ผู้เขียน หัวข้อ: Zaku จากอู่ซ่อมรถ  (อ่าน 6293 ครั้ง)

ออฟไลน์ mg-dang

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Zaku จากอู่ซ่อมรถ
« เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:04:27 AM »
เนื่องจากว่ามีหัวข้อของตัวเองอยู่ในเรื่อง เทคนิคแต่ไม่ได้มีอะไรมากเลย จึงพยายาม up date ผลงานที่ใช้เทคนิคที่ลงไว้มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ(ก็ยังไม่ดีเด่อะไรเหมือนเดิม)
ตัวโมเป็น ของ TT นะครับ ทำโครงใน wash ด้วยรอนสันโมแตกกระจาย โชคดีทำแค่ขาข้างเดียว กว่าจะซ่อมให่เหมือนเดิมก็เบื่อทำโมไปเลย ขอไม่เปิดเผยโครงในละกันครับ (จริงๆ ผมทำสีทั้งตัวนะครับ) ด้านนอกทั้งหมดทำโดยใช้แค่สีน้ำ และเคลียร์ด้านเท่านั้น ครับ และอุปกรณ์พื้นฐานที่มากับโม เริ่มโดยเอาใบเลื่อยมาทำรอย หลังจากนั้นพ่นเคลียร์ด้านและ จกสีน้ำป้ายที่โมดังรูป เมื่อสีแห้งใช้นิ้วมือถู บ้าง กระดาษทรายเบอร์ 300  ขัดบ้างก็เป็นไปตามรูป ครับ  (ติชมได้เต็มที่ ครับ งานผมไม่ค่อยลงทุนนะครับเลยออกมาแบบนี้)   จากที่ทำจะเห็นว่ารอยตามตัวโมไม่ธรรมชาติ ตลอดจนสีก็ไม่ธรรมชาติเท่าไหน เหมือน Zaku อยู่ในอู่ซ่อมรถมากกว่า

อันนี้แถมครับไม่กล้าทำ WIP หรือ show off ครับ เพราะหมดแรง เป็นโม GD ซื้อมา ราคา 200 บาท ปัญหาคือประกบเหลื่อมตลอดจึงต้องขัดและรอยประกบ โมทั้งตัว ตามรูปครับ กำลังศึกษาลายกราฟฟิค อยู่ถ้าทำเสร็จแล้วจะ show off ให้ดูครับ ตัวนี้ใช้เวลา 4 เดือน ครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: Zaku จากอู่ซ่อมรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:30:34 AM »
สวัสดีปีใหม่ครับพี่..

เริ่มต้นปีใหม่ ก็จัดหนักเลยนะครับ...

Zaku ของ TT เนี้ย.. ถ้าไม่บอกดูยังไง ก็ของแท้ ชัดๆ.. เทคนิคของพี่ ผมพยายามทำหลายรอบแล้วน่ะ.. ก็ยังไม่งามเท่าของพี่อยู่ดี..

อย่างนี้อาจต้องไปเรียนถึงบ้านพี่ แล้วล่ะมั้ง.... :iconwinks:

ออฟไลน์ gorn_gang

• *
  • Like: -28
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:35:57 AM »
ทำยังไงครับเนี่ย สวยเนี่ยมากๆ เลย  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:51:04 AM »
งานสวยครับ โดยเฉพาะร่องรอย wathering ต่าง ๆ ผมว่ากำลังโทรมได้ที่เลยครับ
แต่ถ้าฉากประกอบลองเปลี่ยนเป็นแนวทะเลทราย หรือบนพื้นดิน น่าจะช่วยเสริม
ให้ตัวโมโดดเด่น และมีเรื่องราวเพิ่มขึ้นอีกครับ ตัวโม โดยรวมแล้วสวยจนแทบไม่น่าเชื่อว่าเป็นโมจีนครับ

ส่วนของแถม Providence ผมว่าน่าจะนำมาโชว์ให้ได้ชมกันก็น่าจะดีครับ สีสวยเนียนเชียว
ยิ่งถ้าติดดีคอลด้วยผมว่า งามแน่ครับ ติดตามรอชมเลยครับ
ขอบคุณที่ทำงานสวยๆ ออกมาให้ได้ชมกันนะครับ  :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 10:39:37 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:53:02 AM »
อยู่อู่ไหนครับพี่ จะตามไปโมด้วยคน :iconvsign: :iconvsign: :iconvsign:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:50:25 AM »
  :icongift: สวยจังครับ ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับท่าน  :iconvsign:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:55:04 AM »
งานสวยและทำคราบได้ลงตัวมากๆ ครับ ชอบๆ  :iconlike:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ Yo {ChEe}

• **
  • Like: -20
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 05:49:40 PM »
โอ้ ทำ providence ได้ไงเนี่ยสวยมาก
ของน้าป๋มยังดองอยู่บนห้องใต้หลังคาอยู่เลย  :iconsoul:

ออฟไลน์ goox

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 07:18:33 PM »
สรุปรวมว่าทำโมจีน ทั้งสองตัวนี้ได้สวยมากๆเลยครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:27:06 PM »
งานสวยครับ ZakuของTTนี่มันดีจริง  :iconjoy:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:46:36 PM »
งามครับ ถ้าทำฉากให้เข้ากันจะสวยขึ้นเยอะเลย
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:31:19 PM »
เจ๋งมาก !

อยู่สระบุรีใกล้บ้านผมนี่เอง เดี๋ยวขอไปเรียนด้วยนะครับ