ผู้เขียน หัวข้อ: พลพรรครัก R/C  (อ่าน 272428 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
Re: พลพรรครัก R/C
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 04:51:53 PM »
ผมว่าจะกลับไปเล่นอยู่พอดีเลยครับ  แต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้โครงอะไร 
จำได้แต่ว่าเป็นของ Tamiya รหัส 04 อะไรเนี้ยละครับ  :iconpale:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 07:56:25 PM »
:iconsmile:   ลุงบอยเอาเวลาเลี้ยงลูกมาแอบเล่นรถบังคับซะแล้ว...555

แรกทีว่าจะซื้อมาให้ลูกเล่น แต่กลายเป็นพ่อเล่นซะเอง ฮ่าๆ ลุงปุ๊ละ ไม่มาเล่นด้วยกาาาาาาาาาาาาานเหรอ

ผมว่าจะกลับไปเล่นอยู่พอดีเลยครับ  แต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้โครงอะไร 
จำได้แต่ว่าเป็นของ Tamiya รหัส 04 อะไรเนี้ยละครับ  :iconpale:

คาดว่าน่าจะเป็นรถสายพาน TA-04 ครับ ลองเอามาปัดฝุ่น ชาร์จแบตแล้วมาเล่นใหม่สิครับ เดี๋ยวนี้ อะไรอะไรเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น แบตNiMH ที่ว่าหมดเร็วๆ ตอนนี้มีแบต LiPo เล่นไได้นานกว่าแรงกว่าเยอะ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:18:10 PM »
ว่าแต่ ตอนนี้มีสนามรถ  ยังเปิดบริการอยู่แถวไหนบ้างครับ
เห็นได้ข่าวมาว่า สนาม RCS เสือใหญ่ ก็ปิดตัวไปแล้ว  (พอดีผมพักเล่นรถ RC ไปนานแล้วเหมือนกันเลยไม่ได้อัพเดทข่าวเลย)
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: พลพรรครัก R/C แนะนำสนามรถใน กทม.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 07:29:25 AM »
สนามรถเท่าที่ทราบ หลังจากที่สนามพี่ตู่ RCS ซ.เสือใหญ่ปิดตัวไปก็มี

- RC City รถไฟฟ้า อยู่แถว อนุสรณ์สถาน ดอนเมือง ซ.วิภาวดี84 เพิ่งเปิดบริการไม่นาน รวมร้านไว้มากมาย มี 3 สนาม Drift Touring และ Rally

- FRC ของป้าแป้งอยู่แถว ศรีนครินทร์

- New RC  เป็นสนามฝุ่น มีทั้งในร่มและกลางแจ้ง บริเวณศรีนครินทร์เช่นกัน

- Fast Forward เป็นสนามรถไต่ กับ สนามฝุ่น อยู่แถวๆบางนา

- Addict สนามทางเรียบอยู่แถว รามอินทรา

- RRC รถ Driftไฟฟ้า อยู่ แถว วงเวียน ถ.พระราม5 กับราชพฤกษ์

- Rc Mania รถทางฝุ่น น้ำมัน อยู่พุทธมณฑล สาย 3

ยังมีอีกหลายสนามครับ

ออฟไลน์ hokpadjed

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:28:00 AM »
เห็นมีบอดี้ครอบ tl อยู่ ถ้าทำสีเสร็จเอามาโชว์ก็ดีนะคร้าบ
บอดี้นี้น่าจะเป็นรถออกแนวย้อนยุครึป่าวครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:10:43 AM »
บอดี้ของ tamiya ครับ เป็น lancia delta ชอบในรูปทรงแบบประมาณว่าเคยเห้นตอนเด็กๆ พอมาตอนนี้เลยดูย้อนยุคไงครับ ฮา รอวันว่างตรงกับวันที่ฝนไม่ตกอยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 08:33:45 PM »
ถ้าบอดี้แนวนี้แล้วขับแบบ drift ผมว่าเทห์ดีนะ เคยรองหัดเล่น drift ดู ปรากฎว่า
เล่นได้แป๊บเดียวเลิก รู้สึกว่าอึดอัด ต้องใช้ความใจเย็นมาก ก็เลยกลับไปเล่น touring
เหมือนเดิมดีกว่า สำหรับ drift ขอดูอย่างเดียว  :iconsmile:

ปอ ลอ ผมมี f1 อีกคัน เดี๋ยวค่อยเอามาให้ดูวันหลัง

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 10:05:14 PM »
 :iconmeow:มันได้คนละแบบครับ จริงๆtouringนี่ก็ต้องอาศัยสมาธิสูงเหมือนกัน ว่อกแว่กเป็นชน และยังต้องการฝีมือในการเซตรถอีก ส่วนDriftผมได้ตรงใจเย็นและฝึกการควบคุมรถน่ะครับ

ตอนนี้กำลังเลผ็งรถโปรสักคันมีอะไรแนะนำไหมครับ อยากลองให้รู้ไปเลย พูดถึงbodyผมว่าตัวนี้ท้ายสั้นไปหน่อยอาจจะต้องหารถอเมริกันเก่าๆสักคันหรือที่มันท้ายยาวๆหน่อยครับ

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:13:37 PM »
ใช่เลยครับยิ่งเดี๋ยวนี้ touring เป็นบรัสเลสหมดแล้ว ผมเล่น 11.5 t. แค่ 5 นาทีก็ยืนเกร็ง พอหมดรอบจะเดินลงจาก stand รู้ตัวอีกทีก็ขาแข็งก้าวไม่ออกแล้วครับ
ส่วน drift ต้องใจเย็นมาก ไหนจะเลี้ยงไกเลี้ยงพวงมาลัย ผมติด touring มา ก็กดพรืดๆ อย่างเดียว

ส่วนที่ถามมา รถโปรถ้าเป็น touring ที่นิยมและอะไหล่หาง่าย เหมาะกับแบตลิโพ ก็มี tamiya trf417   hpi tcx   xray t2011 (ผมขับตัวนี้อยู่) อะไหล่ยังหาง่ายทั้ง 3 รุ่น 
xray อะไหล่จะแพงกว่าพอสมควรแต่วัสดุดีกว่า  ทั้ง 3 รุ่น แค่เซ็ทตามคู่มือก็ขับหล่อแล้วครับ

สำหรับรถ drift ที่เป็นรุ่นโปรผมไม่ทราบจริงๆ เท่าที่เห็นก็ของ tamiya ta05vdf อะไรนี่แหละ   ถ้าคุณ boy เล่น touring อยากให้ลองเข้าสนามดูครับ...ซาหนุกมากมาย อาจจะได้เจอกัน
ตอนนี้เริ่มง่วงละ ขอตัวก่อนนะคร้าบ  :iconmouth:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 11:22:48 PM โดย hokpadjed »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:29:39 PM »
สมัยก่อนก็ไปเล่นสนามพี่แอ๋งตรงLocal Road กับRCS เสือใหญ่ของพี่ตู่ เล่นอยู่สักพัก ก็หยุดกลับมาต่อโม กลับมาคราวนี้ลองเข้าไปเล่นที่RC City แต่เลือกไปตอนเช้าวันธรรมดาจะได้ไม่อายเค้า55 ไว้มีโอกาสจะแวะเข้าไปเยี่ยมที่Addictตะครับ. ราคาค่าตัวของที่แนะนำมาประมาณเท่าไหร่ครับ Yokohama ดีไหมเล็งๆอยู่

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 01:20:30 PM »
Yokohama ผมไม่มีข้อมูล ถ้าตัวที่แนะนำมาก็อยู่ที่ประมาณหมื่นเจ็ดหมื่นแปดเนี่ยแหละครับ แต่ trf417 หนังสือเค้าวิจารณ์ว่าถ้าเล่นสนามที่มีไส้ในเยอะๆ จะพริ้วมาก
ยังงัยถ้าจะถอยตัวไหนก็ลองถามคนที่เล่นที่สนามดูก่อนก็ได้ครับ  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 01:21:08 PM โดย hokpadjed »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:11:42 PM »
เห็นว่าเคยใช้ 415 แล้วทำไมเปลี่ยนมาเล่นxrayละครับ แล้วเล่นรุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วแนะ417มานี่ก็ต้องtouringอย่างเดียวเลยสิครับ

อีกคำถามนึง ใช้remoteของอะไรครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:49:55 PM »
เดี๋ยวสงสัยผมต้องหาข้อมูล เรื่องสนามเพิ่มหน่อยละ 
เพราะผมอยู่แถว สุขุมวิท 22 ไปกลับลำบากพอตัวเลยครับ "Orz

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:03:45 PM »
ลองsearch. Google ดูก็ได้ครับ สนามเลือกที่ใกล้ๆบ้านดีที่สุดครับ

วันนี้ผมก็ไปที่สนาม RC City มาใกล้บ้านที่สุดแล้ว บรรยากาศกันเองดีครับ

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 11:32:20 PM »
อ่า....ที่เปลี่ยนจาก 415 เป็น xray เพราะ 415 วางแบตลิโพรุ่นใหม่ๆ ไม่ได้ (แบตหนาขึ้น) ความหนาของแบตจะติดซุ้มห้องเกียหลัง

ทำให้รัดแบตกับตัวรถไม่สะดวก แม้จะรัดแบตได้ แบตก็จะล้นออกมานอกตัวรถมาก

สำหรับ trf417   xray t2011  หรือรถรุ่นใหม่ๆที่ออกมาตอนนี้จะถูกออกแบบให้ใช้กับแบตลิโพรุ่นใหม่ได้โดยเฉพาะ

ส่วน xray t2011 ที่ผมเล่นอยู่ก็ถูกออกแบบมาสำหรับใช้กับแบตลิโพเท่านั้น ค่าตัวอยู่ที่หมื่นหกถึงหมื่นเจ็ด

รีโมทผมใช้ของ futaba 3pk2.4g ซึ่งตกรุ่นไปแล้ว ตอนนี้พิมพ์นิยมก็  futaba 4pk     sanwa mt4    sanwa m11x

ช่วงนี้หน้าฝนผมก็ไม่ได้เข้าสนามมาสามสัปดาห์แล้ว ว่าจะกลับมาต่อ sinunju อีกครึ่งตัวให้เสร็จเนี่ย เขื่อมั้ยครับผมต่อมาปีนึงแล้วยังไม่เสร็จเรย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 11:35:25 PM โดย hokpadjed »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 04:50:48 AM »
อือม์.... แล้วจากที่ลองมา tamiya กับ xray อย่างไหนประทับใจกว่ากันครับ อะไหล่xหายากไหม

ส่วนเรื่องที่ว่าต่อไม่เสร็จนี่ ไม่ต้องกังวลครับ. ของผมมีดองอีกเพียบ  :iconcryout:

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 07:28:10 PM »
สองค่ายนี้ผมก็ชอบทั้งคู่แหละ แค่เซ็ทตามคู่มือก็ขับได้ง่าย-สนุกแล้ว ถ้าให้บอกถึงความแตกต่าง ผมคงบอกไม่ถูกหรอก ต้องลองถามโปรที่สนามดูอ่ะครับ

เรื่องอะไหล่หาง่ายพอกัน ของ x จะแพงกว่าพอสมควร แต่วัสดุดีกว่า ทนกว่า ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ x อะไหล่ไม่เดิน เปลี่ยนแต่ยางอย่างเดียว  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 08:54:31 PM »
ที่นี้ถ้าผมสนใจค่าย XRAY แถวๆบ้านผมจะหาไม่ค่อยได้น่ะสิครับ เท่าที่เห็นหาง่าย ก็คงTAMIYA จากร้านพี่ตู่และRC City แล้วXray ไม่ทราบซื้อที่ไหนครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 09:25:13 PM »
อันนี้จากประสบการณ์ตรงของผมตอนที่ยังติด RC อยู่นะครับพี่บอย 

พอดีสมัยก่อนพี่ชายผมเค้าก็อยากลอง X-Ray เหมือนกัน  ไปถามตามสนามต่างๆดู 
ส่วนใหญ่ได้คำตอบแบบเดียวกันหมดว่า  X - Ray ไม่ค่อยคุ้มเพราะเรื่องอะไหล่เนี้ยละครับ
(สมัยก่อน X-Ray อะไหล่หายากพอตัว  แต่เท่าที่ถามเพื่อนที่เล่นอยู่ตอนนี้  เค้าก็บอกอะไหล่ราคายังสูงเหมือนกัน) 

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:34:57 PM »
ถ้างั้นเอาอย่างงี้ก็ได้ครับ ลองดูก่อนว่าเราสะดวกเล่นที่สนามไหน และดูว่าที่สนามนั้นส่วนใหญ่เค้านิยมเล่นรถของอะไร
สนามนั้นก็จะมีอะไหล่รถนิยมขายเป็นหลัก อย่างของผมเล่นที่ ป้าแป้ง frc, addict ส่วนใหญ่คนจะเล่นอยู่ 3 ค่าย
tamiya  hpi-tcx  xray ก็จะมีอะไหล่ดังกล่าวขายอยู่ใน shop พอสมควร แต่ถ้าอะไหล่บางตัวที่สนามไม่มีก็อาจต้อง
เข้า o ใหญ่ เช่น tamiya ก็ต้องไป rca   hpi-tcx ก็ต้องไปหาพี่ตู่  xray ก็ต้องไปแม็กซิม่า

ส่วนของ xray ความเห็นส่วนตัวผม ผมว่าปัจจุบันมีคนนิยมเล่นมากขึ้น เพราะความทน วัสดุดี เล่นแล้วอะไหล่ไม่เดิน (เปลี่ยนแต่ยาง)
ราคาอะไหล่จึงแพงกว่า 2 ค่ายดังกล่าวพอสมควร ถ้าคุณบอยสนใจ xray ก็ลองไปดูที่ frc คุยกับป้าแป้งดูก่อนก็ได้ครับ
แกมีขายทั้ง 3 ค่ายเรย  :iconsmile: