ผู้เขียน หัวข้อ: พลพรรครัก R/C  (อ่าน 272414 ครั้ง)

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
Re: พลพรรครัก R/C
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:33:08 AM »
ขอบคุณครับพี่บอยสำหรับคำแนะนำครับผม

ส่วนรหัสที่ว่า มันเป็น 104BK อ่าครับพี่  เดี๋ยวไว้จะลองดูนะครับ ขอบคุณครับ  :iconsmile:

ส่วนแบต กับที่ชาตเป็นแบบนี้ครับ

น่าจะใช้เวลาชาต 1-2ชั่วโมงอ่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 12:44:56 AM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:05:05 AM »
ถ้าเป็น 104 แสดงว่าเป็นรุ่นใหม่แล้วครับ ใช้แบตลิโพได้ทันทีเลย สบายไป แต่แบตเป็นแบต Ni-Mh และเครื่องชาร์จเป็นแบบธรรมดา ใช้กับแบตลิโพไม่ได้ครับ

ซื้อเครื่องชาร์จรุ่นประหยัด ประมาณ 1000 บ. แบตลิโพขนาด 2S 4000 มิลลิแอมป์ 7.4 โวลต์ 30C อีกประมาณ 1 พันบาท เท่านี้ก็เล่นได้ไม่ต่ำกว่าครึ่งชั่วโมงต่อก้อนแล้วครับ

ปล. แบตลิโพสำหรับ 104 BK ย้ำว่าต้องแบบ 2s เท่านั้นนะครับ ใช้เกินกว่านี้ไม่ได้ครับ ส่วนค่า C ให้เกิน 25 ไว้ เป็นใช้ได้ เพราะยิ่งค่า C เยอะ ยิ่งจ่ายไฟได้มาก เล่นได้นานขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 02:58:12 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ kookuu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:39:23 AM »
แนะนำให้เปลี่ยนเครื่องชาร์ตก่อนครับ เลือกแบบที่ชาร์ตได้ทั้ง Ni-Cd, Ni-Mh, Lipo เพื่อที่จะชาร์ตได้หลายๆ แบบ
เครื่องชาร์ตที่เลือกต้องสามารถชาร์ตแบบ บาลานซ์ ได้ (ในกรณีที่เราชาร์ตแบ็ต lipo) การชาร์ตบาลานซ์คือการชารต์ถ่านแต่ละ cell เท่าๆ กันและให้ได้ V และ A เท่ากันหรือใกล้เคียงกันที่สุด

เล่น 10 นาทีแล้วพักบ้างก็ดีครับ ระหว่างพักได้ทำความสะอาดรถและตรวจสอบสภาพว่ามีส่วนชำรุดหรือไม่
ในกรณีที่แบ็ตก่อนเดียวหลังจากเล่นควรพักถ่านให้เย็นก่อน (ราวๆ 30 นาที) ก่อนที่จะชาร์ตครั้งต่อไป เพื่อเป็นการถนอมแบ็ตให้อยู่กับเราและเวลาชาร์ตไม่เป็นอันตรายด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 05:15:21 PM »
วันนี้รถคว่ำครับ แทบกรี๊ด

ไม่ได้ตั้งใจ สนามโรงเรียนมันดันมีก้อนกรวดก้อนเล็ก ๆ ล้อหน้าไปทับเข้า ผลคือ คว่ำครับ ขนาดรถที่จุดศูนย์ถ่วงเตี้ย ๆ ยังคว่ำเลย เล่นเอาบอดี้มีรอยไปนิดนึง

ไม่รู้ว่าในสนามจริง เขามีฝุ่นหรือเปล่าครับ ที่สนามโรงเรียนผมนี่ เล่นเสร็จ ฝุ่นเพียบเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 05:20:40 PM »
ในสนามก็มีฝุ่นเหมือนกันครับ หากแต่ไม่มากเท่าไหร่เพราะอยู่ในร่มและมีการถูทุกวันครับ เล่นเสร็จก็จะเอามาเป่าพ่นไล่ฝุ่นด้วยเครื่องพ่นครับ

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:32:54 PM »
หลังจากคว่ำมา ก็ไม่แรงมากนะครับ ประมาณว่ารถพลิกไปตะแคงข้าง ทำเอาเครียด  :iconsweat:

ไม่รู้ว่าผมติดตั้งบอดี้ต่ำเกินไปหรือเปล่า ตอนที่ซื้อมา เจ้าของเดิมเขายึดบอดี้มาสูงมาก สูงเกินที่วางแบตฯ เสียอีกครับ เข้าใจว่าอยากเอาไปเล่นแรลลี่ ที่ต้องยกสูงนิดนึง ผมจึงปรับให้มันต่ำลงมา ดูสมส่วนหน่อย

ส่วนเรือใบ Kyosho Ocean 500 นั้น บัดนี้ บูรณะเสร็จสิ้นแล้วครับ ไม่ได้เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น นอกจากซื้อตัวเรือมือสองมาราคา 1300 บ. เท่านั้น มีมาแต่ตัวเรือจริง ๆ (แต่มีเซอร์โว Sanwa แถมติดมาสองตัว)

ตอนมา มาสภาพนี้

ผมรับตัวเรือเปล่ามา ก็เอามาพ่นสีใหม่ จากนั้นไปได้พี่โดม แห่งหร้องเรือใบ rcthai.net ทำการตัดใบพร้อมขึงเชือกให้ใหม่หมด แถมไม่เสียค่าใช้จ่ายด้วย เลยซื้อขนมสาลีสุพรรณฯ ไปฝากแกตอนไปรับเรือที่บางบัวทอง

ปัจจุบัน

ไม่คิดไม่ฝันว่าจะมีโอกาสเล่นเรือใบกับเขาครับ เพราะจะเล่นเรือใบได้นั้น ต้องมีงบประมาณอย่างต่ำเลยคือ 10,000 บาท (แต่ผมไม่มี) ได้โอกาสดีลองซะเลยเป็นเรือใบขนาด 50 ซม. ครับ

ส่วนนี่ คือสถานที่เล่นครับ อิอิ

ภาพนี้ถ่ายเมื่อสองสัปดาห์ที่แล้วนะครับ บ้านผมอยู่ต่ำกว่าระดับถนน 60 ซม. ในภาพ น้ำท่วมสูงกว่าระดับถนน 1.5 เมตร ดังนั้นภายในบ้านผมน้ำจึงสูงประมาณ 2 เมตร

ส่วนสถานการณ์ล่าสุด น้ำที่ อ.พรหมบุรี ในตัวบ้านผม สูงประมาณ 2.3 เมตร เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ดังนั้น ได้เล่นเรือใบ กับเรือบังคับไปอีกไม่น้อยกว่า 1 เดือน แน่นอน อิอิ

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 12:25:05 AM »

ตอนนี้ผมติดใจเล่นแบบเรลลี่ครับ สนุกดีจริงๆ แล้วก็ได้โช๊คอลูมิเนียมแบบปรับได้มา
ปัญหาคือตอนนี้ รถมันวิ่งกินซ้ายไปนิดๆ ครับ ทั้งๆที่ตั้งธีมแล้ว  พอจะมีวิธีตรวจเช็คบ้างมั้ยครับ นอกเหนือจากตั้งธีมอ่าครับ

ว่าแล้วก็ขอเอารถมาโชว์บ้างนะครับ  :iconvsign:

อัีนนี้ลองใส่ยางดริ๊ฟ ลองเล่นดริ๊ฟดูครับสนุกดี

ถ้าพี่ๆท่านใด มีบอดี้ซูบารุจะปล่อยต่อก็รบกวนหน่อยนะครับ ตอนนี้อยากได้  :iconsmile:

ขอบคุณครับ  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 03:59:21 AM โดย wateya_rouge »

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:02:47 AM »
โย๊ว ๆ ๆ ๆสวยจัดครับ Lancer ตัวนี้เฉียบ ๆ ๆ

อิจฉาคนมีไฟจัง บอดี้ผมเป็นแรลลี ไม่มีไฟมาให้ ต้องเป็นพวกรถ sport แบบนี้ถึงจะสวย

บอดี้ซูบารุ ท่าจะแพงครับ อันที่จริง บอดี้ทามิย่า, HPI นี่ก็แพงทั้งคู่ แต่ว่ามันดีตรงที่มันทนทาน เหนียว ไม่เหมือนบอดี้จีน ชนนิดชนหน่อย เป็น "แตก" ผมเจอมาแล้วกับบอดี้จีน ซูบารุ อิมเพรสซ่า

บอดี้ซูบารุกับบอดี้ดัง ๆ ทั้งหลาย เท่าที่เคยดูราคามา ราว ๆ 1300 ครับ แต่ถ้าเป็บบอดี้อื่นอยู่ราว ๆ 900-1100 ครับ

รถกินซ้ายนั้น ลองถอดล้อออกมาดูก่อนครับ ว่าใส่แน่นหนาหรือไม่ เพราะบางทีอาจจะใส่ดุมล้อไม่แน่นก็เป็นได้ ล้อเลยแกว่งครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:13:59 AM »
ลองใช้ trim ที่รีโมทช่วยปรับละเอียดดูนะครับ

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 11:06:29 AM »
+ ถ้าต้องปรับ Trim เป็นตัวเลขสูงๆ ต้องเช็คการประกอบชุดชักเลี้ยวกับแขนยึด servo
+ ปรับ Trim ที่ตัว remote ให้เป็น 0 ก่อนครับ
+ เช็คการใส่ servo กับตัวดึงเลี้ยวว่าใส่ได้ตรงกลางพอดีไหม ถ้าไม่ ก็ปรับให้เข้ากลางหรือกินมาทางขวาซักเล็กน้อย
+ แกนยึด servo กับ ชุดชักเลี้ยว เป็นแบบปรับได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ ก็ค่อยไปปรับที่ trim อย่างเดียว

• *
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:55:58 PM »
เมื่อวาน ใช้เวลาตั้งแต่ 16.00 น. - 22.00 น. ในการเปลี่ยนเพลากลาง+joint หน้า-หลัง และลูกปืนทั้งคัน เล่นเอาเหนื่อยหอบ

สิ่งที่ยากที่สุดในการเปลี่ยนคือการประกอบค้นชักเลี้ยวจากเซอร์โวกลับเข้าที่เดิม สอดเข้ายากมาก ๆ เลยครับ

เพลา ผมใช้เพลาของทามิย่าโดยตรง เปรียบเทียบกันแล้ว ผมซื้อเพลาทามิย่าจาก RCS ราคาลดแล้ว ถูกกว่าซื้อเพลาแต่งจากสำนักอื่นอยู่ 150 บ. เพราะสำนักอื่น ขายเพลา กับจ๊อยท์ แยกกันคนละชุด แต่ทามิย่าให้มาในชุดเดียวกัน

สิ่งที่ได้มาหลังการเปลี่ยน

เสียงเงียบลงกว่าเดิมพอสมควรเลยครับ การวิ่งรู้สึกว่าวิ่งได้ลื่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด การทรงตัวดีมาก สรุปว่าประทับใจจริง ๆ

สรุปว่าตั้งแต่ได้มาเปลี่ยนโช๊คเป็นน้ำมัน เปลี่ยนเพลากลาง เปลี่ยนลูกปืนทั้งคัน ผมคงแต่งแค่นี้ครับสำหรับ TT01 Type E ไม่เอาอะไรเพิ่มแล้ว เท่านี้ก็สุขใจ อิอิ

• *
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:14:03 AM »
เมื่อวาน ใช้เวลาตั้งแต่ 16.00 น. - 22.00 น. ในการเปลี่ยนเพลากลาง+joint หน้า-หลัง และลูกปืนทั้งคัน เล่นเอาเหนื่อยหอบ

สิ่งที่ยากที่สุดในการเปลี่ยนคือการประกอบค้นชักเลี้ยวจากเซอร์โวกลับเข้าที่เดิม สอดเข้ายากมาก ๆ เลยครับ

เพลา ผมใช้เพลาของทามิย่าโดยตรง เปรียบเทียบกันแล้ว ผมซื้อเพลาทามิย่าจาก RCS ราคาลดแล้ว ถูกกว่าซื้อเพลาแต่งจากสำนักอื่นอยู่ 150 บ. เพราะสำนักอื่น ขายเพลา กับจ๊อยท์ แยกกันคนละชุด แต่ทามิย่าให้มาในชุดเดียวกัน

สิ่งที่ได้มาหลังการเปลี่ยน

เสียงเงียบลงกว่าเดิมพอสมควรเลยครับ การวิ่งรู้สึกว่าวิ่งได้ลื่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด การทรงตัวดีมาก สรุปว่าประทับใจจริง ๆ

สรุปว่าตั้งแต่ได้มาเปลี่ยนโช๊คเป็นน้ำมัน เปลี่ยนเพลากลาง เปลี่ยนลูกปืนทั้งคัน ผมคงแต่งแค่นี้ครับสำหรับ TT01 Type E ไม่เอาอะไรเพิ่มแล้ว เท่านี้ก็สุขใจ อิอิ

มี u หน้า ที่ควรเปลี่ยนเป็นเหล็กครับ (ด้านหลังแล้วแต่ชอบ แต่ถ้าเปลี่ยนก็ดี) เปลี่ยนแล้วเวลาเลี้ยวเต็มวงเลี้ยวจะไม่ทำให้ กระดูกหมา หลุดออกจากเบ้ามัน จังหวะเข้าโค้งจะเข้าด้วยสวยและเร็วขึ้นครับ

• *
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 08:59:52 AM »
ขอบคุณครับ ตอนนี้น้ำกำลังไหลเข้าท่วมโรงเรียน ระบบอินเตอร์เน็ตล่มไป 3 วันแล้ว ผมใช้โทรศัพท์ออนไลน์เอาได้เป็นบางช่วง ช่วงนี้ต้องหยุดเล่นรถไปก่อนเลยครับ เตรียมตัวรับน้ำก้อนใหญ่

เพื่อน ๆ ทาง กทม. ระวังต้วด้วยนะครับ มาแน่ ๆ

« ตอบกลับ #273 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:14:14 AM »
ขอบคุณครับ ตอนนี้น้ำกำลังไหลเข้าท่วมโรงเรียน ระบบอินเตอร์เน็ตล่มไป 3 วันแล้ว ผมใช้โทรศัพท์ออนไลน์เอาได้เป็นบางช่วง ช่วงนี้ต้องหยุดเล่นรถไปก่อนเลยครับ เตรียมตัวรับน้ำก้อนใหญ่

เพื่อน ๆ ทาง กทม. ระวังต้วด้วยนะครับ มาแน่ ๆ

เป็นกำลังใจให้นะครับ พี่ ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ  :iconsmile:  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:16:49 AM »
ดีที่อยู่ในช่วงปิดเทอม มีอะไรให้ช่วยได้บ้างไหมครับครู

• *
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 03:55:56 PM »
ตอนนี้กำลังอพยพครับ คาดว่าคืนนี้จะขึ้นไปนอนบนห้องสมุดของโรงเรียนที่มีสองชั้นครับ ไม่แน่ใจว่า ระบบ internet จะออนไลน์ได้จนถึงเมื่อไหร่ เพราะถ้าเป็นมือถือจะออนไลน์ได้เป็นระยะเวลาสั้น ๆ แถมโทรติดยากด้วยครับตอนนี้

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

• *
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:11:26 PM »
ตอนนี้ผมอพยพมาอยู่ที่ อ.หันคา จ.ชัยนาทแล้วนะครับ บ้านที่วังน้อย น้ำท่วมสูงเกือบถึงหลังคาแล้ว โมเดลทั้งหมดเก็บอยู่ในตู้สูง ไม่รู้ว่าจะพ้นหรือไม่ ก็คงแล้วแต่บุญวาสนาแล้วครับ น้ำทะลักสูงสองเมตรแค่ชั่วโมงกว่า ๆ เท่านั้น ผมเอามาได้แค่แมวสองตัว กับรถบังคับวิทยุสี่คันเท่านั้น (เพราะมันแพง) ของที่เหลือยกขึ้นโต๊ะไว้ แล้วก็ขับรถหนีมาชัยนาทตอนกลางคืนวันที่ 13

ล่าสุดน้ำท่วมเลยหน้าต่างบ้านผมไปแล้ว คาดว่าโมเดลชั้นบนสุดคงจะรอดครับ ส่วนทรัพย์สินที่เหลือน่าจะจมน้ำหมดแล้วครับ

เซ็งสุด ๆ เลยครับตอนนี้

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:17:05 PM »
ตอนนี้ผมอพยพมาอยู่ที่ อ.หันคา จ.ชัยนาทแล้วนะครับ บ้านที่วังน้อย น้ำท่วมสูงเกือบถึงหลังคาแล้ว โมเดลทั้งหมดเก็บอยู่ในตู้สูง ไม่รู้ว่าจะพ้นหรือไม่ ก็คงแล้วแต่บุญวาสนาแล้วครับ น้ำทะลักสูงสองเมตรแค่ชั่วโมงกว่า ๆ เท่านั้น ผมเอามาได้แค่แมวสองตัว กับรถบังคับวิทยุสี่คันเท่านั้น (เพราะมันแพง) ของที่เหลือยกขึ้นโต๊ะไว้ แล้วก็ขับรถหนีมาชัยนาทตอนกลางคืนวันที่ 13

ล่าสุดน้ำท่วมเลยหน้าต่างบ้านผมไปแล้ว คาดว่าโมเดลชั้นบนสุดคงจะรอดครับ ส่วนทรัพย์สินที่เหลือน่าจะจมน้ำหมดแล้วครับ

เซ็งสุด ๆ เลยครับตอนนี้

เป็นกำลังใจให้นะครับ คุณครู ผมหวังว่า คุณครู และสมาชิกท่านอื่นที่ประสบกับปัญหาน้ำท่วมในครั้งนี้
จะก้าวผ่านปัญหาไปได้ด้วยดี และโดยเร็วนะครับ  YNWA :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2011, 07:18:12 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:56:17 PM »
เป็นกำลังใจให้ตลอดครับสำหรับพี่น้องที่ประสบภัยอยู่อย่างน้อยชีวิตปลอดภัยถือว่าดีแล้วครับทรัพย์สินเงินทองหาเอาได้ใหม่ครับ

• *
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 08:34:21 PM »
ขอบคุณมากครับ เดินทางมาชัยนาทก้แสนลำบากครับ เพราะเส้นทางใช้ไม่ได้ ผมต้องวิ่งจากวังน้อย ผ่านสระบุรี ขึ้นชัยบาดาล เข้า อ.ตากฟ้า ผ่าน อ.ตาคลี แล้วเข้าสายเอเซีย วิ่งลงสิงห์บุรี เลี้ยวเข้าชัยนาท แล้วถึงลงหันคาอีกทีนึง ก็ราว ๆ 350 กม. ครับ เพราะบ้านที่สิงห์บุรีก็อยู่ไม่ได้ครับ น้ำท่วมชั้นสองแล้ว

ห่วงบ้านที่วังน้อยมากเลยครับ ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง ติดต่อคนแถวนั้นก็ไม่ได้ น้ำไฟโดนตัดหมดครับ เสียดายโมเดลเรือที่ผมสร้างมาทั้งชีวิต  :iconcry:

ปล.นี่ก็รู้ตัวล่วงหน้านะครับว่ามันจะท่วม แต่ไม่ได้คาดคิดว่ามันจะท่วมวังน้อยขึ้นมาถึงชั้นสองอย่างนี้ ขนของขึ้นที่สูงแล้วก็ยังเอาไม่อยู่ มันตามมาท่วมจนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2011, 08:35:45 PM โดย kp505si »