ผู้เขียน หัวข้อ: 10 ปีกับ ThaiGundam.com - ถ้าถูกใจให้กด Like  (อ่าน 36069 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
10 ปีกับ ThaiGundam.com - ถ้าถูกใจให้กด Like
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:27:33 PM »
ถ้าถูกใจให้กด

เพิ่มของเล่นใหม่ให้เว็บบอร์ด เป็นการฉลองครบรอบ 10 ขวบ ThaiGundam.com ครับ
(ผ่านไป 10 ปีแล้ว แต่เพิ่งจะเอาระบบการ์มา มาลง)

เพิ่มระบบการให้คะแนนสำหรับสมาชิก โดยใช้ชื่อว่า "Like"

กติกาง่ายๆ
"ถ้าถูกใจให้กด Like, ถ้าไม่ถูกใจให้กด Unlike"
เรพ (reply) ไหนโดนใจเราก็กด Like และถ้าเรพ.ไหนอ่านแล้วไม่ค่อยชอบใจก็กด Unlike
คะแนนบวก/ลบจะสะสมไปเรื่อยๆ ครับ

ตัวอย่างเช่น ท่านใดไม่พอใจเรพ.ไหนของนาย K ก็ให้กด Unlike ตามรูปได้เลย

เงื่อนไขในการกด Like
- สมาชิกสามารถกดบวก/ลบคะแนนได้ โดยการกด Like หรือ Unlike ที่ใต้ชื่อ username ของแต่ละคน ที่แสดงทางด้านซ้ายภายในกระทู้ต่างๆ (ตามรูปประกอบ)
- ภายใน 1 ชม. สมาชิกจะสามารถกดได้ 1 ครั้ง
- ท่านใดเรียกขอคะแนนจากสมาชิกมากๆ เราจะแถมติดลบ -100 ให้โดยอัตโนมัติ และถ้าติดลบ -100 ลงไปอาจจะถูกแบน
- ท่านใดกด Unlike ให้สมาชิกคนๆ เดียวกันมากๆ จะถูกบล็อค
- ขอสงวนสิทธิ์งดเผยข้อมูลสมาชิกที่กด Like/Unlike ให้แก่สมาชิกท่านอื่นๆ ไม่ว่ากรณีใดก็ตาม

ทีนี้เราจะได้ทราบกันครับ ว่าใครน่าคบ หรือใครป่วนบอร์ด
แต่ไม่ต้องคิดมากครับ ระบบนี้ไม่ได้มีผลอะไร เป็นแค่ตัวเลขที่โชว์เฉยๆ
เป็นธรรมดาที่อาจจะมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบเราอยู่แล้ว ตราบใดที่เราเกิดเป็นมนุษย์มีกิเลส ทั้งความพอใจและชิงชัง ก็ย่อมกด Like/Unlike โดยพิสวาทกันเป็นธรรมดา

Update:

เห็นส่งข้อความมาสอบถามกันหลายคน บ่นเรื่องโดน Unlike ต่างๆ นานา ขอตอบครั้งเดียวนะครับว่า
ถ้ามีปัญหา หรือมันเป็นเรื่องวุ่ยวายมากนักกับระบบนี้ ลองถามตัวเองก่อนครับ ว่ามันกระทบชีวิตหรืออนาคตคุณ หรือมีสาระสำคัญอะไรมากไหม?
ถ้าคิดว่า "เล่น" ตามเว็บบนโลกไซเบอร์แล้วไม่สนุก คะแนนลบแล้วมีปัญหา หรือไม่พอใจ หรือซีเรียสมาก ก็ไม่ต้องเล่นครับ

Update again:
บ่นกันมาเยอะเรื่องโดน Unlike จึงขอเอาปุ่ม Unlike ออกแล้วกันครับ
ใครที่คะแนนติดลบก็จะได้ไม่ต้องโดนกดลบลงไปอีก ประพฤติตัวดีๆ ไม่ตั้งกระทู้หรือตอบเรพหลุดโลก ฯลฯ ก็จะมีคนพอใจเราเองครับ แต่ถ้ายังมีพฤติกรรมแย่ๆ ทีมงานจะลบให้เอง

Update (5/7/2012)
ปักหมุดให้ศึกษากันอีกครั้ง จะได้ทราบว่าตัวเลขมันสำคัญกับอนาคตเราหรือไม่ -Webmaster

ปล.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 05:53:40 PM โดย webmaster »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: 10 ปีกับ ThaiGundam.com - ถ้าถูกใจให้กด Like
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:23:15 PM »
Like

v
v
v
ได้... เดี่ยวไป หาถึงหน้าบ้าน กินข้าวไข่เจียว 3 ฟอง ตามสัญญา

ร้านแบตตี้ ชิมิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:30:44 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
Re: 10 ปีกับ ThaiGundam.com - ถ้าถูกใจให้กด Like
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:25:37 PM »
เรปบนอ่ะอย่าตามไปกด unlike โจทย์เยอะเกินไปนะ ฮ่าๆๆ

EDIT : พิ่งจะเริ่มเจ๊วัตก็โดนกด unlike ซะแล้วสงสัยโจทย์เยอะจริงๆ ฮ่าๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:28:32 PM โดย patsawat »
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:26:34 PM »
yes!!!
Thailand only !!

ออฟไลน์ taeyeon

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:29:21 PM »
โอว กระแสเฟซบุคมาแรง (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย)

ถูกใจ

ออฟไลน์ tsukuyomi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -30
    • ํYamiii-Tx บล็อกเล็กๆของผู้ชายเดินดิน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:32:56 PM »
like :iconlol:

ออฟไลน์ Apocalyp

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:37:25 PM »
เข้าท่าเหมือนกันคริ  :iconhihi:

ปล. ไม่อยากคิดสภาพอีตาเรปสองอะ  :iconfreak:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 11:52:42 PM »
ยิ่งติด facebook อยู่นะเนี่ย Like เลย  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ o13ecKo

• *
  • Like: -25
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:01:56 AM »
ขอกด Like ให้พี่ไก่เลยก็แล้วกัน สำหรับ ของเล่นใหม่ตัวนี้ ^^

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:11:01 AM »
มีฮากันล่ะทีนี้ 55555

กด like. ประเดิม ให้เลยจร้า อิอิอิ

ปล. กด + ทีเดียว เป็นสิบๆ เลยม่ะพี่ 5555
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:13:40 AM »
เป็นระบบที่ทำให้บอร์ดมีสีสันจริงๆครับ พี่ไก่
ปล.พี่ไก่ไปคอนmbcวันที่12มีนาไหมครับ วงบราวอาย เกริลมาด้วยนี้

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:21:01 AM »
สีสันๆ ลูกเล่นใหม่น่าสนใจจริงๆครับ อิอิ

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:30:16 AM »
งั้น like แรกนี้ให้ผมกดให้พี่ไก่ละกันครับ เอาฤกษ์เอาชัย(เกี่ยวมั้ย?) :iconlol:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:37:09 AM »
มัวแต่กด Like กันเพลิน เลยไม่มีใคร happy birthday เว็บบอร์ดเลย  :iconlol:

ปล.พี่ไก่ไปคอนmbcวันที่12มีนาไหมครับ วงบราวอาย เกริลมาด้วยนี้
ไปไม่ได้แล้วครับ ตอนนี้ทำงาน 7 วัน แม้แต่เวลาทำโมยังไม่มี
ซื้อแอร์บรัชมาประดับบารมีเล่นๆ ยังไม่มีเวลาแกะมาลองใช้เลย (น่ากด Unlike ให้ตัวเอง)

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:50:57 AM »
ลืมเหมือนกัน มัวแต่เล่น Like  :iconpanic:
Happy Birth Day ไทยกันดั้ม ครบ 1 ทศวรรษ แย้ววว :iconlol:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 12:58:58 AM »
้HBD บอร์ดด้วยคนครับ ยินดีด้วยครับที่บอร์ดครบสิบปี
บอร์ดนี้อบอุ่นมากๆเลยครับ ขอให้บอร์ดอยู่คู่กับพวกเราไปนานๆ
ไม่ว่าจะ 11 12 .....ไปยันปีที่100เลยนะ  :iconwish:
ปล.พี่ไก่สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ kittithat0083

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:50:55 AM »
น่าสนุกดีนะครับ :iconlol: ไม่รู้ตัวผมมีโจทร์กะเขาหรือเปล่าละนี้ :icondisapp:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 07:21:12 AM »
แวะมาอธิบายเล็กน้อย และ edit เพิ่มไว้ที่หน้าแรกนะครับ

ไม่ต้องคิดมากครับ ระบบนี้ไม่ได้มีผลอะไร เป็นแค่ตัวเลขที่โชว์เฉยๆ
เป็นธรรมดาที่อาจจะมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบเราอยู่แล้ว ตราบใดที่เราเกิดเป็นมนุษย์มีกิเลส ทั้งความพอใจและชิงชัง ก็ย่อมกด Like/Unlike โดยพิสวาทกันเป็นธรรมดา
อีกหน่อยผมเองคงได้ติดลบ -100 เพราะมีแต่คนเกลียดและหมั่นไส้ครับ  :iconhihi:

ปล. ไหนๆ ก็ 10 ขวบแล้ว จะหากิจกรรมร่วมสนุกใหม่ๆ แต่คิดไม่ออกครับ เพราะประกวดโมก็หมดมุกแล้ว นึกธีมใหม่ๆ ไม่ออกเลย
ใครมีไอเดียเด็ดๆ ไหมครับ ว่าจะทำอะไรกันดี

ออฟไลน์ kaopun

• *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 08:21:11 AM »
H.AV. (happy anniverary) ครับ   :iconnasty:

เห็นตั้งแต่เมื่อวานแระ ยังงงอยู่ว่ามาได้ยังไง   :iconhihi:

ออฟไลน์ tonman

• *
  • Like: 4
  • yo yo yo
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:06:04 AM »
แวะมาอธิบายเล็กน้อย และ edit เพิ่มไว้ที่หน้าแรกนะครับ

ไม่ต้องคิดมากครับ ระบบนี้ไม่ได้มีผลอะไร เป็นแค่ตัวเลขที่โชว์เฉยๆ
อีกหน่อยผมเองคงได้ติดลบ -100 เพราะมีแต่คนเกลียดและหมั่นไส้ครับ  :iconhihi:

ปล. ไหนๆ ก็ 10 ขวบแล้ว จะหากิจกรรมร่วมสนุกใหม่ๆ แต่คิดไม่ออกครับ เพราะประกวดโมก็หมดมุกแล้ว นึกธีมใหม่ๆ ไม่ออกเลย
ใครมีไอเดียเด็ดๆ ไหมครับ ว่าจะทำอะไรกันดี

เด่วช่วยคิดถ้าคิดออกนะพี่ ว่าแต่ 10ปี กี๊ดๆๆๆๆๆๆๆ สวดยวดดดดดดดด