ผู้เขียน หัวข้อ: ThunderWing ดีเซปติคอนผู้ทรงพลังที่โลกลืม  (อ่าน 6998 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
ThunderWing ดีเซปติคอนผู้ทรงพลังที่โลกลืม
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:48:59 PM »
ขอแหวกกระแส TF3 อีกครั้ง เพราะคนรีวิวเยอะแล้ว และผมก็(คิดว่า)คงไม่ได้เก็บไลน์มูวี่ อย่างมากคงมีตัวสองตัวที่ชอบจริงๆ (จริงๆ ก็ชอบจริงๆ ทุกตัวที่ซื้อนะ ถ้าไม่ชอบก็คงไม่เสียเงินหรอก นอกจากจะโดนการลดราคาล่อลวงเอา)

ThunderWing ตัวนี้ ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่ผมชอบมาตั้งแต่เห็นหน้าครั้งแรก เพราะเป็นดีเซปที่หน้าตาชั่วดี แต่ก็พยายามตัดใจมาโดยตลอด จนกระทั่งร้านหนึ่งมีการลดราคาที่ ถ้าเทียบกับห้างแล้ว เหมือนกับผมได้ตัวนี้มาในราคาละ 20% (รวมค่าจัดส่งแล้วนะ)

ก่อนอื่นลองมาดูความน่าสนใจของเฮียเค้า ก่อนที่จะมาดูรีวิวนะครับ ที่บอกว่าโลกลืม ก็เพราะประวัติเฮียเค้าเนี่ย ไม่ธรรมดาเลย แต่กลับไม่ค่อยดังซะงั้น (ภาพช่วงเล่าเรื่องมาจากวิกิที่ http://transformers.wikia.com/wiki/Thunderwing_(G1) ทั้งหมดนะครับ)

ThunderWing เป็นหนึ่งในพวก Pretenders คือเป็นหุ่นตัวเล็กอยู่ในหุ่นตัวใหญ่อีกที Pretenders บางตัวก็ซ่อนอยู่ในร่างคน แฝงอยู่ในสังคมมนุษย์ แบบในหนัง TF2 นั่นแหละ แต่ส่วนมากเท่าที่ไปอ่านในวิกิ พวกนี้ก็ไม่ได้ต้องการซ่อนตัวอะไรขนาดนั้น เพราะตัวมันเองก็ตัวใหญ่อยู่แล้ว แถมมีเกราะตัวใหญ่อีก จะไปซ่อนตัวยังไงไหว

ส่วนความพิเศษเฉพาะตัวของ ThunderWing อ่านด้านล่างเลยครับ

ภาพนี้เป็นไง สะใจไหม เฮียเค้าเคยได้ Matrix of Leadership มาครองด้วย ระยะนึง

แถม IDW ก็เอาเฮียไปเล่นเรื่อง Storm Bringer ได้บทเด่นมากด้วย

นี่แหละ Storm Bringer ThunderWing เมพขิงๆ เลย เฮียเค้าล่ะ ร่างหุ่นจะมีสองแบบคือร่างปิศาจกับร่างเกราะ (ผมว่าร่างนี้เท่กว่าของเล่นที่ออกมาเยอะ)

อันนี้เป็นของเล่นยุค G1 หุ่นตัวเล็กแปลงร่างมาประกบกับตัวใหญ่ได้

ภาพนี้คือ SkullGrin เป็น Pretender อีกตัวนึงที่นำมาทำของเล่นในยุคใหม่ แต่ SkullGrin เป็นตัวรีเพนท์ของ Darkmount หรือ Lord Straxus ไปซะงั้น

พอมาถึงยุคปัจจุบัน ของเล่นออกมาเป็นไลน์ Generations  thunderWing ก็ได้รับการรีดีไซน์ใหม่ แต่ก็ยังคงคอนเซปต์บางส่วนเอาไว้ เราลองไปดูกัน

ร่างใหม่เป็นเครื่องบินปัจจุบัน รุ่นอะไรไม่ทราบ

ด้านบน

สามารถแยก Drone ออกมาได้ (ความจริง Drone ก็น่าจะเป็นหุ่นตัวเล็กของ G1 น่ะแหละ)

ด้านล่าง ซ่อนหัวไว้ได้ เลยดูไม่เสื่อม กางล้อออกมาได้ด้วย

ด้านหลัง

เทียบขนาดกับเม็กกี้ ร่าง Vihicle

Robot Mode  ปืนที่ไหล่เป็นยางทำให้เบี้ยวได้ง่าย และเวลายกแขนสูงต้องหมุนปืนไปด้านข้างก่อน เพื่อไม่ให้ปืนไปติดกับปีก

ปืนใหญ่ที่ปีกเอามาถือได้ ยิงกระสุนได้ด้วยนะ

หรือจะเอามาประกอบเป็นปืนใหญ่ก็ได้

เทียบความสูง เม็กกี้สูงกว่าเยอะ

ซูมหน้าใกล้ ตาเป็นสีแดงจริง ไม่ใช่สีอื่นแล้วทาสีแดงทับ แสงส่องมานี่แดงได้ใจ

สรุป
ชอบเกือบทุกอย่าง โดยเฉพาะประกบปืนได้ กับถอด Drone ได้ แต่มีข้อเสียตรงปืนที่ไหล่ กับส่วนสูงที่เตี้ยเกินไปหน่อย เห็นฝรั่งว่าถ้าให้ดีตัวนี้ต้อง Voyager ขึ้นไป... จริงๆ อยากได้ตัวของ Storm Bringer แต่คงต้องฝันเอา

ลืมบอกไปว่าปืนสองกระบอกนั่นเอาอาวุธที่เป็น C Joint มาใส่ได้ พอดีผมไม่มีเลย มีแต่ของจ่า Kup ก็ดูไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่ เลยไม่ได้เอามาใส่ครับ

แถม

เม็ก : ไอ้เตี้ย ทำไมหลังกล่องแกต้องเขียนว่าข้าเกรงแกด้วยวะ

ThunderWing : เหตุผลน่ะรึ...

จ่อหน้าแกอยู่ไงล่ะ!!

ปิดท้าย เอาออโต้บอทมาสังเวยสักตัว

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 17
Re: ThunderWing ดีเซปติคอนผู้ทรงพลังที่โลกลืม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 02:14:13 PM »
 :iconsmile:   ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ...กำลังจะถามผู้เชี่ยวชาญอย่างคุณบลูพอดีว่า...ลีดเดอร์คลาสช๊อคเวฟ...มีแววจะผลิตขายมั้ยครับ
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: ThunderWing ดีเซปติคอนผู้ทรงพลังที่โลกลืม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 02:28:44 PM »
เป็นพวกที่อยู่ในแก๊งเดียวกับ Star Scream หรือเปล่าครับ ที่ภาคการ์ตูนฝรั่ง มี 3 ตัว Star scream สีแดง และมีอีก 2 ตัว จะเป็นสีฟ้า กับ สีดำ

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:23:45 PM »
เป็นพวกที่อยู่ในแก๊งเดียวกับ Star Scream หรือเปล่าครับ ที่ภาคการ์ตูนฝรั่ง มี 3 ตัว Star scream สีแดง และมีอีก 2 ตัว จะเป็นสีฟ้า กับ สีดำ
แก๊ง Starscream ที่พูดถึงเป็นพวก Seekers ครับ เหมือนกันเป๊ะเปลี่ยนแต่สี อีกสองตัวคือ Thundercracker กับ Skywarp ที่ทำของเล่นมาขายแล้วขายอีก ของใหม่นี่ก็มี Thundercracker มาขายอีก

นี่ครับ Seekers จริงๆ G1 ยังมีพวกโคนเฮดอีกนะ หัวจะแหลมๆ

:iconsmile:   ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ...กำลังจะถามผู้เชี่ยวชาญอย่างคุณบลูพอดีว่า...ลีดเดอร์คลาสช๊อคเวฟ...มีแววจะผลิตขายมั้ยครับ
ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญครับ มีไม่กี่ตัว ลีดเดอร์คลาสช็อคเวฟ ถ้าฮิตก็อาจจะผลิตครับ แต่ถ้าไม่ฮิตก็เหมือนฟอลเลนภาคที่แล้ว เป็นได้แค่วอย ครับ

ออฟไลน์ Tee3893

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 27
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:26:25 PM »
เป็นตัวร้ายที่เท่มากครับ

ออฟไลน์ Noah

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:33:55 PM »
พอดีไปเจอ link ใน mthai แนะนำตัวละครทั้ง 2 ฝ่าย (เยอะมาก)
เผื่อเป็นข้อมูล เพิ่มอรรถรสในการดูหนัง

AutoBot :  http://cartoon.mthai.com/story/2281.html
Decepticon: http://cartoon.mthai.com/story/2489.html

Credit: Mthai  :iconsmile: