ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการทาสีครับ กับชิ้นงานใหม่แกะกล่อง  (อ่าน 2805 ครั้ง)

ออฟไลน์ pfi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
ชิ้นงานที่มาใหม่ๆ แกะกล่องต้องมีการล้างหรือขัดชิ้นงานก่อนที่จะทาสีด้วยพู่กันไหมครับ แล้วถ้ามีการล้าง ส่วนใหญ่ใช้น้ำยาอะไรครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: ถามเรื่องการทาสีครับ กับชิ้นงานใหม่แกะกล่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:17:31 PM »
การทาสีด้วยพู่กันจริงๆไม่จำเป็นต้องขัดก็ได้ครับ ในเมื่อเราไม่ขัดก็ไม่จำเป็นต้องล้างครับ

แต่....

ถ้าเราขัดก่อนมันก็จะช่วยให้การทาสีง่ายขึ้นครับ เพราะผิวที่ขรุขระมันจะทำให้สีเกาะได้ดีกว่า
ผิวที่เรียบๆ การขัดก็ขัดไล่เบอร์มาเช่น 600 > 800 > 1500 หรือ จะเพิ่ม 2000 เข้าไปอีก
ก็แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคนครับ พอขัดเสร็จก็ล้างด้วยน้ำเปล่าผสมน้ำยาล้างจานอ่อนๆ
หรือสบู่อ่อนๆนี่แหละครับ ง่ายดี