ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG RX-78-2 มารู้จัก RG แบบถึงกระดูกดำกัน  (อ่าน 64006 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องน้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix, etc. ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[อนิเม & เกมส์] [แกะซองลองอ่าน] Gundam Weapons Mobile Suit Gundam 00V Special Edition >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] 1/72 Kotobukiya Zoids Liger Zero Schneiders >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya Z.O.E. Jehuty >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Infinite Justice >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Strike Freedom >>>CLICK<<<

หลังจากโดนหน้ากล่องอันสวยงามของ RG ตามหลอกหลอนมาเป็นปีๆ ในที่สุดวันนี้ก็ได้ฤกษ์สอยซะที
เนื่องจาก RG กำลังกระหน่ำออกมาอย่างต่อเนื่อง ถ้ามัวแต่ดูท่าทีต่อไปคงซื้อกันไม่ไหวแน่นอน
แล้ว RG มันมีอะไรดี ทำไมใครๆก็พูดถึงแต่ RG กัน เดี๋ยววันนี้เราจะมาทำความรู้จักกับ RG กันแบบถึงพริกถึงขิงเลย
โดยวันนี้เป็น RG ตัวแรกของโลก แถมยังเป็นกันดั้มตัวแรกของโลกด้วย RG RX-78-2 นั่นเอง

ถ้าจะให้นิยามคำว่า RG ก็คงบอกได้ว่า ตัวเล็กเหมือน HG 1/144 จุดขยับเหมือน MG รายละเอียดเหมือน PG
พูดได้ว่า RG เป็นการผสมผสานจุดเด่นระหว่าง HG MG และ PG ได้อย่างลงตัว กลมกล่อมจริงๆ
การแยกสีของตัวโมทำออกมาได้ดีเยี่ยมเลย ดีกว่า MG บางตัวเสียอีก จับทำสีได้แบบชิวๆเลย
รายละเอียดบนตัวโมรวมถึง Mechanic ต่างๆก็ทำออกมาได้แบบสุดๆ สำหรับคนที่ชอบรายละเอียด (เส้นเยอะๆ)
คงจะถูกใจกับเจ้า RG นี้อย่างแน่นอน

ส่วนตัวแล้ว ผมไม่ค่อยชอบโมตัวเล็กๆเท่าไหร่นะ ชอบโมที่จับได้เต็มไม้เต็มมือมากกว่า แต่พอดีเปิดไปที่ไหนๆ
ก็เจอแต่คนพูดถึง RG เลยรู้สึกทนแรงกดดันจากสังคมไม่ไหว เลยจัดมาซะ (ว่าไปนั่น  :iconpale:)

งั้นเรามาดูกันเลยดีกว่าว่า RG เป็นยังไง มีดียังไง มีข้อเสียอะไรบ้างหรือเปล่า
คิดว่ารีวิวนี้น่าจะรวบรวมคำตอบมาได้ค่อนข้างครบถ้วนทีเดียว

เริ่มจากกล่องก่อนเลย สวยงามมาก บางคนเสียตังค์ตั้งแต่เห็นกล่องกันเลยทีเดียว  :iconcryjoy:
ขนาดก็เท่าๆกับ HG ทั่วไป

5 ห่อ 10 แผง สำหรับ 1/144 ถือว่าเยอะเลยทีเดียว

คู่มือ เล่มเท่า MG

ชิ้นส่วนที่ถูกกล่าวขานกันว่าเล็กนักเล็กหนา

จุดเด่นของ RG อีกอย่างหนึ่งคือมีโครงแบบสำเร็จรูปมาให้ (ไม่มีแผง PC นะครับ)
และแผงนี้ก็คือโครงที่ว่านั่น คือตัดแผงนี้ออกมาแผงเดียวก็ประกอบเป็นโครงในได้เลย
แต่ชิ้นส่วนในแผงนี้บางจุดมีรอยตัดมาจากโรงงานด้วย ใครที่ชอบเนี้ยบๆก็ต้องมาเก็บกันอีกที

โครงในมีสองเฉดสี แถมรายละเอียดก็ทำได้เยี่ยมทีเดียว

สิ่งที่เป็นที่โจษจันกันอีกอย่างก็คือดีคอลที่แผงใหญ่และเล็กละเอียด
และตรงนี้ตัวผมเองต้องขอสารภาพว่า เพิ่งรู้จริงๆว่าดีคอลของ RG ไม่ใช่ดีคอลน้ำ
แต่เป็นมาร์กกิ้งซีล (เหมือนดีคอลแผงเขียว) เพราะเห็นแค่ว่าเป็นแผงสีฟ้าเลยเข้าใจ
ผิดตั้งนานว่าเป็นดีคอลน้ำ รวมถึงโม MG ตัวใหม่ๆด้วยที่เป็นมาร์กกิ้งซีลแผงสีฟ้า
นี่ผมมองว่าลุงบันใจดีมาตั้งนานเลยหรือนี่ -*- แต่มาร์กกิ้งซีลแผงสีฟ้านี้ผมว่า
มันบางและสวยกว่าแผงสีเขียวนะ คือมันดูบางกว่า ติดง่ายกว่า สีสวยกว่า ประมาณนั้น
แต่ลุงแกทำดีคอลน้ำของ RG มาแยกขายเหมือนกัน แต่ทำแค่สองตัวเอง คือ
RX-78-2 กับ Zaku II's Char นอกนั้นก็ไม่ทำแล้ว.....

ดูกันชัดๆว่าเล็กขนาดไหน เล็กกว่าดีคอลของสเกลไบค์ที่ผมเล่นเสียอีก  :iconpale:

แผงโครงในบางจุดมีเศษพลาสติกที่ต้องตัดทิ้ง เวลามึนๆนี่อาจตัดผิดตัดถูกได้
แต่ในคู่มือมีมาร์กสีแดงให้เห็นชัดๆเลยว่าจุดไหนที่ต้องตัดทิ้ง เข้าท่าดี

และนี่ก็คือชิ้นส่วนของโครงในทั้งหมดที่ตัดออกมาจากแผงโครงในแผงเดียว
พอตัดออกมาก็ขยับได้เลย พูดง่ายๆว่าเค้าต่อพวกข้อต่อต่างๆมาให้จากโรงงานแล้ว
แล้วก็มาอัดใส่แผงให้เราตัดเองอีกทีหนึ่งว่างั้น มีมือให้มาสองแบบ คือแบบกำอย่างเดียว
กับแบบขยับนิ้วได้ มือแบบกำนี่ทำอะไรไม่ได้เลยเอามากำอย่างเดียว ถ้าจะถืออาวุธ
ต้องใช้มือแบบขยับนิ้วได้เท่านั้น

ต่อเป็นตัวได้เลย
ตรงนี้ค่อนข้างบอบบางหน่อย คือมันขยับตามข้อต่อได้เลยก็จริงแต่ก็ต้องเบามือกันหน่อย
เพราะตอนนี้มันมีแต่โครงยังไม่มีส่วนอื่นมาประกอบกันเลยยังไม่ค่อยแข็งแรง
แถมการขยับข้อต่อครั้งแรกนี่ก็ค่อนข้างยากด้วย เพราะข้อยังแข็งอยู่
ถ้าจะเล่นตอนนี้ก็ระวังๆกันหน่อยเน้อ

ชิ้นส่วนสีขาวมีทั้งหมดสามเฉดสี คือ ขาวล้วน ขาวตุ่นๆ และขาวอมน้ำตาลอ่อนๆ

ขาทั้งสองข้าง

กระโปรง

ลำตัว

แขน

หัว

มาดูอาวุธยุทโธปกรณ์กันบ้าง

มีบาซูก้า บีมไรเฟิล โล่ และดาบแสงสองเล่ม

ด้ามดาบแสงนี่ให้มาทั้งหมดสี่อัน คืออันที่ติดอยู่ที่ Back Pack (สองอันขวา) ซึ่งสองอันนี้
เอามาถือจริงไม่ได้เพราะไม่มีแกนเอาไว้เสียบกับมือ เอามาถือก็หลุดอยู่ดี แต่มีร่องที่สามารถ
เอามาติดกับโล่ได้ กับอีกแบบหนึ่งคือแบบที่มีแกนไว้ติดกับมือมาให้ (สองอันซ้าย) ถ้าจะเอา
มาถือก็ต้องใช้แบบนี้ถึงจะถือได้ (เอามาติดกับโล่ไม่ได้ แล้วก็พับแกนลงไม่ได้ด้วย)

นอกจากจะเอาดาบแสงแบบติดกับ Back Pack มาติดที่โล่ได้แล้ว ยังสามารถเอาบีมไรเฟิลมาติดกับโล่ได้ด้วย

ตรงด้ามจับมีแกนที่สามารถพลิกไปซ้ายและขวาได้ ทำให้ถืออาวุธได้ทั้งสองมือ

นี่คือมือแบบขยับนิ้วได้ อย่างที่บอก ถ้าจะถืออาวุธต้องใช้มือแบบนี้เท่านั้น

จุดขยับตามรูปครับ

ขยับได้ข้อเดียวนะ ข้อที่อยู่ด้านปลายนิ้วขยับไม่ได้

เอาโล่มาถือได้แข็งแรงดี เพราะมีจุดที่ต่อกับแขนได้

ตรงนี้บางคนที่มีเจ้าตัวนี้อยู่อาจไม่ทันได้สังเกต เพราะในคู่มือก็ไม่ได้มีบอกไว้
แต่พอดีผมสังเกตเห็นหลัง Back Pack มันมีร่องเล็กๆอยู่ เลยลองเอาโล่ไปติดดู
ปรากฎว่า เออ ติดได้แฮะ ใครที่ไม่เคยสังเกต ก็ไปลองดูกันได้ครับ

ด้านหลังเปิดออกมาเอาบาซูก้าใส่เข้าไปได้ หรือถ้าจะใส่กับ Base ก็ใส่ตรงนี้แหละ

บ้าหอบฟาง  :iconshy:

มาดูจุดขยับกันบ้าง นี่มัน MG ชัดๆ

จุดขยับที่เท้า เกราะตรงข้อเท้าก็ขยับขึ้นลงได้

ขาบิดหมุนได้ เอ้อแล้วก็กางขาได้สุดเลยนะ ลงไปนั่งแยกขากับพื้นได้เลย พอดีลืมถ่ายมา แหะๆ  :iconfreak:

กางแขน บิดหมุนแขนได้

ยกไหล่ได้นิดหน่อย

หัวหมุนได้รอบ

ก้มหน้าไม่ได้ แต่เงยได้เยอะเลย

เปิด Hatch ที่ Cockpit ได้ แต่ไม่มีฟิก Pilot นะ ไม่มีห้อง Cockpit ให้เห็นด้วย เปิดเท่ๆไปงั้นแหละ  :iconmouth:

เอวหมุนได้นิดหน่อย ติดเกราะข้างกระโปรง

ดาบที่เสียบหลังขยับได้

Thruster ขยับได้แล้วก็หลุดง่ายด้วย แผ่นเล็กๆเหนือ Thruster นั่นก็ขยับได้

กระโปรงซ้ายขวา หน้าหลัง ขยับแยกได้อิสระ แต่หลุดง่ายไปมั๊ย บางทีก็รำคาญนะ  :iconcryjoy:

ชิ้นส่วนตรงข้อมือที่วงไว้นั่นขยับได้นิดหน่อย

มาดูส่วนสุดท้ายกัน Core Fighter นั่นเอง

ลำเล็ก น่ารักมาก  :iconjoy:

เปิด Hatch ได้ แต่ไม่มี Pilot

และแน่นอนว่าต้องเอาไปรวมกับกันดั้มได้

ถอดดัมมี่ออกมาก่อน

รวมร่า... ไม่ใช่แล้ว ไอบร้าาา

พอเอา Core Fighter ไปใส่ โดยรวมภายนอกก็ไม่มีไรต่างจากเดิมนะ

แต่ตัวดัมมี่มันมี Ball Joint อยู่สองอัน แต่ก็เท่านั้นแหละ
ถ้าใช้ดัมมี่มันก็ขยับอะไรไม่ได้หรอก ติดนู่น ติดนี่ สรุปเหมือนกันนั่นแหละ

มีฟิกท่านเทพอามูโร่มาให้ ยืนเทียบกับฟิกท่านชาร์จาก MG Zaku II จะเล็กไปไหน  :icondizzy:

ดาบแสงยาวมาก ยาวเท่ากับ MG เลย บีมสีเขียวนั่นของ MG GP02

เทียบขนาดกับตระกูลเดียวกัน MG Mk II กับ PG GP01 ใครแย่งซีนใครดูกันเอาเอง

ปิดท้ายด้วยแอคชั่นเท่ๆแล้วกัน  :iconpunch:

ก่อนจบผมขอสรุปตามความคิดเห็นส่วนตัวดังนี้นะครับ

คุณควรมองข้ามไป ถ้า
- ไลน์ RG มันยังไม่มีตัวไหนโดนใจคุณเลย
- คุณไม่ชอบโมตัวเล็กๆ มันจับได้ไม่เต็มมือ
- คุณเป็นสายต่อดิบ ตัดเส้น ติดดีคอล แต่ไม่ชอบอะไรที่มันยุบยับเกินไป เพราะคุณต้องใช้เวลากับมันเป็นวันๆแน่นอน

คุณควรหามาครอบครองถ้า
- อ่านรีวิวแล้ว ถูกใจไปซะทุกอย่าง
- คุณทนไม่ไหวแล้ว RG เนี่ย พูดถึงกันเยอะเหลือเกิน อ้ากกกก!!!
- คุณเป็นสายมินิ 1/144 เก็บหมด
- ที่จอดกันดั้มคุณมีจำกัด แต่ก็ยังอยากได้โมกันดั้มอยู่
- คุณชอบลวดลาย ชอบตัดเส้น ชอบติดดีคอลเยอะๆ ยิ่งเยอะยิ่งดี สมใจแน่นอน
- รวม MK II ทั้งสองตัว ก็ทั้งหมด 8 ตัวแล้วนะ อืมมม ไม่ซื้อซักทีล่ะ รอไรอยู่
- นี่แหละ HG+MG+PG เจ๋งสุดๆไปเลย

จบแล้วครับผม ส่วนตัวผมว่าเจ้านี่เป็น RX-78-2 ที่ลงตัวที่สุด หล่อที่สุด เหมือน 1:1 ที่สุดแล้ว
ขนาดคนไม่ชอบโมตัวเล็กอย่างผม ได้มาต่อ RG ก็ยังรู้สึกถูกใจเลย งานนี้คงต้องไหลกันยาวๆซะแล้วสำหรับ RG

เจอกันใหม่คราวหน้าครับ บ๊ายบาย  :iconsmile:

ออฟไลน์ both

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
สุดยอดจริงๆ ครับ อ่านกระทู้นี่แล้วรู้สึกอยากไปซื้อทันใดเลย  :iconfreak:
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม

ออฟไลน์ sting

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณสำหรับ review ดีๆเจ๋งๆครับ  :iconwish:

โดนส่วนตัวไลน์นี้มันน่าสนจริงๆน่ะ มีหลายตัวที่ผมอยากให้ออกมากๆเลย พวก meteor unit กับ GN-Arm

ปล.จริงๆอยากให้ทำ Dendrobium ด้วยนะ แต่สู้ราคาไม่ไหว HG ยังจะ 30000 เยน เลย  :iconcryout:

ออฟไลน์ taeyeon

• *
  • Like: -3
RG ผมเห็นแผงก็เหนื่อยละครับ
เพิ่งได้ สกานกลาสเปอร์มา ต่อไปไม่ถึงไหนเอง  :iconcryjoy:

• กัน-โอตะ
สุดยอดจริงๆ ครับ อ่านกระทู้นี่แล้วรู้สึกอยากไปซื้อทันใดเลย  :iconfreak:
"ยั่วน้ำลาย" คือเป้าหมายของการรีวิวครับ  :iconlol:

ขอบคุณสำหรับ review ดีๆเจ๋งๆครับ  :iconwish:

โดนส่วนตัวไลน์นี้มันน่าสนจริงๆน่ะ มีหลายตัวที่ผมอยากให้ออกมากๆเลย พวก meteor unit กับ GN-Arm

ปล.จริงๆอยากให้ทำ Dendrobium ด้วยนะ แต่สู้ราคาไม่ไหว HG ยังจะ 30000 เยน เลย  :iconcryout:
ขอบคุณมากครับ ส่วนตัวอยากให้ออก Meteor Unit เหมือนกันครับ RG ทำคงสวยกว่า HG มากทีเดียว  :iconcryjoy:

RG ผมเห็นแผงก็เหนื่อยละครับ
เพิ่งได้ สกานกลาสเปอร์มา ต่อไปไม่ถึงไหนเอง  :iconcryjoy:
มี Strike แล้ว ยังไงก็ต้องมี Sky Grasper ใช่มั๊ยครับ เป็นการเจ็บหลังที่คุ้มค่าเลยทีเดียว  :iconcryjoy:
ป.ล. หวังว่าลุงบันคงไม่ยอมตัว Full Pack มาทีหลังนะ  :iconpale:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
คุณจิน รีวิวได้ละเอียดมากๆ ข้อมูลประกอบการรีวิวก็มีประโยชน์ทำให้เห็นจุดเด่น จุดด้อยของ RG ตัวนี้
กันแบบชัดๆ เลย แถมภาพถ่ายก็คมชัดทุกซอกทุกมุมทุกรายละเอียดจริงๆ ครับ +Like ไปเลยครับ

อยากบอกว่าผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ทนต่อการยั่วยวนของ RG ไม่ไหวสุดท้ายก็ปล่อย MG ออกไปเกือบหมด
และหันมาเปิดไลน์ RG ควบคู่กับ Zoids แทนครับ บอกได้คำเดียวว่าไม่ผิดหวัง เพราะรายละเอียดมันสุดยอดมาก
แค่ต่อดิบตัดเส้นคมๆ ก็สวยแล้วครับ แต่ก็มีจุดที่ต้องระวังในเรื่องของโครงในที่นิ่ม และมีชิ้นส่วนเล็กๆ เยอะมาก
เกิดทำหล่น หรือว่าหนักมือไปหน่อยละก็อาจจะทำให้เกิดอาการเซ็งได้ครับ

แอบฮากับมุข Chest Flyer นะครับ ทำไปได้....555

ขอบคุณสำหรับรีวิวแกะกล่องดีๆ แบบนี้นะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ testsuya

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
  • คนบ้า_Anime_Manga_Gunpla!!!
ขอบคุณที่รีวิวให้ชมนะครับ
ระเอียดยิบๆ เลยครับ  ตอนนี้ขอรอเจ้าMKII เหมา 2 ไปก่อน
เดี๋ยวกลับมาสอยเจ้า RX-78-2 อีกที
ตอนนี้ RG Zaku เขียวยังดองอยู่เลย รอตัดเส้นก็รีวิวได้แล้ว

แต่เสียดายที่ว่า กระโปรงหน้ากับหลังมันหลุดง๊ายง่าย >__<

ออฟไลน์ novel007

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
ดูรีวิวแล้วอยากแตกไลน์ขึ้นมาตะหงิดๆเลย  :iconcry:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
อืม เป็นการรีวิว RG ที่ละเอียดที่สุดใน สามโลก เลยมั้งคับนี่ 5555... :iconlol:

ขอบคุณที่รีวิวให้ชม อ่านเเล้วอิ่มจิงๆ... :iconsmile:

• กัน-โอตะ
คุณจิน รีวิวได้ละเอียดมากๆ ข้อมูลประกอบการรีวิวก็มีประโยชน์ทำให้เห็นจุดเด่น จุดด้อยของ RG ตัวนี้
กันแบบชัดๆ เลย แถมภาพถ่ายก็คมชัดทุกซอกทุกมุมทุกรายละเอียดจริงๆ ครับ +Like ไปเลยครับ

อยากบอกว่าผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ทนต่อการยั่วยวนของ RG ไม่ไหวสุดท้ายก็ปล่อย MG ออกไปเกือบหมด
และหันมาเปิดไลน์ RG ควบคู่กับ Zoids แทนครับ บอกได้คำเดียวว่าไม่ผิดหวัง เพราะรายละเอียดมันสุดยอดมาก
แค่ต่อดิบตัดเส้นคมๆ ก็สวยแล้วครับ แต่ก็มีจุดที่ต้องระวังในเรื่องของโครงในที่นิ่ม และมีชิ้นส่วนเล็กๆ เยอะมาก
เกิดทำหล่น หรือว่าหนักมือไปหน่อยละก็อาจจะทำให้เกิดอาการเซ็งได้ครับ

แอบฮากับมุข Chest Flyer นะครับ ทำไปได้....555

ขอบคุณสำหรับรีวิวแกะกล่องดีๆ แบบนี้นะครับ  :icongift:
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับผม  :icongift:
ข้อแนะนำข้อแรกสำหรับการต่อ RG "จงเคลียร์พื้นที่ให้โล่ง" ถ้ากระเด็นทีอาจมีน้ำตาร่วง

ว่าแต่ขาย MG ไปเล่น Zoids นี่แตกไลน์ ตายแหลกยิ่งกว่าเดิมอีกนะครับ
Zoids นี่ตัวละลายทรัพย์ชั้นดีเลย ผมได้เล่นไปตัวนึงยังหักห้ามใจไม่ค่อยได้เลยฮะ  :iconcry:

PS. ได้ VIBE มายังครับ เสียงเป็นไงบ้าง  :iconsmile:

ขอบคุณที่รีวิวให้ชมนะครับ
ระเอียดยิบๆ เลยครับ  ตอนนี้ขอรอเจ้าMKII เหมา 2 ไปก่อน
เดี๋ยวกลับมาสอยเจ้า RX-78-2 อีกที
ตอนนี้ RG Zaku เขียวยังดองอยู่เลย รอตัดเส้นก็รีวิวได้แล้ว

แต่เสียดายที่ว่า กระโปรงหน้ากับหลังมันหลุดง๊ายง่าย >__<
ขอบคุณครับ
จริงๆมันหลุดง่ายแค่กระโปรงหน้าน่ะครับ ที่กระโปรงหลังไม่ค่อยหลุดเพราะเราไม่ค่อยได้ขยับขาไปด้านหลังเท่าไหร่  :iconlol:
จุดที่หลุดง่ายอีกที่ก็คือ Thruster ด้านหลังครับ แบบว่า จะหลุดอะไรนักหนาเนี่ย จับใส่ Metal Thruster ซะเลยดีมั๊ย :iconcryjoy:

ดูรีวิวแล้วอยากแตกไลน์ขึ้นมาตะหงิดๆเลย  :iconcry:
คุณยายเคยบอกไว้ว่า "แตกไลน์จะตายแหลก" นะฮะ  :iconnasty:

รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ
ขอบคุณที่ติดตามดูครับผม  :icongift:

อืม เป็นการรีวิว RG ที่ละเอียดที่สุดใน สามโลก เลยมั้งคับนี่ 5555... :iconlol:

ขอบคุณที่รีวิวให้ชม อ่านเเล้วอิ่มจิงๆ... :iconsmile:
ผมเคยเห็นรีวิวที่ไม่ค่อยอิ่มเท่าไหร่ เลยอยากทำรีวิวแบบอิ่มๆให้คนอื่นได้ดูบ้างน่ะครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
^
^
^
เห็นแล้วอิ่มมากๆเลยครับ อย่างกะดาลองไทย
ปล.ถามนิดนึงครับ ดีคอลพวกrg นี้มันคือสติดเกอร์ธรมมดาหรอฮะ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับผม  :icongift:
ข้อแนะนำข้อแรกสำหรับการต่อ RG "จงเคลียร์พื้นที่ให้โล่ง" ถ้ากระเด็นทีอาจมีน้ำตาร่วง

ว่าแต่ขาย MG ไปเล่น Zoids นี่แตกไลน์ ตายแหลกยิ่งกว่าเดิมอีกนะครับ
Zoids นี่ตัวละลายทรัพย์ชั้นดีเลย ผมได้เล่นไปตัวนึงยังหักห้ามใจไม่ค่อยได้เลยฮะ  :iconcry:

PS. ได้ VIBE มายังครับ เสียงเป็นไงบ้าง  :iconsmile:
ขอบคุณ คุณจิน สำหรับคำแนะนำดีๆ สำหรับการประกอบ RG ครับ  :icongift:

สำหรับ Zoids นั้นผมเลือกเก็บครับ จะไม่เก็บหมด หลักๆ ตอนนี้เน้นสาย Liger อย่างเดียว
ส่วนพวก Command Wolf กับ Saber Tiger หรือ ไดโนเสาร์ทั้งหลาย ผมไม่เก็บครับ คือพยายาม
ตัดตัวเลือกให้เหลือน้อยๆ เข้าไว้ครับ   :iconfreak:

สำหรับหูฟังที่ผมสั่งไปตอนนี้กำลังเดินทางมาจาก US ครับ สั่งโดยตรงกับทางเวบของ V-MODA เลยคงใช้เวลา
เดินทางอีกสักประมาณ 2 อาทิตย์ได้ครับ เพราะผมเลือกส่งแบบธรรมดา ผมได้อ่านรีวิวหูฟังตัวนี้มาบ้างเขาบอกว่า
เบสมันจะหนักมาก แต่รายละเอียดต่าง ๆ ยังอยู่ครบ เลยอยากลองอ่ะครับ ไว้ได้ของมาแล้วจะมารายงานให้ทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 08:49:08 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ homenutt

• **
  • Like: -13
  • Fly Me to the Moon~
รีวิว ได้ละเอียดสุดยอดเลยครับ
รู้ไส้รู้พุงทุกอย่างเลย ขอบคุณมากๆครับ
ต้องกด like  :iconsmile:

• กัน-โอตะ
^
^
^
เห็นแล้วอิ่มมากๆเลยครับ อย่างกะดาลองไทย
ปล.ถามนิดนึงครับ ดีคอลพวกrg นี้มันคือสติดเกอร์ธรมมดาหรอฮะ
ขอบคุณมากครับ  :iconsmile:
ดีคอลของ RG เป็นมาร์กกิ้งซีลครับ ก็คือดีคอลลอกแปะธรรมดาๆเหมือนแผงเขียวแผงเหลืองนั่นแหละ
แต่ดูเหมือนแผงฟ้าแบบนี้จะสวยกว่านะครับ

อ้างจาก: Strike Freedom
ขอบคุณ คุณจิน สำหรับคำแนะนำดีๆ สำหรับการประกอบ RG ครับ  :icongift:

สำหรับ Zoids นั้นผมเลือกเก็บครับ จะไม่เก็บหมด หลักๆ ตอนนี้เน้นสาย Liger อย่างเดียว
ส่วนพวก Command Wolf กับ Saber Tiger หรือ ไดโนเสาร์ทั้งหลาย ผมไม่เก็บครับ คือพยายาม
ตัดตัวเลือกให้เหลือน้อยๆ เข้าไว้ครับ   :iconfreak:

สำหรับหูฟังที่ผมสั่งไปตอนนี้กำลังเดินทางมาจาก US ครับ สั่งโดยตรงกับทางเวบของ V-MODA เลยคงใช้เวลา
เดินทางอีกสักประมาณ 2 อาทิตย์ได้ครับ เพราะผมเลือกส่งแบบธรรมดา ผมได้อ่านรีวิวหูฟังตัวนี้มาบ้างเขาบอกว่า
เบสมันจะหนักมาก แต่รายละเอียดต่าง ๆ ยังอยู่ครบ เลยอยากลองอ่ะครับ ไว้ได้ของมาแล้วจะมารายงานให้ทราบครับ

สั่งหูฟังแบบยังไม่เคยลองฟังนี่เสี่ยงเหมือนกันนะครับ กลัวว่าเสียงจะไม่ถูกใจ แต่ยังไงก็ต้องดูกันยาวๆตอนพ้นเบิร์นด้วย
ผมเองตอนสั่ง UE Fi10 มาก็ไม่ได้ลองฟังเหมือนกัน อาศัยอ่านรีวิวเสียงจากชาวบ้านเหมือนกันนี่แหละ แต่โชคดีที่มันถูกหูผม  :iconhihi:

รีวิว ได้ละเอียดสุดยอดเลยครับ
รู้ไส้รู้พุงทุกอย่างเลย ขอบคุณมากๆครับ
ต้องกด like  :iconsmile:
ขอบคุณมากๆเลยครับ  :icongift:

ออฟไลน์ pungpung

• **
  • Like: 5
รีวิวได้ถึงพริกถึงขิงมากครับท่าน

เห็น decal ว่าโหดแล้วเจอ figure 1/144 เข้าไป

ออฟไลน์ AlterNaTive

• Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
น่าสนใจมากครับ :iconvsign: เพราะตั้งแต่เล่นโมกันดั้ม 10 ปียังไม่เคยมี RX-78 ซักตัว ไว้เงินถึงต้องไปสอยมาซักตัวแล้วช่วงนี้ โมจีนไปก่อน 555
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!