ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่] มาลงเรือฉันกันเถอะ : Thounsand Sunny  (อ่าน 5092 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonogu_07

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
[มือใหม่] มาลงเรือฉันกันเถอะ : Thounsand Sunny
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 04:10:42 PM »
หลังจากทำแล้วถ่าย แล้วเก็บ มานานหลายเดือน ได้ ฤกษ์ เอาลง WIP กันสักหน่อย

Start : 22 กย 2011

ฤกษ์ เปิดกล่อง

แน่นอนครับไม่ใช่ห้องแกะกล่องงั้นเริ่มลงมือกันเลยดีกว่าขึ้นโครง

ขึ้นเสา และพื้นเรือ

เทียบไซต์ กะ BB สุมาอี้ Ver อุปราช

ประกอบหัวเรือ หัว ซันนี่มาแล้ววว

ประกอบดีเทล

ห้องครัวของซันจิ กะห้อง... สักอย่างลืม - -" :icondisapp:

รายละเอียดท้ายเรือ

กางใบเรือ

กินพื้นที่มากมาย

เรือเล็ก

ซันนี่ แคนนอล

คอกพิตสำหรับ ปล่อยเรือเล็ก

เปลี่ยนเป็นใบพัดเรือ

....
...
..
.

ขออภัยเพราะถ่ายด้วย iphone นะครับไม่ได้ จัดแสงและจัดพื้นที่เลย ตอนนี้WIP ไป 90% ละ พึ่งมาอัพ - -"
ก็ว่าจะลงใน Show Off เลย แต่ก็ยังไม่เสร็จอยู่ดี เลยพาลง WIP ไปก่อนกันตัวเองลืมฮาๆๆ
รูปถ่ายไว้เยอะ แต่ลงคอมแค่นี้ ไงเดียวมาอัพไล่ๆ ก่อนจะเสร็จ.สมบูรณ์จริงๆ ในเร็ววันนี้ละกันครับ  :icongift:

ขอบคุณสำหรับการติดตามชม ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 04:12:37 PM โดย tonogu_07 »

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: [มือใหม่] มาลงเรือฉันกันเถอะ : Thounsand Sunny
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 07:58:54 PM »
รอชมครับผม กำลังลังเลที่จะซื้ออยู่พอดีเลย
Sail To The New World

ออฟไลน์ tonogu_07

• Verified User
  • *
  • Like: 15
Re: [มือใหม่] มาลงเรือฉันกันเถอะ : Thounsand Sunny
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 02:31:02 AM »
 :iconcryout: ถ่ายไว้ด้วย กล้อง 1000D แต่หารูปไม่เจอ ข้ามขั้นตอนพ่นขาวไปเลยละกันครับ

พ่นรองพื้น 1000 แล้วกดขาวด้วยสีกระป๋องครับ...
พ่นโครงเรือ ด้วย 43 wood Brown
พื้นเรือช่วงหญ้า สีเขียวกระป๋อง
พื้นเรือช่วงไม้ wood Brown + Char yellow 70:30 โดยประมาณจำไม่ได้แหะ
พื้นเรือช่วงไม้ลื่นและกระจก Blue + White 40:60
กำแพงตัวเรือ ขาว+น้ำตาล 90:10
หัวSunny Char yellow + white 40:60
หัวช่วงสีส้ม(เรียกว่าไรอะครับ- -") Char Yellow
สีทอง กระป๋องครับผม ยี่ห้อไรจำไม่ได้ครับแต่เจ๋งดี
สีดำ สีกระป๋อง
เดียวสีช่วงอื่นๆจะมาอัพเดทต่อครับ

22 กพ. 55

ข้ามช่วงพ่นขาวกะตัวเรือเลย - -" เนื่องจากหาภาพไม่เจอ Y Yบังพ่นส่วนสีขาวแล้วพ่นทองครับ

ส่วนรัวก็บังพ่นสีขาว แล้วพ่นครีม แต่เหลืองไปเลยผสมใหม่ดังสูตรด้านบน

รวมๆประมาณนี้

หัวซันนี่มาแล้ววว

สีครีมหลัง ล้างทิ้งแล้วพ่นใหม่ ช่วงหัวเรือ

ช่วงท้ายเรือ

ส่วนห้องท้ายเรือครับ

บังพ่นด้านล่างที่เป็นส่วนกระจกด้วย

ข้ามมาวันที่ 27 กพ 55 เลยยข้าม พ่นหลังคาไปเพราะไม่ได้ ถ่ายเพราะว่า Error เยอะครับ  :icondizzy:

ทาตาซันนี่สีดำ พ่นหลังคาสีส้ม + สีแดง - -" (สีลอกไปหลายจุด)

หลังจากพ่นทองก็บังพ่นสีทองซะแล้วพ่นแดง

รายละเอียดพวกประตูก็ สี Wood Brown โลดดดด แต้มด้วยสีฟ้า รอตัดเส้น ก็ตัดเส้นส่วนพื้นนำไปก่อนเลยยย

บริเวณค๊อกพิต สีแดงจากการที่บังพ่นทะลัก- -" เลยต้องขูดสีแดงออกแล้วป้ายสีน้ำตาล แล้วจึงตัดเส้น

รายละเอียดท้ายเรือ

ด้านข้างครับมองยาวๆ

อันนี้ก็ 60% แล้ววววววว

4 มีค 55 ผ่านไปไวอย่างโกหก(แน่นอนดิ ถ่ายเก็บๆไว้แล้วลงทีเดียว - -")

หลังจากจัดการตัดเส้นในส่วนตัวเรือไปหลายๆ ที่ ก็ขึ้นเสากระโดงเรือกันเลยยย

ตัดเส้นส่วนหน้าเรียบร้อยแต่สีเลอะหลายจุด แบบไม่ไหวจะเคลีย  :iconsweat:

หลังจากพยายามทาขาวแล้วแต้มแดง บริเวณประตู และตัดเส้นกลบความเละฮาๆๆๆ

มองหน้าซันนี่กันชัด

ตัดเส้นเรียบร้อยก็ใส่รั้ว

ตัดเส้นช่วงหลังเรียบร้อยย

ตัดเส้นติดที่คุมหางเรือ(จำไม่ได้เรียกว่าไร Y Y)

ต้นส้มและประตูห้องครัว

ภาพสุดท้ายของคืนนี้ ก่อนติดด้านข้าง หลังจากเอาไปซ่อมสี

ตอนนี้งาน 80% แล้วครับแต่ พอดี iphone โดนสั่งเก็บ เดียวกลับมาจะถ่าย ล่าสุดมาลงต่อ
ขอบคุณสำหรับการติดตามชมครับผม ^ ^ :iconwish:

ทิ้งไว้หนึ่งภาพก่อนที่ Iphone จะเข้าอู่ - -"

ตกแต่งตัดเส้นเกือบหมดแล้ว เหลือโคมไฟด้านหลัง เรือลำเล็ก และสมาชิกเรือ YY
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 02:52:37 AM โดย tonogu_07 »

ออฟไลน์ ALPHA_23

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 12:49:42 PM »
ถ้าสมบูรณ์ ต้องสวยมากๆแน่เลยครับ เห็นแล้วน่าไปสอยมาทำบ้าง

ปล.ถ้าพื้นเรือส่วนหญ้า ติดสติ๊กเกอร์หญ้าเทียม ที่เค้าไว้ทำโมเดลบ้าน คงสวยไปอีกแบบ