ผู้เขียน หัวข้อ: Mobile Suit Gundam Custom Spirit of Gunpla  (อ่าน 8148 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anavel Gato

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 16
Mobile Suit Gundam Custom Spirit of Gunpla
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 08:32:41 PM »
ผลงานการทำสีกันพลากับไดโอราม่าครั้งที่ 3 มี Perfect Zeong เป็นงาน Bandai ตัวเดียวครับ RX-78-2 กะ Zaku II ทัง 2 ตัวเป็นงานของ TT ครับ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆชาวไทยกันดั้มด้วยครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยจ้า งานหน้าจะพัฒนาให้ดีขึ้นกว่านี้แน่นอนครับ ^^

RX-78-2 Gundam
RX-78-2 Gundam ตัวนี้ใช้สีกระป๋องในการพ่นซะส่วนใหญ่ครับ
สีรองพื้นใช้ Layland A-42พ่น รอแห้งแล้วตามด้วยสีเงิน Layland L-17
สีแดงใช้สี Layland L-03พ่นก่อนและตามด้วย Layland P-6
สีดำโครงด้านในใช้ Layland L-02พ่นก่อนและตามด้วย Layland F-76
สีขาวใช้  Layland L-01พ่นก่อนและตามด้วย Layland F-76
สีเหลือง Layland L-04
ช่วงมือและด้านหลัง ใช้สี Tamiya TS5
สีดำ(ปืน)ใช้ Pylac 229
และตกแต่งรอยบากด้วยมีคัตเตอร์ลนไฟและไขควงลนไฟครับ พร้อมแต่งแผลด้วย Tamiya paint marker X-11
ตกแต่งรอยเลอะด้วยสีอะคลีลิกและ real touck marker ตามด้วย  tamiya weathering master A ปัดซ้ำอีกที
เสร็จงานพ่น  Layland F-76 เคลือบบางๆ

MS-06 Zaku II (Blue)
MS-06 Zaku II (Blue)
สีรองพื้นใช้ Layland A-42พ่น รอแห้งแล้วตามด้วยสีเงิน Layland L-17
สีฟ้าใช้ Layland L-05พ่นก่อนและตามด้วย Layland TX-L31570 
สีฟ้าอ่อนช่วงเข่าและศอกใช้ Layland L-06
ช่วงอกและเท้าใช้ Layland L-05
สีดำโครงด้านในใช้ Layland L-02พ่นก่อนและตามด้วย Layland F-76
ช่วงมือและลำตัวสีเขียว ใช้สี Tamiya TS-28
ไหล่ทั้ง 2 ข้างและตัวถังครอบเครื่องด้านหลัง ใช้สีดำ Layland L-02 พ่นแล้วตามด้วยสีเงิน Layland L-17 และ  Layland L-05พ่นบางๆทับกันสลับไปมาครับ
สีดำ(ปืน)ใช้ Pylac 229
และตกแต่งรอยบากด้วยมีคัตเตอร์ลนไฟและไขควงลนไฟครับ พร้อมแต่งแผลด้วย Tamiya paint marker X-11
ตกแต่งรอยเลอะด้วยสีอะคลีลิกและ real touck marker ตามด้วย  tamiya weathering master A ปัดซ้ำอีกที
เสร็จงานพ่น  Layland F-76 เคลือบบางๆ   ท่ออากาศส่วนหัวและลำตัวใช้ชุดแต่งโลหะ ส่วนท่อด้านล่างเป็นพลาสติกเดิม แต่งสีด้วย Tamiya paint marker X-12

MS-06 Zaku II (Green)
MS-06 Zaku II (Green)
สีเขียวใช้ Layland TX-L8841 พ่นก่อนและตามด้วย Layland TX-L9923บางๆ
ช่วงอก หัวเข่า ศอก และเท้าใช้ Tamiya TS-63
ช่วงมือ ไหล่ขวา ตัวถังครอบเครื่องด้านหลัง และ ลำตัวสีเขียว ใช้สี Tamiya TS-28
ไหล่ซ้าย ใช้สีดำ Layland L-02 พ่นแล้วตามด้วยสีเงิน Layland L-17พ่นบางๆทับกันสลับไปมาครับ
ขวาน ใช้ Layland L-17 และแต่งด้วย Tamiya paint marker X-12
เสร็จงานพ่น  Layland F-76 เคลือบบางๆ   ท่ออากาศส่วนหัวและลำตัวใช้ชุดแต่งโลหะ ส่วนท่อด้านล่างเป็นพลาสติกเดิม แต่งสีด้วย Tamiya paint marker X-11

MSN-02 Perfect Zeong
MSN-02 Perfect Zeong
สีน้ำเงินช่วงตัวและขาใช้ Tamiya TS-19
สีเทาในส่วนหลักใช้ Tamiya TS-66
สีเหลืองใช้ Tamiya TS-56
ช่วงเท้าและเข่าใช้ Tamiya TS-55
เขาใช้  Tamiya TS-18
ปืนช่วงลำตัวใช้สี Layland TX-L9930 และทาขอบด้วย Tamiya paint marker X-11
โครงด้านในใช้  Tamiya TS-5 และ  Tamiya TS-28 และ Tamiya paint marker X-11

Diorama
ไดโอราม่า ผมใช้ฐานสำเร็จรูป หาได้ตาม B2Sหรือร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆทั่วไปครับ   ส่วนของพื้นและกำแพงใช้โฟมรองไปก่อน แล้วปาดด้วยสีโป้ว Bosny  ทินเนอร์ในสีโป้วจะกัดโฟม สร้างริ้วรอยให้พื้นผิว หลังจากนั้นทายางพาราไปที่โฟมทั้งหมด ประมาณ 2-3 ชั้น  แล้วแต่งด้วยสีโป้วตามจุดต่างๆเพื่อสร้างริ้วรอยความเสียหาย
(ที่ต้องทายางพาราก็เพื่อเคลือบผิวโฟมไม่ให้โดนทินเนอร์จากสีโป้วกัด และปิดรอบเม็ดโฟมครับ ทั้งยังทาสีได้สะดวกขึ้นด้วย )
รอแห้งแล้วเพ้นท์ด้วยสีอะคลีลิก จากนั้นตกแต่งเพิ่มด้วยการหล่อปูนปลาสเตอร์ผสมทรายขาวละเอียด
(ผสมสีพลาสติกเพิ่มเข้าไปได้ครับ)
หล่อเทใส่แผ่นอะคลีลิกหรือกล่องกระดาษตามสะดวก รอแห้งแล้วทุบให้แตก นำมาจัดวางแต่งในตัวงาน พร้อมตกแต่งด้วย เศษซากกันพลา ไม้บาซ่าเพ้นท์สี และโรยทรายละเอียดสีดำ หลังจากนั้นจึงนำกันพลาที่ทำแล้วมาจัดวางพร้อมแต่งเพิ่มเติมครับ

ภาพไดโอราม่า กับ Perfect Zeong ใช้กล้อง iphone ถ่าย พอดีกล้องที่ผมใช้ถ่ายมีปัญหาตรงที่ชาร์ตแบตภาพเลยน้อยไปหน่อย ข้อน้อมรับคำแนะนำติชมจากเพื่อนๆทุกท่านครับ ผิดพลาดไปยังไงขออภัยด้วยนะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 09:28:49 PM โดย Anavel Gato »

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
Re: Mobile Suit Gundam Custom Spirit of Gunpla
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 07:59:28 AM »
 :iconvsign: มาถึงTGจนได้นะเเมน ยินดีตอนรับครับ ทำผลงานเเนวๆเเบบนี้มาให้ชมอีกนะครับ สวยชมจริง+โหดด้วยครับ เยี่ยมๆ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 12:04:06 PM โดย zanu009 »

• *
Re: Mobile Suit Gundam Custom Spirit of Gunpla
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:23:39 AM »
เด๊วช่วงเย็นๆหลังเลิกงานไม่ก็ช่วงบ่ายถ้าว่างจะมาเพิ่มรีวิวขั้นตอนการทำและสีให้นะครับนุ ^^

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:25:59 AM »
อลังการ ดาวล้านดวง  :iconwish:

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:57:20 AM »
ไดโอสวยงามดูยิ่งใหญ่มากๆครับ

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:24:19 AM »
งานนี้ใช้ความกล้ามากๆเลย
โพสท่าได้สวยดีครับ

ออฟไลน์ note18692

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 07:35:06 PM »
ภาพ โดยรวมสวยมากครับแมน  ชักอยากลองทำฉากมั่งแล้ว สิ
NoteZa

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 09:33:50 PM »
อลังการ ดาวล้านดวง  :iconwish:
ไดโอสวยงามดูยิ่งใหญ่มากๆครับ
งานนี้ใช้ความกล้ามากๆเลย
โพสท่าได้สวยดีครับ
ขอบคุณมากครับ ^^

ภาพ โดยรวมสวยมากครับแมน  ชักอยากลองทำฉากมั่งแล้ว สิ
ขอบคุณมากครับโน๊ต ลองดูไม่ยากอย่างที่คิด สนุกดีครับ ^^

ปล.เพิ่มรายละเอียดการทำงานต่างๆในการทำงานลงไปในกระทู้แล้วครับ ลองแวะมาอ่านกันดูนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ ^^