ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG MSA-0011[Ext] Ex-S Gundam  (อ่าน 19723 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

----------------------------------------------------------------------------------------------------------
กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่ คือกระทู้รีวิวที่ผมทำไว้เมื่อประมาณปีสองปีที่แล้ว จากนั้นทางบอร์ด Thaigundam
ก็ได้ปรับปรุงบอร์ดครั้งใหญ่ทำให้กระทู้ในห้องรีวิวหายไปหมด แต่บังเอิญว่าผม Backup ไว้ทัน
ข้อความทุกข้อความผมคัดลอกมาจากของเก่าหมดไม่ได้แก้ไขอะไรเลย เปลี่ยนแค่เว็บฝากรุปเท่านั้น
ยกเว้นบางตัวที่มีอะไรเพิ่มเติม ก็จะใส่กรอบตัวหนังสือสีแดงแบบนี้ไว้ตอนท้าย รูปอาจจะกากหน่อยนะครับ
เพราะตอนนั้นกล้องก็ยังกากๆ ฝีมือถ่ายรูปก็ยังห่วยอยู่ ตอนแรกจะไม่ลงแล้ว เพราะเห็นรูปแล้วอายตัวเอง -*-
แต่ก็อุตส่าห์ Backup ไว้แล้ว อย่างน้อยคิดว่าพอเป็นแนวทางให้ผู้ที่กำลังหาข้อมูลได้บ้างล่ะน่า

----------------------------------------------------------------------------------------------------------

พบกับรีวิวโหดกันอีกแล้วนะครับ ทั้งๆที่ใกล้จะสอบอยู่แล้ว ยังจะมีเวลาต่อมีเวลาทำรีวิวอีก
แต่ไม่เป็นไรครับผมทำได้ กระทู้ๆที่ผ่านๆมาเด็กๆหลายท่านอาจจะคิดว่าจะเอาโมเก่าๆมารีวิวทำไม ต่อไปเป็นชาติแล้ว
อันนี้อยากจะบอกว่า ทุกคนไม่ได้มีโมหมดทุกตัวบนโลกนี้นะครับ บางตัวมี บางตัวไม่มี บางท่านก็กำลังลังเลใจอยู่
ว่าจะซื้อดีไม่ซื้อดี ผมเห็นว่ารีวิวแบบนี้มันพอจะมีประโยชน์อยู่บ้าง จึงมารีวิวให้ดู หวังว่าคงเข้าใจนะครับ
ผมเองก็เข้าใจเช่นกัน ของแบบนี้มันมีทั้งคนที่ชอบและคนที่ไม่ชอบครับ ใครผ่านมาชมผมก็ขอบคุณ ใครแวะมาเม้นท์ผมก็ซึ้งใจครับ

สำหรับวันนี้เอากันดั้มสุดอลังการงานสร้าง ที่ผมเชื่อว่าเป็นกันดั้มตัวที่อยู่ในดวงใจใครหลายๆคนแน่นอน
เพราะความใหญ่ ความสวย และความอลังของมัน สามารถทำให้ผู้พบเห็นหลงใหลได้ไม่ยากครับ
นั่นคือ MSA-0011 Ex-S Gundam ที่อยู่ในภาคนิยายนั่นเองครับ สำหรับข้อมูลของกันดั้มตัวนี้ ไม่รู้เลยครับ
เพราะไม่เคยอ่านภาคนิยาย แต่ที่แน่ๆกันดั้มตัวนี้ใช้นักบิน 4 คนขับครับ

สำหรับตัวโมนะครับ ใหญ่มาก อลังการมาก ตอนอยู่บนฐานนี่สูงพอๆกับ PG เลยครับ เสียดายผมไม่มี PG มาเทียบให้ดู
แต่มันใหญ่จริงๆครับ จุดขยับนี่มีเยอะครับแต่ขยับไม่ได้มากเท่าไหร่ เพราะตัวนี้ไม่เน้นโพสท่าอะไรมากมายครับ
เน้นตั้งโชว์อย่างเดียวเลย ตัวโมมีชิ้นส่วนเยอะมากครับ 639 ชิ้น แต่ยังไงก็ยังสู้ MG ที่ชิ้นส่วนเยอะที่สุดอย่าง
พี่อ้วนปืนโหด FAZZ Sentinel ไม่ได้อยู่ดี รายนั้นเค้า 703 ชิ้นครับ โมตัวนี้จริงๆมันยืนได้ด้วยตัวมันเองนะครับ
ต้องจัดท่าดีๆหน่อย แต่คงยืนได้ไม่นานครับเพราะเครื่องเคราเค้าเยอะเหลือเกิน ผมลองพยายามแล้วก็ยังเอามายืนไม่ได้
ขี้เกียจจัดท่าครับ แต่โดยรวมโมตัวนี้สวยมากครับ แค่ต่อดิบตัดเส้นติดดีคอลให้หมด แค่นี้ก็อลังแน่นอนครับ เพราะดีเดลตามตัว
ค่อนข้างเยอะครับ ถ้าไม่ตัดเส้นจะดูจืดๆไป เพราะฉะนั้น ดูรีวิวแล้วคิดได้เลยครับว่า ถ้าตัดเส้น+ติดดีคอล มันจะสวยขึ้นอีก
อย่างน้อย 50% แน่นอนครับ

พล่ามมาเยอะแล้ว ไปดูรูปกันเลยดีกว่า รูปดีบ้างไม่ดีก็อย่าว่ากันเน้ออออ  :iconhappy:

เริ่มจากกล่องกันเหมือนเดิมครับ กล่องยาวเหมือนพวก MG Hi-V หรือ Sazabi ครับ

แค่เปิดกล่องก็อลังแล้วครับ

20 ห่อ 31 แผงครับ เยอะเลยดีเดียว

คู่มือ

บีมสีฟ้าอ่อน

มีสกรุว์เพียบเลย โมแน่นไม่ก๊องแก๊งแน่นอนครับ

สติ๊กเกอร์แผ่นใหญ่หนึ่ง ดีคอลขูดหนึ่ง มาร์กกิ้งซีลหนึ่ง

แผง PC สองแผงเลยทีเดียว

เริ่มเลยดีกว่าครับ

ตามคู่มือเค้าให้เริ่มจากฐานก่อนครับ แล้วเราจะค่อยๆต่อทีละส่วนๆบนฐานกันเลย ฐานสวยมากครับ เป็นสีดำใสๆ ไม่ดำทึบ ตัวอักษรบนฐานใช้ดีคอลขูดครับ

แค่ฐานก็อลังแล้วครับ เทียบกับ MG Zaku II ให้ดู

ชิ้นส่วนทั้งหมดของลำตัวส่วนที่หนึ่ง

มันคือ Core Fighter นั่นเอง แต่แยกออกมาไม่ได้ครับ

เอาขึ้นฐานเลย

ชิ้นส่วนทั้งหมดของขาทั้งสองข้างครับ เยอะแยะมากมายกว่าจะแต่งเกจครบทุกชิ้น  :icondizzy:

รวมร่าง  :iconpunch:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของลำตัวส่วนที่สองครับ

ชิ้นส่วนทั้งหมดของหัวครับ

หน้าตาดี เท่ห์มากมายครับ  :iconlove:

มาถึงตรงนี้ก็กินเวลามาหลายชั่วโมงแล้วครับ หิวแล้วหาไรกินดีกว่า
มื้อนี้เป็นแกงกะหรี่หมูทอดครับ อร่อยมวากกกกกกกกกกกก  :iconcryjoy:

ต่อกันเลย ชิ้นส่วนทั้งหมดของ Booster ครับ

ใหญ่เวอร์จริงๆ  :icondisapp:

เอาไปต่อกับลำตัวส่วนที่สอง

ชิ้นส่วนทั้งหมดของแขนทั้งสองข้างครับ

เอาทุกส่วนมารวมร่างกัน

ใส่ขาเข้าไป

เอาลำตัวอีกส่วนมาครอบ

ใส่หัว

แบก Booster ไปใส่ (ต้องใช้คำว่าแบกจริงๆ)

ใส่แขน ก็เป็นตัวแล้วจ้าาา  :iconcryjoy:

ด้านหลังเกราะหัวเข่าเป็นที่เก็บบีมเซเบอร์ครับ

ชิ้นส่วนทั้งหมดของบีมไรเฟิล (ชื่อเต็มๆมันอะไรไม่รู้ ขี้เกียจเดินไปเปิดคู่มือ -*-)

ใหญ่เหมือนกันนะ

เอาเดือยที่ปืนไปเสียบกะรูตรงเอว

เท่ห์สุดๆ  :iconcryjoy:

มี Core Fighter แยกมาให้ต่างหาก เพราะอย่างที่บอก Core Fighter ที่ตัวกันดั้มมันแยกออกมาไม่ได้

มีขาตั้งให้พร้อม

เปรียบเทียบกับ MG Zaku II ให้ดู เหมือนพ่อกับลูกเลย  :iconfreak:

จุดขยับก็ขยับได้ไม่เยอะมาก แต่ขยับได้หลายจุดครับ เดี๋ยวขยับให้ดูบางที่แล้วกัน เกราะตรงหัวเข่าเลื่อนได้ บูสเตอร์หลังเลื่อนได้

เลื่อนขาไปข้างหน้าได้

แยกขา กางแขน หมุนคอ เอวหมุนไม่ได้มั้ง ลืมลอง แหะๆ

เกราะตรงหัวเข่าเปิดขึ้นได้ ไอลูกแดงๆนั่นแกะออกมาได้

หัวจรวดสีขาวนั่น เลื่อนขึ้นได้

โพสท่านิดหน่อย (ไม่รู้จะโพสอะไร คือมันเป็นตัวที่ไม่เหมาะกับการโพสท่าจริงๆ อยู่เฉยๆนั่นแหละเท่ห์สุดแล้ว)

หลายท่านอาจจะยังไม่รู้นะครับ ว่าพี่แกแปลงร่างเป็นเครื่องบินได้ บางคนบอก เอ๊ะ ตัวอย่างกะกวายจะบินขึ้นเหรอ?
ดู Thruster แกสิครับ อย่างกะเอาโอ่งมังกรมาใส่หลังไว้สี่โอ่ง จะบินไม่ขึ้นได้ไง ใหญ่ขนาดนี้คงขึ้นอวกาศได้ด้วยตัวเองเลยมั้งน่ะ

แล้วก็อยากจะบอกว่าท่านใดที่ประสบปัญหาความรำคาญในการแปลงร่างของยูนิคอร์น เมื่อท่านมาเจอตัวนี้
ปัญหาของยูนิคอร์นจะหมดไปทันที เพราะท่านจะรำคาญไอตัวนี้จนลืมยูนิคอร์นไปเลย  :icondisapp:

การแปลงร่างต้องถอดชิ้นส่วนออกครับ แล้วแปลงทีละชิ้นๆ แล้วค่อยไปประกบรวมกัน

ฐานเลื่อนได้

กว่าจะได้ถึงขั้นนี้ผมใช้เวลาเกือบชั่วโมง  :iconcry: แปลงไปดูคู่มือไป มีชิ้นส่วนหลุดคอยสร้างความรำคาญอยู่บ้าง (ก็ไม่บ้างนะ เยอะเลยทีเดียว  :iconsoul:)

แปลงขา แปลงแขน แล้วมาประกบ ก็เสร็จแล้ว  :iconcryjoy:

ลำใหญ่และอลังการมากครับ

ปัญหาตอนนี้คือ จะเอาไปตั้งตรงไหนดีเนี่ยยยยย  :iconpanic:
ขอดักคอไว้ก่อน ต้องมีคนบอกว่า "เอามาไว้บ้านผมก็ได้" แน่ๆ  :iconfreak:

จบแล้วครับ สำหรับรีวิววันนี้ อย่างที่บอกครับ กันดั้มตัวนี้ไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบเอากันดั้มมาโพสท่าเล่น
เพราะมันเหมาะที่จะตั้งโชว์ความอลังเฉยๆ โพสท่าไม่ค่อยได้เท่าไหร่ ตามข้อต่อแน่นดีและแข็งแรงมาก ใช้สกรุว์เยอะ
ถ้าท่านชอบสไตล์นี้ก็จัดเลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง

เจอกันใหม่ตัวหน้านะครับ ตัวต่อไปคงเป็นตัวสุดท้ายของรีวิวในช่วงนี้แล้ว หมดตัวหน้าก็คงอีกนานเลยกว่าจะได้เจอกัน
แต่ตัวหน้านี่ทีเด็ดครับ ใหญ่ที่สุด อลังการที่สุด งามที่สุด แหล่มกว่าทุกตัวที่ผมเคยรีวิวมาแน่นอนครับ คงต้องใช้เวลา
ต่อซักพักแหละครับกว่าจะเสร็จ จะเป็นตัวอะไร ติดตามชมกันได้ครับ

บ๊ายบายจ้า  :iconsmile:

-----------------------------------------------------------------------------------------
เพิ่มเติม
มันมีรูปเกินมา 3 รูป จำไม่ได้แล้วว่าตอนนั้นใครถามอะไรถึงได้มีรูปเกินมา
น่าจะถามว่าทำเป็น S-Gundam ธรรมดาได้ไหมอะไรประมาณนี้ ก็อย่างที่เห็นในรูปนะครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------

อ้อ อีกอย่างนึง เห็นว่าตัวนี้โมจีนกำลังทำอยู่นะครับ ก็ดีใจกับสาวกโมจีนด้วย ตัวใหญ่ๆอย่างนี้น่าจะก๊อปเนียนอยู่ ได้ซัก 90% นี่ก็สุดยอดแล้วฮะ

ออฟไลน์ KidzA101

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
Re: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG MSA-0011[Ext] Ex-S Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 05:41:12 PM »
ตัวนี้คิดยังไง ๆ ก็ไม่กล้าซื้ออยู่ดี กลัวซื้อมาแล้วขี้เกียจประกอบ เพราะชิ้นส่วนมันเยอะเกิ๊น  :iconlol:   :iconlol:

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG MSA-0011[Ext] Ex-S Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 05:52:49 PM »
เอามายืนโดยไม่มีฐาน ถ้าจะหงายท้องนะเนี่ย ด้านหลังดูหนักมาก

ออฟไลน์ homenutt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • Fly Me to the Moon~
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:56:58 AM »
สุดยอด ขอบคุณที่มารีวิวให้อย่างละเอียดครับ
มันใหญ่อลังจริงๆ ไม่ต้องลงมาจากฐานเป็นอันขาด

ออฟไลน์ puchithaha

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:25:54 PM »
ชอบท่านรีวิวจัง ละเอียดดี

ออฟไลน์ narud9

• *
  • Like: 0
  • i like Model
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 01:26:12 PM »
ขอบคุณที่เอามาลงใหม่ครับ ไม่งั้นสำหรับผมมือใหม่เพิ่งสัมผัส gunpla คงไม่ได้เห็น reveiw นี้ เป็นข้อมูลที่ดีครับ แค่อ่านก็happy แล้วครับ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 07:22:14 PM »
สุดยอดของโมบิลสูทสำหรับไพลอตโอลด์ไทป์ ที่ไม่จำเป็นต้องเทพ แต่พอขับตัวนี้แล้วละก็
เทพขึ้นทันตาเห็นเลยทีเดียวเชียวแหละครับ

โมตัวนี้ สมัยที่ยังเป็นบอร์ดเก่าอยู่ ถ้าผมจำไม่ผิดเคยมีสมาชิกที่เป็นผู้หญิงท่านหนึ่ง ผมเองจำชื่อ
สมาชิกหญิงท่านนั้นไม่ได้แล้ว เพราะผ่านมาหลายปี เธอประกอบ EX-S สำเร็จได้เป็นตัว แล้วเอา
มาโชว์ในห้องแกะกล่องนี่แหละครับ พอผมเห็นอย่างนั้นก็คิดในใจว่าคงต้องหาเจ้านี่มาประดับไว้ในตู้
สักตัว และผมเองก็ตั้งใจว่าถ้าจะเลิกเล่นกันพลา ผมจะเลือกเจ้าตัวนี้เป็นกล่องสุดท้าย

แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่มีโอกาสที่ว่านั้นสักที เพราะำไฟในการต่อโมหดหายไปเฉยๆ ก่อนที่จะได้ซื้อ
เจ้านี่ซะอีก คงต้องรอเวลาจุดไฟให้ตัวเองก่อนและครับ ยังไงก็คงจะ่หามาไ้ว้ให้ได้

ขอบคุณสำหรับรีวิวแกะกล่องดีๆ แบบนี้ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Sparrowhawk

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 01:40:55 AM »
ขอบคุณรีวิวอันนี้มากเลยครับ เคยลังเลว่าจะถอยดีไหม
แต่พอเห็นรีิวิวนี้ปุ๊บ ผมตัดสินใจทันทีเลยว่าถอยแน่
รีวิวได้ละเอียดและ ชัดเจนมากครับ