ผู้เขียน หัวข้อ: รถพลกองทัพรถถัง Braille scale (1/72)  (อ่าน 3886 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
รถพลกองทัพรถถัง Braille scale (1/72)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 05:02:38 PM »
รวมภาพถ่ายรถถัง 1/144 ไปแล้วคราวนี้มาดูรถถัง 1/72 บ้างครับ
รถถัง scale 1/72 นี้เมืองนอกเรียก braille scale เป็นขนาดที่คนนิยมเล่นกันรองลงมาจาก 1/35 เลยทีเดียว มียี่ห้อโมเดลที่ทำรถถัง scale นี้ออกมาขายเช่น Dragon ,Trumperter ,Academy รวมถึงของต่างประเทศ ก็มีโมเดล เก่าแก่อย่าง Matchbox ,Airfix ที่ ทำรถถัง ขนาดเล็กนี้มาก่อน

ติดตามอ่านบทความรถถัง Braille scale ได้ที่นี่ครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2011/07/braille-scale-172-tank-model.html

และเช่นเดิมครับ ในบรรดากองทัพรถถังนี่มี 2 คันที่ผมประกอบ ทำสีเอง

คันข้างบนนี้เป็น ISU-152 ครับ ยี่ห้อ Italeri คันนี้ผมต่อมานานมาก 4 ปีเห็นจะได้ คิดว่าจะพ่นเคลียร์ด้าน ทำคราบสกปรกต่อ แต่จนแล้วจนรอดก็ค้างแบบเงาๆ เป็นรถถังเพิ่งออกจากโรงงาน

ส่วนรถ Jeep คันนี้เป็นยี่ห้อ จีน copy Hasegawa ครับ ของแท้ก็เป็นโมรุ่นเก่า ของ copy ก็เก่าพอๆกัน คันนี้ได้มาจากรุ่นพี่คนหนึ่งนานเกือบ 4 ปีเช่นกัน ต้องขออภัยที่ผมชื่อพี่คนนั้นไม่ได้แล้ว

ก็มีดัดแปลงติดราวจับด้วย ลวด แล้วทำกันชนด้านหลังใหม่นิดหน่อย พ่นสี Gunze Olive drab เบอร์พิเศษ บนรองพื้นที่ทำ preshading ไว้นิดหน่อย แล้วติดดีคอลที่เหลือจากกล่องอื่น

ที่เหลือนอกจาก ISU-152 กับ Jeep เป็นโมเดลสำเร็จรูป ยี่ห้อ Easy model - สมชื่อครับ ผมทำโมแทบตายคันละเกือบเดือน ซื้อเอานี่วางปุ๊ปสวยปั๊ป แต่ก็ไม่ภูมิใจเท่าประกอบเอง :-)

ติดตามชมภาพแบบเต็มๆได้ที่ blog ผมเองครับ มีอีกหลายมุม-->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2013/02/braille-scale-172.html

ขอบคุณที่ติดตามชม
ท่านที่สนใจพูดคุยเรื่องโมเดล การประกอบ ทำสี แวะมาคุยกันบน facebook ผมได้นะครับ -->
facebook.com/gundamtool

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: รถพลกองทัพรถถัง Braille scale (1/72)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 03:58:29 PM »
easy model งานเนียนมากอะ แต่โมทำสีก็ยังดูดี และน่าภูมิใจกว่าอยู่ดี
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON