ผู้เขียน หัวข้อ: Diorama#1 WIP : Scramble at the river fork [UC.0093 side story]  (อ่าน 3807 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Diorama#1 WIP : Scramble at the river fork [UC.0093 side story]
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 02:17:14 AM »
สวัสดีครับ มือใหม่หัดทำ Diorama อันแรกครับ พอดีกลับมาเล่นกันพลาหลังจากหายไปหลายปี เลยนึกสนุกลองอะไรใหม่ๆกับเพื่อนดู (เมื่อก่อนต่อสดตัดเส้นอย่างเดียว)

Diorama setting - สนามรบกลางป่าแห่งหนึ่งในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เมื่อทางซีอ้อนได้มาต่อสู้กับสหพันธ์โลกเพื่อแย่งชิงทำเลยุทธศาสตร์สร้างฐานทัพ

Neo Zeon - Rozen Zulu ทำสีใหม่หมดเป็น theme ป่านะครับ
                                สีกระป๋อง Dark Green Kobe, Olive Drab Tamiya, Chromium Bossny, Chrome silver พู่กัน paint สายเส้นต่างๆ, Flat Clear Layland
                                Weathering Chrome silver พู่กัน
                                มือดัดแปลงเปลี่ยนเป็นลวดดัด 4 เส้นแทนของเดิมครับ  :iconwink:

- Geara Zulu ใช้สีดั้งเดิมไม่ได้ทำสีครับ Weathering Chrome silver พู่กัน
                                Flat Clear Bossny (พ่นแล้วช็อคเลย เหมือนพ่นสีขาวทับ  :iconcry: )

Diorama : ขึ้นด้วยโฟมทำ Contour ก่อนจะโบกปูนพลาสเตอร์ทับแล้วไล่สีคร่าวๆด้วย Layland สีต่างๆ

ส่วนหุ่นสหพันธ์รอเพื่อนมาต่ออีก2ตัวครับ พอดีเป็นโปรเจคร่วม ทำเอามันส์

UPDATE ครับ
เพื่อนมาต่อ Jegan EACOS ซะที นั่งทำสองคน 3ชั่วโมงครึ่งก็เสร็จล่ะ (เปลืองตังดีจัง  :icondisapp: )

ปล. GM ไม่เกี่ยวนะครับ เอาไปยืนขำๆ  :iconlol:

เชิญติชมได้ตามสบายเลยนะครับ พอดีเป็นงานแรกเลยออกมานัวๆ  :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 02:19:29 AM โดย jakris37 »

ออฟไลน์ AlterNaTive

• Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
Re: Diorama#1 WIP : Scramble at the river fork [UC.0093 side story]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 02:40:09 AM »
gเห็นถึงความตั้งใจในการทำงาน การนำเสนอดีครับ อันนี้ชื่นชมเลย แต่ขอติ เรื่องสเกลของต้นไม้กับตัวหุ่นหน่อยว่า มันนอาจจะดูขัดแย้งกันไปบ้าง อย่างแรกเลยคือ ตัวโม เป็น 1/144 แล้วเราต้องดูว่าความสูงของหุ่นที่นำมาใส่อยู่ที่เท่าไหร่บ้าง อย่างที่เห็นต้นไม้น่าจะสูงกว่านี้หน่อยนึง ตัวฟองน้ำที่นำมาทำ ลองปั่นให้ละเอียดอีกหน่อย  ก้อนหินที่นำไปใส่น่าจะใส่ตอนหล่อปูนปาสเตอร์ ไปเลยเหมือนกับก้อนหินที่ฝังอยู่ในดิน แล้วมีหญ้าแซมขึ้นมาอีกหน่อย จะดูสมจริงมากครับ
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: Diorama#1 WIP : Scramble at the river fork [UC.0093 side story]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:06:09 AM »
เป็นฉากที่ยิงกันมันดี ตัวฉากนี้น่าจะประยุกต์วางหุ่นได้หลายภาคเลยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:55:03 PM »
ถ้าละเอียดอีกหน่อยต้องเก็บรอยเท้าที่จะปรากฏหลังจากก้าวเดิน/วิ่ง ผ่านมาด้วยจะสมจริงขึ้นครับ
ลึกอีกหน่อยก็ข้อมูลป่า/ต้นไม้ตามโซนที่อ้างถึง เช่นป่าดงดิบรึป่าสน (ไปเรื่อยละ...... :iconlol: )
สเกลของวัตถุที่อยู่ในฉากด้วย (ลองหาดูพวกนิตยสาร Wild River's G-World ของญี่ปุ่นดูได้ เพราะเกี่ยวกับกันดั้มและพวกฉากในป่าต่างๆ แต่ของ wild river เองเหมือน Figure คนก็ OVER SCALE อยู่นิดหน่อยแต่รวมๆกลืนๆได้ดี)
ว่าจะเอา link เวปที่เคยฝากไฟล์หนังสือของ verlinden's diorama ให้ก็ dead ไปหมดละ  :iconcryout: หาใน HDD สำรองก็ยังไม่เจอ อันล่างเป็นตัวที่ search มาให้ครับ Credit modelling-world blogspot ครับ
http://modelling-world.blogspot.com/2009/05/verlinden-way-military-models-and.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2013, 12:50:30 AM โดย marasai »

ออฟไลน์ jakris37

• Like: 31
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:51:54 PM »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ
พอดีไม่เคยทำdioramaมาก่อน มานั่งเกาหัวกะเพื่อนอยู่ซักพักแล้วก็ "เอาว่ะ ลุยเลยละกัน"  :iconlol:

พอเทปูนพลาสเตอร์ลงไปก็ "อ๊ะ! รอยเท้าหุ่นละ? ก้อนหินละ?....จบกัน"  :iconlol:
ส่วนพวกก้อนหิน ต้นไม้ พอดีผมซื้ออุปกรณ์ทำโมเดลสำหรับเด็กสถาปัตย์เอาน่ะครับ ก้อนหินมันเลยใหญ่ๆ ก้อนพุ่มไม้ก็ซื้อเอาไม่ได้ปั่นเอง เลยได้ประมาณนี้ :icondizzy: (แต่ราคาไม่แพงมาก+หาง่าย เลยไม่คิดมากอะไรนัก)
ส่วนความสูงต้นไม้ก็ใช้ความสูงทั่วไปของต้นมะม่วง พวงชมพู คือประมาณ 5-6 เมตร เลยได้ประมาณเข่าของหุ่นครับ (หุ่นภาค unicorn มันสูงมาก เกือบ20เมตร :icondisapp:)

ยังไงก็พยายามฝึกทำอยู่อะครับ(แบบงบจำกัดนะ :iconlol:) หวังว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆจะมาช่วยแบ่งปันความรู้ให้ผมด้วยนะครับ :iconwish:

ปล. ตอนนี้ก็ทำ diorama อีกอันอยู่ครับ ไว้เดี๋ยวมาลงอีกกระทู้นะครับ :iconsmile: