ETC. > ซื้อ-ขาย

ถาม-ตอบปัญหาห้องซื้อขาย (กระทู้นี้มีระยะเวลาถึงสิ้น เดือนมีนาคม56 เท่านั้น) Update 16/08/58 อ่านกันหน่อย พ่อค้าแม่ขาย

<< < (2/6) > >>

JinBikeR:

--- อ้างจาก: polonium ที่ ตุลาคม 15, 2013, 10:08:39 AM ---สอบถามครับ
 ผมแก้ไขกระทู้เพิ่มของเข้าไป แล้วก็โพสตอบในกระทู้ตัวเองว่า "เพิ่มรายการ xxxx"  แต่ตัวกระทู้มันยังอยู่ที่เดิม ไม่ขึ้นไปหน้าแรก (แต่จะมีขึ้นอัพเดตทางขวาของหน้า home) แบบนี้คือปรกติรึเปล่าครับ  แล้วถ้าต้องการให้กลับไปอยู่หน้าแรกมีวิธีอื่นนอกจากตั้งใหม่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

--- End quote ---

กระทู้ของที่นี่ เวลาอัพเดทจะไม่ขึ้นที่หน้าแรกของห้องนั้นๆครับ เช่น ห้องซื้อ-ขาย เวลาเข้าไปอัพเดทกระทู้ตัวเอง
กระทู้จะไม่เด้งขึ้นไปที่หน้าแรกของห้องซื้อ-ขาย แต่.. ทุกคนจะเห็นกระทู้เราจากหน้า http://www.thaigundam.com/forum/index.php
ในส่วนของ "กระทู้เมื่อเร็วๆนี้" เวลาเราดันกระทู้ กระทู้จะขึ้นมาแสดงในส่วนนี้ตามรูปด้านล่างครับ

ไม่ว่ากระทู้เราในห้องซื้อขายจะตกไปหน้าที่เท่าไหร่ก็ตาม หากเราเข้าไปอัพเดท มันจะมาปรากฎตรง "กระทู้เมื่อเร็วๆนี้"
เพราะฉะนั้นไม่จำเป็นเลยที่จะต้องตั้งกระทู้ใหม่เวลากระทู้ตกหน้าครับ ทางเว็บไม่ได้มีกฎว่าให้เข้ามาอัพเดทกระทู้ได้
กี่ครั้งต่อวัน จะอัพเดทกี่ครั้งก็ได้ แต่ก็เอาตามสมควรครับ ไม่ใช่ดันถี่ๆแบบทุกชั่วโมงอันนี้ก็จะเกินงามครับ

ส่วนใหญ่คนใช้ห้องซื้อขายไม่เข้าใจการทำงานของบอร์ดในส่วนนี้ จึงใช้วิธีตั้งใหม่อย่างเดียว อยากให้ดูสักนิดนึง
จะได้ไม่เป็นภาระของเซิฟเวอร์และเหล่าสต๊าฟครับ

Q&A
Q: ทำไมดันกระทู้แล้วกระทู้ไม่ขึ้นหน้าแรกเลยครับ
A: ลองขึ้นไปอ่านด้านบนนะครับ

Q: ผมจะดันกระทู้หรืออัพเดทกระทู้ตัวเองได้บ่อยแค่ไหนครับ
A: ไม่ได้ห้ามว่าให้อัพบ่อยแค่ไหน เอาตามความเหมาะสมครับ

Q: ถ้ากระทู้มันตกไปหลายหน้าแล้ว ผมจะตั้งใหม่ได้ไหมครับ
A: ถ้ากระทู้มันไม่ได้ล๊อคก็ใช้วิธีอัพเดทเอาดีกว่าครับ รายการธุรกรรมเก่าๆ feedback ของผู้ซื้อ
    มันก็ยังอยู่ในกระทู้เก่า นั่นหมายถึงเรากำลังอัพเดทเครดิตของตัวเราให้คนอื่นเห็นด้วย จะไปตั้ง
    กระทู้ใหม่ที่มันไม่เห็นเครดิตเราทำไม แต่ถ้ามันมีปัญหาและอยากตั้งใหม่จริงๆ ก็ขอให้แจ้ง mod
    เพื่อลบกระทู้เก่า จากนั้นแก้ไขกระทู้เก่าที่เป็นพวกไฟล์รูปให้เป็นลิงค์ก่อน แล้วค่อยไปตั้งใหม่ครับ
    เพราะบางคนลงขายมีรายการขายเยอะมาก รูปภาพก็เยอะเป็นสิบๆ แต่เล่นตั้งใหม่ๆอย่างเดียว กระทู้เดิม
    ก็ไม่ edit เอารูปออก มันเปลืองทรัพยากรของเว็บโดยใช่เหตุครับ

ผิดพลาดตรงไหนขออภัยครับ เฮียวัฒน์มีอะไรจะแก้ไขหรือเสริมก็ตามสะดวกเลยครับ  :iconsmile:

NeoX:

--- อ้างจาก: polonium ที่ ตุลาคม 15, 2013, 10:08:39 AM ---สอบถามครับ
 ผมแก้ไขกระทู้เพิ่มของเข้าไป แล้วก็โพสตอบในกระทู้ตัวเองว่า "เพิ่มรายการ xxxx"  แต่ตัวกระทู้มันยังอยู่ที่เดิม ไม่ขึ้นไปหน้าแรก (แต่จะมีขึ้นอัพเดตทางขวาของหน้า home) แบบนี้คือปรกติรึเปล่าครับ  แล้วถ้าต้องการให้กลับไปอยู่หน้าแรกมีวิธีอื่นนอกจากตั้งใหม่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

--- End quote ---

เป็นคำถามที่ผมตอบมาหลายคนจริงๆ 555

มาๆๆ เครียร์ๆ กันไปเลย...

ที่คุณถามมา ... ถูกแล้วครับ คือ ห้องนี้พิเศษก็คือ ถ้าตั้งแล้ว ไปตอบกระทู้ จะขึ้นมา หน้าแรก ของเว็บ ย้ำว่า หน้าแรกของเว็บ เท่านั้น ไม่มาหน้าแรกของห้องซื้อขายเด็ดขาด...

แล้วทำยังไงให้มาอยู่หน้าแรก ของห้องซื้อขายล่ะ..

คือตั้งกระทู้ใหม่เท่านั้น ..

ตั้งกระทู้ใหม่ยังไง ให้ปลอดภัย ไร้ปัญญหา

มีหลายอย่าง เช่น แจ้งลบกระทู้มาทางผม หรือ แจ้งที่หน้ากระทู้ตัวเองเลย...

แต่แนะนำ ก็คือ ใช้กระทู้เดิมของคุณเองนั่นแหละ แล้วใช้ อัพเดทรายการ/ปรับราคาฯ เพราะมันจะแสดงประวัติการซื้อขายของคุณเองว่าเคยมีปัญหาอะไร กับใครหรือเปล่า หรือว่า เป็นพ่อค้าแม่ขายที่ดี ฯ

แล้วกี่วันล่ะ ถึงจะตั้งใหม่ อัพรายการได้

ก็ราวๆ 3-5 วันแหละครับ กำลังดี..
แนะนำ ควรดูจังหว่ะ ตั้งกระทู้ซื้อขาย ให้ดีๆ อย่าให้ตรงกับ ช่วงที่มีข่าวสารโมใหม่ๆ เพราะถ้าตั้งมาชนกัน กระทู้คุณจะถูกดันให้ตกหน้าแรกอย่างรวดเร็ว..

หวังว่า คงเครียร์ๆ กับปัญหาคาใจกันแล้วเนอะ... ก็ที่บอกไป นับแต่นี้ไป ผมจะเข้มกับ กติกาให้มากขึ้น ..

NeoX:
ตอบอีกๆๆๆ ปั๊มกระทู้ คริคริ..

ยังๆๆ มีอีกน่ะ..

ยูสเซอร์ที่เป็นร้านค้า ที่มิใช่สปอนเซอร์ของทางเว็บ ทางเรา TG ก็ให้มาประชาสัมพันธ์กันได้นะครับ... แต่ทางเราก็จะล็อกกระทู้เอาไว้ น่ะ

โอเครน่ะ.. เข้าใจตรงกัน...

อ้าวๆ ๆๆ แล้ว ผมจะตอบดัน กระทู้ ยังไงล่ะ...

ก็นานนนนนนน ครั้งแล้วกันน่ะ.. ทางเราจะพยายามรักษาผลประโยชน์ของ สปอนเซอร์เราครับ ... ซักราวๆ เดือนล่ะ 1-2 ครั้ง พอน่ะ...

NeoX:
ขอบคุณหลายๆครับ

เห็นหลายๆ ท่านที่ตั้งกระทู้ซื้อขาย ได้ทำ ตามที่ผมได้ประกาศไปแล้ว ขอบคุณจริงๆๆๆ

ท่านใดที่ยังไม่ได้ทำ ก็รบกวนดูเป็นตัวอย่างน่ะครับ.... :iconwish:

crossfires:
สอบถามครับ ถ้าผมจะเลิกสะสมแล้ว จะขายของเยอะๆ เพื่อความสะดวกผมเลยทำหน้าร้านขึ้นมาขายของอันนี้จะถือเป็น ร้านค้า ไปเลยไหมครับ?

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version