ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม-ตอบปัญหาห้องซื้อขาย (กระทู้นี้มีระยะเวลาถึงสิ้น เดือนมีนาคม56 เท่านั้น) Update 16/08/58 อ่านกันหน่อย พ่อค้าแม่ขาย  (อ่าน 31453 ครั้ง)

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
     เนื่องจากทุกวันนี้ ผมได้รับคำถามจาก หลายๆสมาชิก เกี่ยวกับ กติกาห้องซื้อขาย ตอบไปเยอะแล้ว ถ้าให้ตอบกันทุกๆ คนคงไม่ไหว เพราะกติกาก็มีบอกอยู่แล้ว ไม่ค่อยอ่านกัน หรือไม่ก็ไม่ก็ไม่เช้าใจ

ก็เอาเป็นว่า สมาชิกที่ต้องการเข้ามาซื้อขายกัน แล้วเกรงว่าจะมีปัญหา ถามๆ มาได้เลยครับ ผมจะตอบผ่านกระทู้นี้แหละ แล้วก็จะล็อคแล้วตรึงเอาไว้ศึกษากันเพื่อเป็นประโยชน์กันต่อไป

อนึ่งกระทู้นี้ ยังอยู่ภายใต้กติกาที่ได้มีอยู่ก่อนหน้านี้แล้ว.. กรุณารบกวนอ่านศึกาษากติกาให้ดีก่อน แล้วค่อยถาม.. มิเ่ช่นนั้นท่านจะถูกหมายหัว เพราะในตอนที่สมัครเข้าเป็นสมาชิกกัน ได้มีข้อความว่าท่านได้อ่านศึกษากติกาของบอร์ด และพร้อมที่จะปฏิบัติตาม อย่างดีแล้ว...

เมื่อหมดกำหนดระยะเวลาแล้วจะถูกล็อคไว้ เป็นกรณีศึกษาต่อไป ท่านใดยังคงไม่ทำตามกติกาอีก จะถูกแบนออกจากบอร์ดทันทีโดยที่ไม่ต้องแจ้งล่วงหน้า...

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=35469.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 10:51:45 AM โดย NeoX »

ออฟไลน์ Po

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอประเดิมก่อนแล้วกันนะครับ ขอรีรันคำถามที่เคยถามไปนะครับเพราะเห็นว่าจะเก็บไว้ให้อ่านด้วย

คำถาม
-ถ้ากระทู้โดนล๊อคเนื่องจากครบเดือนแล้ว ถ้าเราสร้างกระทู้ขายของขึ้นมาใหม่ ควรจะตั้งใหม่เลย หรือควรแจ้งแอดมินให้ปลดล๊อคเพื่อดันขึ้นมาต่อดีครับ?
-สืบเนื่องจากข้อข้างบน ถ้าเกิดมีการตั้งกระทู้ซื้อขายไปแล้ว จะมีเหตุอะไรบ้างครับที่จะทำให้ตั้งกระทู้ใหม่ได้เลย?แจ้งลบของเก่า ค่อยตั้งใหม่ ไดไหม?

เพราะที่เห็นก็คือ ส่วนมากที่ตั้งกระทู้ใหม่เพราะอยากขึ้นมาอยู่หน้าแรก(ในห้องซื้อขาย)กัน เลยขอถามเผื่อเป็นประโยชน์แก่ตัวเองและท่านอื่นด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

• กัน-โอตะ
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ขอบคุณสำหรับคำถาม..

-ถ้ากระทู้โดนล๊อคเนื่องจากครบเดือนแล้ว ถ้าเราสร้างกระทู้ขายของขึ้นมาใหม่ ควรจะตั้งใหม่เลย หรือควรแจ้งแอดมินให้ปลดล๊อคเพื่อดันขึ้นมาต่อดีครับ?
       ในการที่จะตั้งซื้อขายในบอร์ดนี้ ไม่ได้กำหนดอยู่แล้วว่าจะมีลิิมิทเท่าไร สำหรับ 1 ID จะตั้งเท่าไรก็ได้ แต่ก็ต้องอยู่ในขอบเขตของกติตาที่ได้วางเอาไว้ (หาอ่านเอา)
       ส่วนใหญ่แล้ว ทุกคนจะมองว่า ถ้ากระทู้ตกไปหลายๆ หน้าแล้วก็จะตั้งกันใหม่เพื่อให้มาอยู่หน้าแรกของบอร์ด อันนี้ก็ไม่ผิด แต่ที่ผมได้แนะนำไปหลายๆ ท่านแล้วก็คือ ใช้กระทู้เดิมของคุณนั่นแหละ โดยการอัพเดทรายการเพิ่มเข้ามา หรือเปลียนเปลงรายการ ดันกระทู้ โดยการไปตอบที่กระทู้ตัวเอง เท่านี้ก็จะกลับมาหน้าแรกของบอร์ดแ้ล้ว ที่ให้ทำแบบนี้ก็เพราะว่า เป็นการแสดงเครดิต ของตัวคุณเองด้วยว่า ที่ผ่านมาได้ซื้อ-ขายอะไรไปบ้าง กับใครยังไง ถือเป็นการสร้างความน่าเชื่อถือทางนึงด้วย...
ดังกระทู้ตัวอย่าง ของ คุณ Noah

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=25215.0

ขออนุญาิติคุณ Noah อีกทีนะครับ

เพราะทุกวันนี้ การซื้อขายไม่ว่าจะที่ไหนๆ ปัญหามันเยอะ (ยังไงก็ไม่เกี่ยวกับทางบอร์ด TG อยู่แล้ว) ก็อยากให้ซื้อ-ขายกันอย่างตรงไปตรงมา มีข้อมูลอ้างอิง

ส่วนที่ถามว่า ควรตั้งใหม่เลย หรือว่าส่งกระทู้ที่ถูกล็อคมาให้ปลดล็อค ก็แล้วแต่คุณเอง

-สืบเนื่องจากข้อข้างบน ถ้าเกิดมีการตั้งกระทู้ซื้อขายไปแล้ว จะมีเหตุอะไรบ้างครับที่จะทำให้ตั้งกระทู้ใหม่ได้เลย?แจ้งลบของเก่า ค่อยตั้งใหม่ ไดไหม?
     อันนี้ก็แล้วแต่ วิจารณญาณ  ของแต่ละคน ครับ ว่าที่ผมตอบไปด้านบนไปแ้ล้ว คุณจะตั้งใหม่ หรือ จะเอากระทู้เดิมมาอัพเดทรายการ ซื้อ-ขาย
     แต่ถ้าอยากตั้งจริงๆ ก็เช่น กระทู้เก่ามากๆๆ 1-2 อาทิตย์ ฯ หรือไม่ก็แจ้งมาว่าจะให้ลบกระทู้เก่า..

• กัน-โอตะ
อ่านกันซักนิดนะครับ พ่อค้าแม่ขายทั้งหลายยยยย

อยากรู้อะไรถามได้.. ให้เวลา 7 วันพอ สำหรับกระทู้นี้.. แล้วจะล็อคเอาไว้เช่นเดิม หลังจากนี้จะเข้มกับกฏกันให้มากขึ้น

บทลงโทษ

พักการใช้งาน 3  5  7 และ 15 วัน สำหรับ คนที่ไม่ปฏิบัติตามกติกานะครับ...

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
สอบถามครับ
 ผมแก้ไขกระทู้เพิ่มของเข้าไป แล้วก็โพสตอบในกระทู้ตัวเองว่า "เพิ่มรายการ xxxx"  แต่ตัวกระทู้มันยังอยู่ที่เดิม ไม่ขึ้นไปหน้าแรก (แต่จะมีขึ้นอัพเดตทางขวาของหน้า home) แบบนี้คือปรกติรึเปล่าครับ  แล้วถ้าต้องการให้กลับไปอยู่หน้าแรกมีวิธีอื่นนอกจากตั้งใหม่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สอบถามครับ
 ผมแก้ไขกระทู้เพิ่มของเข้าไป แล้วก็โพสตอบในกระทู้ตัวเองว่า "เพิ่มรายการ xxxx"  แต่ตัวกระทู้มันยังอยู่ที่เดิม ไม่ขึ้นไปหน้าแรก (แต่จะมีขึ้นอัพเดตทางขวาของหน้า home) แบบนี้คือปรกติรึเปล่าครับ  แล้วถ้าต้องการให้กลับไปอยู่หน้าแรกมีวิธีอื่นนอกจากตั้งใหม่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

กระทู้ของที่นี่ เวลาอัพเดทจะไม่ขึ้นที่หน้าแรกของห้องนั้นๆครับ เช่น ห้องซื้อ-ขาย เวลาเข้าไปอัพเดทกระทู้ตัวเอง
กระทู้จะไม่เด้งขึ้นไปที่หน้าแรกของห้องซื้อ-ขาย แต่.. ทุกคนจะเห็นกระทู้เราจากหน้า http://www.thaigundam.com/forum/index.php
ในส่วนของ "กระทู้เมื่อเร็วๆนี้" เวลาเราดันกระทู้ กระทู้จะขึ้นมาแสดงในส่วนนี้ตามรูปด้านล่างครับ

ไม่ว่ากระทู้เราในห้องซื้อขายจะตกไปหน้าที่เท่าไหร่ก็ตาม หากเราเข้าไปอัพเดท มันจะมาปรากฎตรง "กระทู้เมื่อเร็วๆนี้"
เพราะฉะนั้นไม่จำเป็นเลยที่จะต้องตั้งกระทู้ใหม่เวลากระทู้ตกหน้าครับ ทางเว็บไม่ได้มีกฎว่าให้เข้ามาอัพเดทกระทู้ได้
กี่ครั้งต่อวัน จะอัพเดทกี่ครั้งก็ได้ แต่ก็เอาตามสมควรครับ ไม่ใช่ดันถี่ๆแบบทุกชั่วโมงอันนี้ก็จะเกินงามครับ

ส่วนใหญ่คนใช้ห้องซื้อขายไม่เข้าใจการทำงานของบอร์ดในส่วนนี้ จึงใช้วิธีตั้งใหม่อย่างเดียว อยากให้ดูสักนิดนึง
จะได้ไม่เป็นภาระของเซิฟเวอร์และเหล่าสต๊าฟครับ

Q&A
Q: ทำไมดันกระทู้แล้วกระทู้ไม่ขึ้นหน้าแรกเลยครับ
A: ลองขึ้นไปอ่านด้านบนนะครับ

Q: ผมจะดันกระทู้หรืออัพเดทกระทู้ตัวเองได้บ่อยแค่ไหนครับ
A: ไม่ได้ห้ามว่าให้อัพบ่อยแค่ไหน เอาตามความเหมาะสมครับ

Q: ถ้ากระทู้มันตกไปหลายหน้าแล้ว ผมจะตั้งใหม่ได้ไหมครับ
A: ถ้ากระทู้มันไม่ได้ล๊อคก็ใช้วิธีอัพเดทเอาดีกว่าครับ รายการธุรกรรมเก่าๆ feedback ของผู้ซื้อ
    มันก็ยังอยู่ในกระทู้เก่า นั่นหมายถึงเรากำลังอัพเดทเครดิตของตัวเราให้คนอื่นเห็นด้วย จะไปตั้ง
    กระทู้ใหม่ที่มันไม่เห็นเครดิตเราทำไม แต่ถ้ามันมีปัญหาและอยากตั้งใหม่จริงๆ ก็ขอให้แจ้ง mod
    เพื่อลบกระทู้เก่า จากนั้นแก้ไขกระทู้เก่าที่เป็นพวกไฟล์รูปให้เป็นลิงค์ก่อน แล้วค่อยไปตั้งใหม่ครับ
    เพราะบางคนลงขายมีรายการขายเยอะมาก รูปภาพก็เยอะเป็นสิบๆ แต่เล่นตั้งใหม่ๆอย่างเดียว กระทู้เดิม
    ก็ไม่ edit เอารูปออก มันเปลืองทรัพยากรของเว็บโดยใช่เหตุครับ

ผิดพลาดตรงไหนขออภัยครับ เฮียวัฒน์มีอะไรจะแก้ไขหรือเสริมก็ตามสะดวกเลยครับ  :iconsmile:

• กัน-โอตะ
สอบถามครับ
ขอบคุณครับ

เป็นคำถามที่ผมตอบมาหลายคนจริงๆ 555

มาๆๆ เครียร์ๆ กันไปเลย...

ที่คุณถามมา ... ถูกแล้วครับ คือ ห้องนี้พิเศษก็คือ ถ้าตั้งแล้ว ไปตอบกระทู้ จะขึ้นมา หน้าแรก ของเว็บ ย้ำว่า หน้าแรกของเว็บ เท่านั้น ไม่มาหน้าแรกของห้องซื้อขายเด็ดขาด...

แล้วทำยังไงให้มาอยู่หน้าแรก ของห้องซื้อขายล่ะ..

คือตั้งกระทู้ใหม่เท่านั้น ..

ตั้งกระทู้ใหม่ยังไง ให้ปลอดภัย ไร้ปัญญหา

มีหลายอย่าง เช่น แจ้งลบกระทู้มาทางผม หรือ แจ้งที่หน้ากระทู้ตัวเองเลย...

แต่แนะนำ ก็คือ ใช้กระทู้เดิมของคุณเองนั่นแหละ แล้วใช้ อัพเดทรายการ/ปรับราคาฯ เพราะมันจะแสดงประวัติการซื้อขายของคุณเองว่าเคยมีปัญหาอะไร กับใครหรือเปล่า หรือว่า เป็นพ่อค้าแม่ขายที่ดี ฯ

แล้วกี่วันล่ะ ถึงจะตั้งใหม่ อัพรายการได้

ก็ราวๆ 3-5 วันแหละครับ กำลังดี..
แนะนำ ควรดูจังหว่ะ ตั้งกระทู้ซื้อขาย ให้ดีๆ อย่าให้ตรงกับ ช่วงที่มีข่าวสารโมใหม่ๆ เพราะถ้าตั้งมาชนกัน กระทู้คุณจะถูกดันให้ตกหน้าแรกอย่างรวดเร็ว..

หวังว่า คงเครียร์ๆ กับปัญหาคาใจกันแล้วเนอะ... ก็ที่บอกไป นับแต่นี้ไป ผมจะเข้มกับ กติกาให้มากขึ้น ..

• กัน-โอตะ
ตอบอีกๆๆๆ ปั๊มกระทู้ คริคริ..

ยังๆๆ มีอีกน่ะ..

ยูสเซอร์ที่เป็นร้านค้า ที่มิใช่สปอนเซอร์ของทางเว็บ ทางเรา TG ก็ให้มาประชาสัมพันธ์กันได้นะครับ... แต่ทางเราก็จะล็อกกระทู้เอาไว้ น่ะ

โอเครน่ะ.. เข้าใจตรงกัน...

อ้าวๆ ๆๆ แล้ว ผมจะตอบดัน กระทู้ ยังไงล่ะ...

ก็นานนนนนนน ครั้งแล้วกันน่ะ.. ทางเราจะพยายามรักษาผลประโยชน์ของ สปอนเซอร์เราครับ ... ซักราวๆ เดือนล่ะ 1-2 ครั้ง พอน่ะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 06:52:35 PM โดย NeoX »

• กัน-โอตะ
ขอบคุณหลายๆครับ

เห็นหลายๆ ท่านที่ตั้งกระทู้ซื้อขาย ได้ทำ ตามที่ผมได้ประกาศไปแล้ว ขอบคุณจริงๆๆๆ

ท่านใดที่ยังไม่ได้ทำ ก็รบกวนดูเป็นตัวอย่างน่ะครับ....
:iconwish:

ออฟไลน์ crossfires

• Verified User
  • *
สอบถามครับ ถ้าผมจะเลิกสะสมแล้ว จะขายของเยอะๆ เพื่อความสะดวกผมเลยทำหน้าร้านขึ้นมาขายของอันนี้จะถือเป็น ร้านค้า ไปเลยไหมครับ?

• กัน-โอตะ
สอบถามครับ ถ้าผมจะเลิกสะสมแล้ว จะขายของเยอะๆ เพื่อความสะดวกผมเลยทำหน้าร้านขึ้นมาขายของอันนี้จะถือเป็น ร้านค้า ไปเลยไหมครับ?

ถ้าเป็นเจตนาที่คุณว่า คือการขายทิ้งหมดไม่เล่นแล้วไ่ม่ถือเป็นร้านค้าแต่อย่างใด

ดังนั้นโพสขายตามปรกติ ได้ครับ

แนะนำ รายการมันเยอะมากๆ ก็ จัดระเบียบตัวเองให้ดีล่ะกัน จัดคิวต่างๆ เพื่อความไม่วุ่นวายของตัวคุณเอง.. :iconvsign:

• กัน-โอตะ
ดันกระทู้เล่นๆ 555

สอบถามกันมาเยอะ จริงๆ กับห้องซื้อขาย.. เอ้าๆๆ อ่านกันหน่อย สงสัยตรงไหน ยังๆง ถามมันตรงนี้แหละ...

• กัน-โอตะ
ห่างหายไปนาน กระทู้นี้.. อ่านๆๆ กันหน่อยน่ะ เพื่อลดปัญหา...

ออฟไลน์ jaruphol

• *
ผมเปลี่ยนแปลงโพส ตัวเองแล้ว

ไม่เห็นขึ้นหน้าแรกเลยครับ

• กัน-โอตะ
ผมเปลี่ยนแปลงโพส ตัวเองแล้ว

ไม่เห็นขึ้นหน้าแรกเลยครับ

ขึ้นซิครับ เห็นป่ะ 2 กระทู้ติดกันเลย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 10:14:19 AM โดย NeoX »

ออฟไลน์ akkapolbaz

ขอรบกวนผู้ดูแลครับ

พอดีกระทู้ที่ผมตั้ง 2 กระทู้ล่าสุดมีการถูกล็อกไว้ครับ ผมได้กลับไปทบทวนกติกาแล้ว ผมคิดว่าน่าจะเข้าข่ายในกติกาข้อ3ที่ว่าด้วยการเป็นสมาชิกที่ค้าขายเชิงพาณิชครับ พอดีผมเห็นว่ากระทู้เก่า ผมจะแก้ไขหรือลบกระทู้ออกไปเพื่อไม่ให้เกิดกรณีกระทู้ซ้ำ และพยายามลดข้อความเชิงโฆษณาที่คล้ายการโปรโมทร้านส่วนตัวของผมเองออกไปแล้ว ผมควรปฏิบัติอย่างไรต่อไปดีครับเพื่อความเหมาะสมและไม่เป็นการรบกวนสมาชิกท่านอื่นๆ ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

• กัน-โอตะ

พอดีกระทู้ที่ผมตั้ง 2 กระทู้ล่าสุดมีการถูกล็อกไว้ครับ ผมได้กลับไปทบทวนกติกาแล้ว ผมคิดว่าน่าจะเข้าข่ายในกติกาข้อ3ที่ว่าด้วยการเป็นสมาชิกที่ค้าขายเชิงพาณิชครับ พอดีผมเห็นว่ากระทู้เก่า ผมจะแก้ไขหรือลบกระทู้ออกไปเพื่อไม่ให้เกิดกรณีกระทู้ซ้ำ และพยายามลดข้อความเชิงโฆษณาที่คล้ายการโปรโมทร้านส่วนตัวของผมเองออกไปแล้ว ผมควรปฏิบัติอย่างไรต่อไปดีครับเพื่อความเหมาะสมและไม่เป็นการรบกวนสมาชิกท่านอื่นๆ ครับ

ก่อนอื่นเลยครับ ผมต้องขอกล่าวขอบคุณก่อนเลย ที่คุณยังกลับไปทบกวนกติกาว่าเหตุใดกระทู้ถึงถูกล็อค จากใจเลยครับ ขอบคุณอีกที..

ส่วนเรื่องที่จะลบกระทู้ไหน ก็ IM มาหาผมเดี่ยวจะลบให้ เป็นกรณีๆ ไป แต่ยังไงซ่ะ ทีมงานให้มีข้อหารือกันแล้ว สำหรับร้านค้า หรือ ID ที่ทำในเชิงพาณิชย์ คือ ทางเราจะเก็บข้อมูลไว้ ว่า ID ใด เป็นร้านค้า/เชิงพาณิชย์บ้าง ที่ต้องทำแบบนี้ เพราะเว็บแห่งนี้ มีค่าใช้จ่ายครับ และทางเราก็มีสปอนเซอร์ของเว็บอยู่ ดังนั้น ผมและทีมงานจึงต้องรักษาผลประโยชน์ของสปอนเซอร์ไว้ให้มากที่สุด โดยจะแก้ไขกติกา จากเดิมที่ ให้ เว้นระยะห่างในการโพส 5-7 วัน จะเปลียนเป็น 7-10 วัน เพราะเนื่องจากพวกท่านๆ มี เพจ เฟส หรืออะไรก็ตามแต่ที่เป็นหลักแหล่งที่แสดงถึงเจตนาในเชิงพาณิชย์ อยู่แล้ว ทางเรา จึงอนุญาติให้ มาแค่ประชาสัมพันธ์/โปรโหมท/โปรโมชั่น ฯ ของทางร้านเท่านั้น และจะล็อคกระทู้นั้นไว้ และเมื่อครบกำหนด 7-10 วันก็สามารถโพสได้ใหม่

ส่วนในเรื่องจะลบกระทู้นั้น ก็แล้วแต่พวกท่านๆ ว่าจะเอายังไง ถ้าต้องการลบก็ส่งมาทางข้อความส่วนตัว IM แต่ที่ต้องบอกแบบนี้ก็เพราะในโลกออนไลน์นั้น กลโกงมันมีเยอะ ถ้าพวกท่านๆ เป็นหน้าใหม่ๆ ความเชื่อถือย่อมไม่มี ดังนั้นแนะนำให้เก็บเครติดของท่านไว้ดีกว่า อย่างน้อยๆ ก็เป็นการบ่งบอกว่าท่านมีตัวตนอยู่จริง

ส่วนในยูสเซอร์ปรกติก็เช่นกัน จากเดิม 3-5 วัน จะเปลี่ยนเป็น 5-7 วัน เพราะ เจตนารมย์ของเว็บนี้ ตั้งแต่แรกแล้ว อยากให้เป็นข่าวสาร พูดคุย community กันมากกว่า

สรุปให้สั้นๆ ก็คือ ID ปรกติ ให้เว้นระยะจากเดิม 3-5 วัน เปลี่ยนเป็น 5-7 วัน และ
 ID เชิงพาณิชย์ จากเดิม 5-7 วัน เปลี่ยนเป็น 7-10 วัน
  ให้เวลาการปรับตัว ถึง วันที่ 31/8/58 นี้ เริ่ม เดือนกันยายน จะเข้มงวดกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2015, 11:00:15 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
ดีเลย เดี้ยวนี้เข้ามามีแต่ขายของ หน้าใหม่ๆๆทั้งนั้น ไม่กล้าซื้อเลย  :iconlol:

ออฟไลน์ akkapolbaz

• กัน-โอตะ
หลายกระทู้โดนล็อค / โดนลบ หรือ ผมไปโพสลิ้งค์นี้แล้ว ถ้าสงสัย ว่าทำมัยถึงโดนล็อค ก็ถามได้ที่กระทู้นี้เลย....

แต่ยังไง รบกวนอ่านโพสนี้ก่อนนะครับ เค้าโพสได้ดี เล็กๆ น้อย ที่เราๆ ลืมกันไป