ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน Daban] มือใหม่ จะให้งานออกมาดีฐานต้องแน่น เลยเริ่มจากฐาน Base 009  (อ่าน 7244 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
น้องใหม่นะครับ

มาจากสายโมเดลรถยนต์ครับ แต่รถสีสันไม่จัดจ้านพอเลยมาต่อกันดั้มแทนครับ ไม่ค่อยรู้จักกันดั้มนะครับ เลือกต่อเฉพาะตัวที่เท่ห์ๆ
โดยจะเน้น SD Gundam ครับ เพราะอยากจะได้ทำสีเร็วๆเลยเลือกตัวที่ชิ้นส่วนน้อยๆ

เริ่มจากฐานเพื่อเป็นฉากหลังในการถ่ายรูป เลือก 009 เพราะไม่รู้เอาอันไหนดีเลยเลือก 9 ไว้ก่อน เก้าหน้า เก้าหลัง  :iconnasty:

พลาสติกแข็งแรงใช้ได้สำหรับ Daban ในภาพเป็นหลังจากขัดด้วยกระดาษทรายหลังลง primer และ สีจริงบางๆ 1 รอบ (leyland ทั้งคู่) ปกติผมเองจะขัดผิวพลาสติกก่อนลง primer แล้วจะขัดอีกทีก่อนพ่นสีทุกครั้งเพื่อความเรียบ แต่สงสัยเขย่ากระป๋องสีน้อยไปพ่นๆไปแล้วสีออกมาเป็นก้อนๆ ก็เลยต้องขัดเอาก้อนสีออก
เสียเวลานิดหน่อยแต่ช่วยให้งานออกมาดีเหมือนเดิมครับ  ใครที่มือใหม่ทำสีแนะนำให้ขยันขัดครับ 1200 1500 2000 ก็เพียงพอครับ  (ต่อโมเดลรถขัดเยอะกว่านี้เยอะมากๆๆๆครับ ไม่งั้นพ่นแล้วสีจะไม่เงาวิ้งๆ)

สี L-63 silver grey เข้มกว่าสีพลาสติกเดิมนิดหน่อยครับ สีจะคล้ายๆโรงซ่อมบำรุงจริงๆครับ

หลังพ่นสีจริงรอบที่ 2 ก็ครบทุกมุมครับ ตากแดดแป๊ปนึงสีก็ set ตัว  สีเรียบเนียนดีเลยไม่ต้องขัดไม่ต้องพ่นอีกชั้นต่อครับ จบเลย

วันนี้มาพ่น clear ด้านแล้วครับ  ด้านกว่าเดิมหน่อยยึง ไว้ลงสีตัวเส้น และใส่สีเพิ่มบางจุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 04:07:38 PM โดย Bobby21886 »

ออฟไลน์ Aultaisen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
ตกลงยี่ห้อ Daban หรือ TT ครับ เพราะในรูปมันยี่ห้อ TT นะครับ
แต่ก็ขอบคุณที่เอามาให้ชทนะครับ กำลังตัดสินใจอยู่

ตกลงยี่ห้อ Daban หรือ TT ครับ เพราะในรูปมันยี่ห้อ TT นะครับ
แต่ก็ขอบคุณที่เอามาให้ชทนะครับ กำลังตัดสินใจอยู่

โอ๊ะ ผิดครับ ยี่ห้อ ทีที ครับ :iconpale: :iconlol:

ออฟไลน์ originalunknow

• Like: 5
  • -
ดูเหมือนฐานนี้ ตรงแผงจะมีทั้งตราของDaban และ TT ทั้งคู่เลยครับ คงเป็นทื่มาที่มีคนเดาว่า Daban กับ TT เป็นค่ายเดียวกันล่ะมั้ง

ฐาน009 แผงCเขียนตราTT

ส่วนแผงE มีตรา Daban ซะงั้น

ปล. รูปภาพเครดิทมาจาก Smilegunpla ครับผม

ออฟไลน์ Aultaisen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
ถ้าสมมุติว่าเป็นค่ายเดียวกัน ทำไมงานมันต่างกันคนล่ะโลกแบบนี้อ่ะ :iconcry:
คิดเล่นๆนะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ RX-K

• Like: 7
บางที อาจมี "จีนก๊อบจีน" รึเปล่าครับ :iconlol:

สงสัยยี่ห้อพี่ ยี่ห้อน้อง