ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน QY] OO Gundam SD ตัวแรกที่เริ่มจริงจัง  (อ่าน 5256 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
[โมจีน QY] OO Gundam SD ตัวแรกที่เริ่มจริงจัง
« เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 04:18:25 PM »
Gundam ตัวแรกที่เล่นจริงจัง โดยทำสีครับ

เนื่องจากฝีมือไม่ถึงแต่อยากทำสีเลยถอยโมจีนมา โดยก่อนซื้อก็ดู review ในเว็ปนี้ก็ ok ผ่าน หลายๆท่านบอกว่างานใช้ได้สำหรับ QY เลยจัด OO มา
เพราะดูดี และชอบที่มีปืนคู่ (เท่านี้เองครับ หุหุ)

เปิดกล่องมาเช็คแผง ok ครบ  เนื้อพลาสติกดีเลยในราคาไม่ถึงร้อย  รายละเอียดไม่คมอย่างที่เจอๆกันแต่ก็ดูดีอยู่
แต่มาเจอ jackpot กับสติกเกอร์เข้าไป เงิบเลย  ตัดมาให้เลยกรอบหมด :iconsoul:

ด้วยความเป็น SD ต่อ 15 นาทีเสร็จ มีร่องเล็กน้อย ตรงไหนเดือยยัดยาก ผมตัดทิ้งแล้วติดกาวเอาเลยง่ายๆ ไม่เสียเวลา อิอิ

ลงมือทำสีโดยพ่น primer R2000 leyland 1 รอบ ตามด้วยสีจริงอีก 1 รอบก็เสร็จพิธี
สีขาวด้าน leyland
สีน้ำเงินแคนดี้ leyland
สีแดง Ferrari Red leyland

ตอนนี้สีแห้งแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้จะพ่น clear ด้านแล้วรอตัดเส้นครับ  ไม่น่ายากเท่าไหร่ ... มั้ง  :iconpunch:

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

24.4.13

เสร็จไป 95% ตัดเส้นยังไม่ครบ รายละเอียดลงไปบ้างแล้วครับ  แต่!......ไหล่หายไปสองข้างเลย ที่เป็นดาบ  :iconcryjoy: :iconsoul:

จากที่เคยสัมผัส HG และ MG คิดผิดครับที่คิดว่า SD น่าจะเล่นง่ายโดยเฉพาะการทำสี หลายๆส่วนบังพ่นง่าย แต่หลายส่วนที่เล็กและโค้ง เข้าถึงก็ยากถ้าอุปกรณ์ไม่ครบนี้มีเฮ  :iconshy:

QY ตัวนี้ต้องบอกว่างานพลาสติกใช้ได้ครับ ปัญหาเดียวที่เจอคือเดือยยาวเกิน ประกบยังไงก็ไม่สนิท ต้องตัดออกแล้วติดกาวถึงจะดีที่สุดครับ อีกอันที่จี๊ดก็สติกเกอร์ที่ตัดมาเกินขอบทุกชิ้นครับ  นอกนั้นแจ่มมากๆ  กะว่าจะลองซื้อ SD ของ Bandai มาเล่นดูเพื่อดูความต่างของงานครับ (QY 80 บาท Bandai ในเว็ป 240+- เล็กน้อย ไม่แพงเว่อร์แบบในห้าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 07:31:02 AM โดย Bobby21886 »

ออฟไลน์ Aerries

• Verified User
  • *
  • Like: 8
Re: [โมจีน QY] OO Gundam SD ตัวแรกที่เริ่มจริงจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 03:11:21 PM »
โอ๊ เข้ามารอชมตอนเป็นตัวนะครับ

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
Re: [โมจีน QY] OO Gundam SD ตัวแรกที่เริ่มจริงจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 01:53:13 PM »
ช่วงสงกรานต์ฝนตก เลยยังไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลยครับ

แถมส่วนของไหล่ที่เป็นดาบหายไปอีก สงสัยคนงานเก็บผ้าแล้วทำหล่นหาย  :icondisapp:

คงต้องสั่งอีกตัวเพื่อเอามาเป็นอะไหล่ครับ  :iconcry: