ผู้เขียน หัวข้อ: 00 Riser + ชุดแต่ง Resin Dream Cast ครั้งแรกกับ ชุดแต่ง Resin  (อ่าน 5054 ครั้ง)

ออฟไลน์ ivodka

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับ วันหยุดยาว เลยได้มีโอกาศทำ 00 Riser กับชุดแต่ Dream Cast
ออกตัวก่อนครับว่า ครั้งแรกกับการทำ ชุดแต่ง Resin จริง ๆ ยังไม่ค่อยละเอียดในบางจุด(หลาย ๆ จุด)

ตัด และล้าง และก็แยก เป็นสี ๆ ไว้จะได้ไม่งง ครับ เนื่องจากตัว 00 Riser มันมีชินส่วนเยอะ ทั้งตัว ทั้งยาน ผมเลยทำแยก เอาแต่ตัวทำก่อน แล้วค่อยไปทำยานกะอาวุท

ประกอบ ๆ

โครงใน และ โครงยาน ใช้ Giga Star Bright Iron อยากให้สีออกมาเป็นเหล็ก ๆ

ประกบส่วนไหล่ไม่ค่อยแน่น เลยใช้กาว ช้างติดและเอาหนังยางรัดไวกันหลุด

เิริ่มประกอบตัวและชุด Resin

มาเป็นตัวแล้ว

ประกอบร่างเพิ่ม

ติด Riser

เป็นตัวเป็นตนครับ ต่อไป ต้อง พ่น Clear ติด Decal ละตัดเส้น
รอให้ฝนหยุดตกก่อนนะครับ พ่น Clear เนี้ย

เพิ่มเติมครับ หลังฝนหยุดตก

ติด Decal กับตัดเส้นกันหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 10:22:32 PM โดย ivodka »

ออฟไลน์ afee

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
Re: 00 Riser + ชุดแต่ง Resin Dream Cast ครั้งแรกกับ ชุดแต่ง Resin
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:22:12 PM »
อยากถามว่า เรซิ่นขัดยากมั้ยฮะ เมื่อเทียบกับ การขัดพลาสติก ปกติพลาสติกผมจะขัด 400 --> 1000 --> 2000

เรซิ่น ถ้าขัดเหมือนกันแบบนี้จะได้หรือเปล่าครับ พอดีอยากได้หัวไฮนิว มาครอบครองซักชิ้น

ออฟไลน์ ivodka

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: 00 Riser + ชุดแต่ง Resin Dream Cast ครั้งแรกกับ ชุดแต่ง Resin
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 07:56:43 AM »
อยากถามว่า เรซิ่นขัดยากมั้ยฮะ เมื่อเทียบกับ การขัดพลาสติก ปกติพลาสติกผมจะขัด 400 --> 1000 --> 2000

เรซิ่น ถ้าขัดเหมือนกันแบบนี้จะได้หรือเปล่าครับ พอดีอยากได้หัวไฮนิว มาครอบครองซักชิ้น

ไม่ยากครับ ไม่แข็งอย่างที่คิด ตอนแรกผมก็นึกว่ามันจะแข็ง ๆ เหมือน Resin หล่อใส่ ๆ ที่เห็นกันในท้องตลาด แต่จริงๆ แล้วมันเป็น Resin แบบ PU ค่อนข้างนิ่ม เหมือน Plastic
Step ผมเป็นอย่างนี้

ล้าง Resin--> พ่นรองพื้น --> ขัด 800 --> ขัด 1000 พ่น รองพื้น จบ

แต่ก็พลาด ๆ ลืมอุด หลุมบางจุด ปล่อย ๆ บ้างครับ