ผู้เขียน หัวข้อ: [โม TT] Perfect Grade RX-178 Fighter Mk-II Titan...จะเล่นโมจีนอุปกรณ์ต้องพร้อม  (อ่าน 9202 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
วันนี้มา WIP รวมกับ Review โมจีนตัวนี้ไปเลยนะครับ

เป็น PG ตัวแรกที่ได้มาพร้อมกับประสบการณ์กับ Gundam อันน้อยนิด แถมเป็นโมจีนด้วย งานเข้าเลยทีเดียว :iconsweat:

ดู review โมตัวนี้จากทั้งไทยและเทศที่บอกเป็นเสียงเดียวกันว่างานดี ต่อง่าย คุณภาพใกล้ของแท้เลยทีเดียว ก็ตัดสินใจถอยมาลองดูครับ กับค่าตัวที่ไม่ถึง 2 พัน
พอได้อยู่ :iconvsign:

แผงมีเยอะใช้ได้ (แอบเครียด)  เวลาต่อที่ก็ไม่ค่อยจะมี กับ ประสบการณ์กับโม gundam ที่น้อยนิด เลยมีสีหน้าแบบกระต่ายในรูปครับ "สู้โว้ย"

วันแรกต่อขาก่อนเลย จัดไป 4 ชั่วโมงเต็มกับขาสองข้าง เลิกเอาเกือบตีหนึ่ง :iconfreak:
ปัญหาเยอะมากมายตามประสาคนเล่นโมจีนครับ ทั้งเรื่องเหลื่อม ประกบไม่สนิท โดยเฉพาะพวกที่เป็นแกนหมุนรูที่เจาะมาให้จะเล็กกว่าแกนหมดเลย ดีที่มีชุดไสมือจาก Daiso มีแบบตะไบกลมๆ ต้องมานั่งแต่งรูให้ใหญ่พอดี นี่คงทำให้เสียเวลามากๆครับ   :iconnosebleed: เลยเป็นที่มาว่าคิดจะเล่นโมจีน ฝีมือกับเครื่องมือสำคัญมากๆๆๆ  :icongift: :iconshy2: ไม่งั้นตายลูกเดียว ท้าทายเหลือเกิน  นั่งตะไบไปคิดไปว่า review ที่อ่านๆทำไมบอกว่างานดีหว่า หรือคนเหล่านั้นเทพเจอปัญหาแค่นี้เลยบอกว่าหมู   :iconfreak:

แขนกับขาสองข้างรวมๆเวลาต่อน่าจะประมาณ 6 ชั่วโมงกว่าๆ เนื่องจากว่าต้องนั่งแต่ง นั่งปาด นั่งฝาน นั่งตะไบอยู่นานครับ (ถ้าซื้อของแท้สงสัยเสร็จไปนานหละ)
อีกจุดที่ต่างเลยคือ ของแท้เค้าจะหล่อขึ้นแผงแบบหลบมุม ทำให้การตัดแต่ละชิ้นจะไม่เห็นรอยมากนัก(ดูจากคู่มือต่อที่เค้าให้มา) แต่ของจีนก็ตามราคาครับ ขึ้นแผงมาตรงๆ ไม่มีหลบให้  :iconfreak:  แต่ไม่เป็นไรยังไงก็ต้องทำสีอยู่แล้วววว  งานนี้สายต่อดิบอาจจะเสียอารมณ์ได้ครับ ไม่ว่าจะคีมเทพยังไงก็มีรอยตัดแน่นอน ขาวทั้งตัวเหมือนเป็นอีสุกอีใสเลย

ลำตัวช่วงบนค่อนข้างต่อง่าย ชิ้นใหญ่ ปัญหานิดเดียวตรงแขนที่เดือยแน่นไปหน่อยครับ เวลาประกอบแขนกับลำตัวต้องออกแรงเยอะหน่อย
ผมพลาดไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู คือรูใส่เดือยแทนที่จะกลมดันหล่อมาออกเหลี่ยมๆครับ !!  :icondizzy:  ต้องมานั่งแต่ง

Jet Pack ส่วนท่อ thrusters ทั้ง 4 ขยับหมุนได้ 360 องศาครับ  หลายๆจุดของตัว jet pack ประกบได้ไม่แน่น พี่ๆท่านไหนเก่งๆคงใช้ putty อุดได้ง่ายๆครับ

นี่เป็นชิ้นส่วนเกราะขาทั้ง 2 ข้าง รวมเท้าครับ ขัดกระดาษทรายน้ำเบอร์ 1200 และ 1500 เตรียมทำสีครับ
ข้อดีของโมขนาดนี้คือ ชิ้นใหญ่ทำสีง่าย  อยู่ที่ฝีมือการพ่นแล้วหละครับ  :iconwish:

เตรียมพร้อมสำหรับการทำสีครับ :iconhappy:

ทำสีในส่วนของขาทั้ง 2 ข้างครับ ต้องบอกว่างานนี้เห็นความต่างของสีกระป๋อง 2 ยี่ห้ออย่างชัดเจน ระหว่าง TOA กับ Leyland .... เป็น คหสต ผมเองนะครับ แกะใหม่ทั้งคู่ Leyland ให้แรงอัดลมที่แรงดี และเม็ดสีระเอียดกว่านิดๆ ทำให้เวลาพ่นสีติดชิ้นงานเนียนดี ส่วน TOA เม็ดสีใหญ่กว่าหน่อย แรงลมอาจจะแรงไม่เท่า (รู้สึกจริงๆนะครับ) สีที่ได้ไม่ค่อยเนียนเท่า Leyland

ในรูปฝั่งสีทองและเทาใช้ของ TOA ส่วนสีน้ำเงินใช้ของ Leyland ครับ  โดยสรุป งานออกมาก็น่าพอใจทั้งคู่ครับ

หลังทำสีก็มาลงรายละเอียดแต่ละส่วน พระเอกของงานตอนนี้คือ Real Touch Marker ที่เป็นการใช้ครั้งแรกเลยครับ แต่ใช้ง่ายมากๆ ขา 2 ข้างหมด cotton bud ไป 3 ก้าน  หลังลงแรเงาแล้ว งานดูเด่นขึ้นเยอะมากๆๆ  :iconwish: (ไม่เคยทำกันดั้มแล้วดู ok แบบนี้มาก่อน....ดีใจ :iconwink:) ถือว่าคุ้มค่ามากทั้งตัวโมเอง และค่าปากกา
รูปจากกล้อง Iphone 4 ครับ ถ้าได้กล้องใหญ่มาถ่ายรูปคมๆน่าจะดูดีกว่านี้  .... ถือว่า Real TOuch Marker ควรมีติดตัวไว้เลยไม่ว่าจะสายทำสี หรือต่อดิบตัดเส้นครับ เพราะตัดเส้นก็ง่าย แรเงาก็ได้  แจ่มมาก

เสร็จไปแล้ว 99% ครับ เหลืออย่างสุดท้ายคือโล่ ที่บ้านพอดีมีสีเงินของ Pylac แต่พ่นมาแล้วเกล็ดสีเงินใหญ่มากๆ จากเดิมวางแผนจะใช้แค่ real touch marker ตบแต่ง เลยต้องเปลี่ยนแผนมาทำการ wash แทน โดยผสมสีดำด้านของ Tamiya 1 หยด กับตัวทำละลาย 4 หยดครับ ออกเหลวนิดนึงแล้วละเลงให้ทั่ว จากนั้นเอาสำลีปาดส่วนเกินออก

มาครั้งต่อไปคงเข้าหน้า Show Off แล้วครับ  :iconcry:  ใกล้ปิดฉากซะที  :iconhappy:

SHOW OFF: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=27882.msg215739#msg215739
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 02:23:11 PM โดย Bobby21886 »

buggy

• บุคคลทั่วไป
โอ้ว รีวิวได้ละเอียดมาก ชอบๆ กะถอยเหมือนกันตัวนี้
แต่เห็นอย่างนี้คงถอย ออกห่างซะมากกว่า
จะติดตามอย่างใกล้ชิด รบกวนรีวิวละเอียดๆเลยนะคร้าบ

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 0
ตัวนี้งานโอเค ..ดีเลยนะครับ
สำหรับผมการต่อแทบไม่มีปัญหาเลย

มีปัญหาตอนต่อระบบไฟแค่นิดหน่อยเอง
ต้องจูนปรับแต่งกันเล็กน้อย

แปลกจัง.. สงสัยจะเจอล็อตแจ็กพ็อต
แต่ส่วนใหญ่งานจีนที่มีปัญหาเพราะตัด gate ไม่เรียบร้อยกันนะครับ
แค่เศษเกินๆนิดนึงก็ทำให้ประกบกันยากแล้ว
..ต้องดูดีๆ บางที gate มันหนากว่าโมแท้เหมือนกัน
หรือต้องดูตั้งแต่ต่อโครงใน บางทีกดประกบกันไม่สนิทดี ใส่เกราะนอกก็ไม่สนิทตามไปด้วย
อาจต้องเฉือนเดือย คว้านรูสักรอบนึง

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
ตัวนี้งานโอเค ..ดีเลยนะครับ
สำหรับผมการต่อแทบไม่มีปัญหาเลย

มีปัญหาตอนต่อระบบไฟแค่นิดหน่อยเอง
ต้องจูนปรับแต่งกันเล็กน้อย

แปลกจัง.. สงสัยจะเจอล็อตแจ็กพ็อต
แต่ส่วนใหญ่งานจีนที่มีปัญหาเพราะตัด gate ไม่เรียบร้อยกันนะครับ
แค่เศษเกินๆนิดนึงก็ทำให้ประกบกันยากแล้ว
..ต้องดูดีๆ บางที gate มันหนากว่าโมแท้เหมือนกัน
หรือต้องดูตั้งแต่ต่อโครงใน บางทีกดประกบกันไม่สนิทดี ใส่เกราะนอกก็ไม่สนิทตามไปด้วย
อาจต้องเฉือนเดือย คว้านรูสักรอบนึง

โชคจริงๆครับที่เจอกล่องนี้ ของผมระบบไฟไม่มีอะไรเลยครับ ต่อแป๊ปเดียวลองใส่ถ่านไฟติด ok ถอดถ่านออก หุหุ
แต่เรื่องเดือย เรื่องรูนี่แหละครับ หลายๆแห่งผมคว้านรูเล็กไปนิด ใส่แกนไปแทบจะหมุนไม่ได้เลยครับ
โดยเ)พาะแขน กับขาเดือยมันแน่นมากๆ หลังทำสีคงต้องมานั่งคว้านรูอีกทีครับ ตอนนี้จะโพสท่าแขนกับขาที จับบิดปุ๊ปชิ้นส่วนหลุด (เพราะต้องออกแรง  :iconsoul: :iconcryjoy:)

แต่โดยรวมออกมาดีครับ ดูแข็งแรงดี แต่รายละเอียดงานยังไม่ดี (ตามราคา)

โอ้ว รีวิวได้ละเอียดมาก ชอบๆ กะถอยเหมือนกันตัวนี้
แต่เห็นอย่างนี้คงถอย ออกห่างซะมากกว่า
จะติดตามอย่างใกล้ชิด รบกวนรีวิวละเอียดๆเลยนะคร้าบ

ข้ามไปหลายช็อตเหมือนกันครับ พอดีต่อหลังลูกนอน ต่อเสร็จก็ตีหนึ่งตีสองหลับเป็นตายเลยครับ :iconpale:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 06:47:10 AM โดย Bobby21886 »