ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง by JinBikeR] Bandai MG GAT-X103 Buster Gundam กันดั้มปืนโหดแห่ง 4 ยอดกุมาร [โหลดโหดมาก]  (อ่าน 26535 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix, etc. ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[อนิเม & เกมส์] [แกะซองลองอ่าน] Gundam Weapons Mobile Suit Gundam 00V Special Edition >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Repsol Honda NSR500'98 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-178 Gundam Mk-II Ver. 2.0 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MS-18E Kampfer >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-0 Unicorn Gundam HD Color + MS Cage >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSA-0011[Ext] Ex-S Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai PG RX-78 GP01 Gundam GP01/Fb >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] 1/72 Kotobukiya Zoids Liger Zero Schneiders >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya Z.O.E. Jehuty >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Infinite Justice >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Strike Freedom >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG RX-78-2 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG Aile Strike Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-78-2 Ver. 2.0 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSN-001A1 Delta Plus >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X207 Blitz Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X102 Duel Gundam Assault Shroud >>>CLICK<<<

หายหน้าไปจากห้องรีวิวเป็นครึ่งๆปี ก็ไม่ใช่อะไรครับ ติดภาระกิจอันสุดแสนจะโหดร้ายอยู่ นั่นคือเรียนปริญญาโทครับ
ช่วงนี้พอมีเวลาว่างเลยหยิบรีวิวที่เคยทำค้างไว้ตั้งแต่ปลายปีที่แล้วเอามาทำต่อ สำหรับวันนี้ก็เป็นกันดั้มปืนโหดแห่ง
แก๊งสี่ยอดกุมาร Buster Gundam นั่นเอง จริงๆสี่ยอดกุมารนี่น่าจะรีวิวจบไปตั้งนานแล้วนะถ้าไม่ติดภาระซะขนาดนี้.....

ตัวโมเดลก็เหมือนเพื่อนๆครับเพราะโครงในบล๊อคเดียวกันเลย จุดขยับก็เหมือนๆกัน ข้อต่อต่างๆยังทำได้ดี
หนาแน่น แข็งแรง ไม่มีอาการยวบย้วย กิ๊กก๊อกให้เห็นเลย ถือว่าเป็นเซ็ทที่น่าเก็บจริงๆครับ

เริ่มจากหน้ากล่องเหมือนเดิมครับ

เทียบกับ Duel แล้วกล่อง Buster บางมาก บางเท่ากับ Blitz เลยครับ

ทั้งหมด 13 แผงครับ ดูน้อยๆไปหน่อย

จะเห็นว่าหลายๆชิ้นก็ย้อมมาจากแก๊งเขานั่นแหละ

Manual

ดีคอลต่างๆก็ตามมาตรฐานครับ

Body

Head

Arms มือมีมาให้ 4 แบบเหมือนเดิม (ดูรายละเอียดได้ใน Blitz Gundam) แต่ใช้จริงๆคงใช้อยู่แค่ 3 เพราะมือแบบนิ้วชี้เหนี่ยวไกคงไม่ได้ใช้

Legs

Waist

สำหรับ Buster ผมว่ารูปร่างมันสวยนะ เหมือนนายแบบที่มีกล้ามที่กำลังพอดีๆ ไม่แห้งไปเหมือน Blitz และไม่หนาไปเหมือน Duel AS

สำหรับจุดขยับหลักๆก็เหมือนกับเพื่อนๆเลยครับ ใครอยากดูแบบเต็มๆให้ไปดู Blitz นะครับมีบอกไว้หมด

ไหล่ทั้งสองข้างเปิด Missile Pods ได้

Cockpit

Weapons

มีแค่สองกระบอกครับ ทางซ้ายคือปืน Railgun 350mm Gun Launcher ส่วนทางขวาคือ 94mm High-energy Rifle
โดยปกติปืนสองกระบอกนี้จะอยู่แยกกันโดยมือขวาจะเป็น 350mm ส่วนมือซ้ายจะเป็น 94mm แต่ก็สามารถเอามารวม
เป็นกระบอกเดียวกันได้ โดยรวมได้สองแบบ คือ เอา 350mm ไว้ด้านหน้าเรียกว่า Anti-Armor Shotgun และอีกแบบคือ
เอา 94mm ไว้ด้านหน้าเรียกว่า Hyper Impulse Long-Range Sniper Rifle

ตัวชิ้นสีเขียวจะเลื่อนขึ้นลงได้ เอาไว้รวมร่างกับปืนอีกกระบอก ถ้าจะเอากระบอกไหนต่อท้าย กระบอกนั้นก็ต้องเลื่อนชิ้นสีเขียวนี้มาไว้ด้านหน้า

ตรงมือจับสามารถขยับได้

ตรงส่วนนี้เป็นกลไกเอาไว้ขยับเวลาที่เอาปืนติดกับเอว ก็คือตรงชิ้นสีขาวจะติดกับเอวตลอด และแต่ละท่อนก็สามารถหมุนได้รอบเพื่อความอิสระในการโพสท่า

ตรงปากกระบอกก็มีมือจับมาให้

ปืนอีกกระบอกก็มีกลไกเหมือนกันครับ

ฟิกดีอาร์ก้า

พอติดปืนเข้าไปแล้วเท่ขึ้นเยอะ

Action กันยาวๆเลยครับ

หล่อกินกันไม่ลงจริงๆ  :iconwink:

ข้อดี
- จุดขยับแข็งแรง ไม่มีส่วนไหนหลุดบ่อยจนน่ารำคาญเลย
- ปืนโหดเท่มาก โพสกันมันส์มือ
- มีให้เก็บจนครบทีม

ข้อเสีย
- ปืนพอติดกับตัวแล้วอาจจะขยับยากไปหน่อย
- การขยับปืนไม่ได้อิสระมากอย่างที่คิดสักเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ ถือว่าโอเคอยู่

ก็เป็นอีกตัวที่น่าเก็บครับ สวย เท่ แบบเรียบง่าย ที่สำคัญคือยืนกันครบแก๊งแล้วสวยขึ้นอีก 400% เลย (ตัวละ 100%)
ถ้าเอามายืนเดี่ยวๆ ยืนเฉยๆอาจจะไม่เท่สักเท่าไหร่ ลองจับมาขยับจับโพสสักหน่อย เท่แน่นอน ไม่ผิดหวังครับ

แล้วพบกันใหม่ครับ บ๊ายบาย  :iconsmile:

ออฟไลน์ kakashioo

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
ฉากหลังสีดำสวยมากเลยครับ ภาพดูสวยเชียว  :iconwish:
ส่วนตัวผมชอบตัวนี้ที่สุดในกลุ่ม 5 ตัวเลย ทรงมันสวยดี

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
รีวิวได้สุดยอดมากครับ ฉากดำถ้ามีจุดขาวหน่อย คงได้บรรยายกาศแบบอวกาศ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
ในบรรดา 5 ตัวนี้ผมชอบตัวนี้สุดแล้วครับ
ท่านจินรีวิวได้ละเอียดสุดๆเลยนะครับ
คุณภาพไม่ตกเลยจริงๆ
ปล.ฉากสีดำสวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
มุมกล้อง/จับภาพชัดเจนมาก พื้นดำกลืนๆสีเข้มบางส่วนของนายแบบไปแต่ก็มีเสน่ห์ไปอีกแบบครับ
ผมก็ว่านะ ตัวนี้สวยสุดในสามตัวที่ยืนเรียงกัน สีโมก็ออกแนวรถถังทะเลทรายดี :iconvsign: (แต่ถ้ามี Aegis ก็อาจดูเฉยๆกว่าในด้านความแปลก  :iconangry: ) เพิ่งได้ไล่ดู SEED HD REM. (Sub Eng) จาก Youtube เมื่อไม่นานมานี้ ในด้านของโมฯ ชอบลูกเล่นเกราะของ Duel, และก็ชอบสีทะมึนแบบ Blize (ในเรื่องดันตายก่อนเพื่อนเลย :iconsoul:), แต่สุดท้ายดันสอย Aegis มาก่อนซะงั้น
กะว่าระหว่างรอ MG GEARA กำลังเลือกอยู่สี่-ห้าตัว ตัวนี้ก็เปนหนึ่งในตัวเลือกอันดับแรกอยู่เหมือนกัน (ที่เหลือข้ามภาคกันเลย infinite Justic, MS-06R-1A Shin's Ver.2.0, Gelgoog Mass Product Ver.2.0 และก็ S-Gundam <ตัวนี้ต้องประมาณมึนๆกะหน้ามืดแบบไม่มีอะไรจะต่อละ เพราะซ้ำบางส่วนกะ EX-S, ราคาสูงพอควรและเป็นโมรุ่นเก่าแต่น่าเก็บ>)
ว่าแต่...เท้าของเจ้า series ใหม่นี่ น่าจะดีกว่า strike Ver. แรกใช่ไหมครับ? Aegis เองก็หลวมๆนะเลยยกฐานให้ไปอันนึงเลย  :iconshy: (เจ้า Strike กะ Rouge นี่ย้วยมาก ว่าจะปลดจากชั้นฯ จับถอดมาเก็บเป็นอะไหล่ละ)
วัดใจรอดู (ยาวๆ) เหมือนกันว่า Strike RM (HD.)Ver. จะออกเปน Pack รวม Perfect Strike แล้วค่อยสอย.

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
ภาพสวยมากครับ

เล่นแต่โมจีนแบบผม เห็นรายละเอียดบนโมในแผงและสีที่เข้มสวยแล้วก็คิดนะว่าที่แพงกว่า 3-4 เท่านี่มันคุ้มมากอ่ะ คุ้มกว่ามานั่งลุ้นโมจีนแต่ละกล่องว่าจะโดนไม่โดน  :iconnasty:

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
สุดยอดรีวิวเลยครับ

ละเอียด และถ่ายภาพสวยมากๆ เหมือนซื้อมาต่อเองเลย  :iconlol:

ออฟไลน์ zephyr

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
ขอบคุณมากครับ ภาพถ่ายพัฒนาขึ้นมากๆ ดูเป็นมืออาชีพเลยทีเดียวครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ sumryibb

• *
  • Like: 3
ไม่แน่ใจว่า กันดั้มมันสวย หรือคนถ่ายรูปเทพพพพพพพ
 55555  :iconshy:

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
รีวิวซะอยากได้

• กัน-โอตะ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :icongift:

สำหรับเท้าของ GAT ซีรีย์เก่ากับใหม่นั้นไม่ได้ต่างกันเลยครับ ลักษณะเหมือนกันเด๊ะ
ลองดูภาพประกอบตะไคร้เวอร์ชั่นเก่าจาก Dalong ดูครับ แล้วเอาไปเทียบกับชิ้นส่วน
ของบัสเตอร์ดู จะเห็นว่าส่วนเท้าลักษณะจะเหมือนกันเลย

แต่ผมก็พอมีวิธีทำให้มันแข็งแรงขึ้นครับ คือเวลาตัดเกจเนี่ย ถ้าตรงบอลจ๊อยท์
มันมีเกจอยู่ ก็อย่าตัดเกจจนหมดครับ ให้เหลือไว้นิดหน่อยจะทำให้แน่นขึ้นครับ

วิธีนี้ใช้ได้กับทุกส่วนที่เป็นบอลจ๊อยท์แล้วก็มีเกจตรงหัวบอลนะครับ
เช่นพวกข้อมือ ข้อนิ้ว โดยเฉพาะข้อนิ้วของ Zaku II 2.0 ที่แยกนิ้วมาให้ทุกนิ้ว
ผมมีอยู่ตัวนึง ตอนนั้นตัดเกจซะหัวบอลจ๊อยท์กลมเกลี้ยงเลย ไปๆมาๆตอนนี้
นิ้วง่อยแล้วครับ เพราะมันเกลี้ยงเกินเลยทำให้ลื่นไปกลายเป็นโรคไขข้อเสื่อมขั้นรุนแรง

แต่บางส่วนก็ต้องดูด้วย ถ้าเหลือเกจไว้มากเกินอาจจะทำให้เบ้าแหกได้ เช่นข้อนิ้วของ
Zaku II 2.0 ถ้าเหลือเกจมากเกินอาจทำให้เบ้าตรงมือแตกหักได้ครับ ให้เหลือไว้พอประมาณพอ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
^
^
^
อ่อ.... trick นี้ก็ไม่เลวครับน่าสนใจครับ จะนำไปใช้บ้าง
จริงๆในกรณี Strike ของผม ถ้าระบุน่าจะเปนชิ้น D7 กับ D8 ที่เข้าล๊อคกันเปนข้อพับปลายเท้ามากกว่าครับ แบบว่ามันหน้าคะมำ ตกจากชั้นวางชิ้นส่วนหัก :iconcryout:
ถัดมาเป็นชิ้นบังต้นขา A12-13 ซ้าย-ขวาหลุดง่ายมาก
อีกจุดก็เป็น Shock Up หลอกๆที่ข้อเท้ามาแบบเดียวกันเลย  :iconsoul: น่าจะทำแบบ Mk-II Ver.2.0 มาหนะ มันจะช่วยพยุงไม่ให้หน้าคว่ำได้ระดับนึงเลย (คิดในกรณีเฉพาะต่อดิบเอาก่อน ถ้ามาเต็ม/สมบูรณ์ก็ดีไป แต่ท้ายสุดยังไงก็ก็ต้องโมเพิ่มอยู่ดี) เจ้า Strike RM. ชิ้นที่ว่าฯ ก็น่าจะไม่หนีกันแน่ๆ แต่ดีกว่าตรงสัดส่วนรวมๆสวยขึ้น นำมาวางกับสี่ตัวใหม่ได้ไม่อายเพื่อนๆเลย

ออฟไลน์ Zeal

• *
  • Like: 0
สวยงามมากครับ เทพทั้งโมทั้งคนทำ  :iconlove:

เมื่อไหร่ จะได้อย่างเค้ามั่งเนี้ย...  :iconcryout: :iconcryout:
มือใหม่มากๆ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^ ^

• กัน-โอตะ
^
^
^
^
เอ้อ อันนี้ผมไม่ได้ทำอะไรนะครับ ต่อดิบอย่างเดียวเลย ใครๆก็ทำได้ครับ  :icondizzy:

ออฟไลน์ Deadmanwalkin_84

• *
  • Like: 0
สวยลงตัวครับ

ออฟไลน์ Aerries

• *
  • Like: 8
โอ๊ว งานสวยงามมาก

ถ่ายรูปได้สวยมากครับ

บอลจอยท์สำหรับผม หยดกาวตราช้างไปหน่อยนึงแล้วรอให้แห้งก่อนประกอบก็ช่วยได้แน่นขึ้นได้ครับ ให้มันฟิตกว่าเดิมหน่อย