ผู้เขียน หัวข้อ: [Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 04 - Way to fall [END]  (อ่าน 18029 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 04 - Way to fall [END]
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 09:08:53 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=Bhl4fAwTrPA[/youtube]

พักไปนาน.....  ดันเลือกงานยากไปหน่อย (จริงๆคือช่วงนี้ เป้นช่วงท้าย Generation ของ PS3 กับ XBOX360 แล้ว เกมส์ดีๆนี่ออกแทบทุกเดือน)

Superia Dragon ก็ฝังแกนเหล็กไปหมดแล้ว มาตายเอาตอนจะฟังจอยย์นี่แหล่ะ ตัวมันรกไปทั้งตัว ตอนนี้มุขตัน พักยาวจนกว่าจะหาจอยย์ท่าท่างเหมาะๆได้ไปก่อน
จริงๆถ้าเอาง่ายๆ สังเวย MG ซักตัวมาทำจุดขยับคงง่ายขึ้นเยอะ แต่ตอนนี้ยังไม่รู้จะสังเวยอะไร พักใว้ก่อนละกัน มุขตันจริงๆ เพราะตัวเรซิ่นออกแบบมาแบบฟิกตายตัวเลย

สำหรับโมในรอบนี้คือ เมสเซร่า
ที่ยกมาทำเพราะเห็นหัวข้อพลาโม่ของ TG ก็เลยตามกระแสกับเขาซะหน่อย

สำหรับตัวนี้ จุดด้อยคือตรงขา ถ้าอุดขัดติดกาวไปแล้วตรงเข่าจะต้องกั้นพ่นนี่แหล่ะ

ก็เลยทำการหั่นแยกชิ้นเพื่อให้อุดขัดได้ และไม่ต้องกั้นพ่น
ตรงส่วนน่อง ตัดขอบๆออก ซึ่งได้ผลดี  แต่ส่วนของขาที่เหลือ  ยอมแพ้จริงๆ
อันที่จริงจะตัดตรงสันเพื่อแยกชิ้นก็ทำได้  แต่ไม่อยากทำเพราะไม่อยากไปแก้แบบโดยไม่จำเป็น แต่ก็ยังอยากขัดรอยประกบตรงเข่า ก็เลยตัดมาแค่นั้น
คือตัดตรงขาด้านล่าง เพื่อแยกชิ้นสีม่วงดำ ไม่งั้นถ้าติดกาวเพื่อขัดหัวเข่าไปแล้ว ตรงสีม่วงดำจะแยกชิ้นเพื่อแยกพ่นสีไม่ได้
รวมๆแล้ว.....  ยอมกั้นพ่นไปเลยอาจจะง่ายกว่าก็ได้นะ 555  แต่ส่วนตัวยอมขัดไม่ยอมกั้น เพราะอยากพ่นรวดเดียวมาพ่นไปกั้นไปมันเสียจังหวะ

ส่วนของแขนเองก็เช่นกัน หั่นรูออกเพื่อให้หลังพ่นสีสามารถยัดข้อต่อเข้าไปได้  ไม่งั้นถ้าอุดขัดแขนไปแล้วตรงศอกจะติดตายไปเลย

ส่วนของไบน์เดอร์เองก็เช่นกัน  ถ้าติดกาวอุดขัดส่วนสีฟ้าไปแล้ว จะแยกชิ้นสีม่วงออกไม่ได้

ทางแก้ คือหั่นส่วนนี้ทิ้ง

เพราะเวลาเอาทั้งสีดำกับฟ้ามาต่อกัน  ตรงส่วนยึกยือนี้จะเป็นสลัก ทำให้ถอดไม่ได้ ซึ่งถ้าเราหั่นตามรอยเส้นพอดี จะสามารถติดกลับไปทีหลังได้โดยไม่ทำลายความเป็นออริจินอลของตัวโมเลย

ส่วนประกบ ของเดิมเป็นรูวงกลม ตัดเป้นจัทร์เสี้ยว เพื่อให้ยัดกลับเข้าไปได้
หลังทำ ทำให้แยกชิ้นทำสีง่ายขึ้นเยอะมาก

เริ่มทำการอุดขัด สำหรับตัวนี้ผ่ากลางไม่เยอะเท่าใหร่นัก แต่ที่ชวนเซงคือถ้าติดกาวอุดขัดไปแล้วถ้าไม่แก้งานเพิ่ม ที่แยกสีมาให้ไร้ความหมายไปในทันที

พวกตามรอยตัดก็เหมือนเดิม เอาพุตตี้ + ทินเนอร์ทาเอา

ส่วนที่ชวนแค้นใจอีกอันคือกรงเล็บ  ถ้าดูจากภาพหน้ากล่องจะเห็นว่าเล็บมันสวยมาก
แต่ความจริงเป็นสิ่งที่โหดร้าย......  พลาโม่บันได รูทั้งอัน......  บัดซบสิ้นดี.....

ซึ่งทางเลือกสุดท้ายก็สูตรเดิม เอา Epoxy putty อุดเอา

ซึ่งพุตตี้ตัวนี้ พอเซตตัวแล้วแข็งมากหั่นลำบาก  แต่ตอนคาบเกี่ยวระหว่างแข็งตัวกับตอนนิ่ม ราวๆหลังผสม A กับ B ไปแล้วซัก 2 ชั่วโมง จะนิ่มอยู่สามารถพอจะหั่นได้
แต่ข้อเสียของตอนหั่นตอนกำลังจะแข็งนี้คือ แรงยึดเกาะอาจละลดลงได้ เพราะช่วงเซตตัวแรงยึดเกาะก็ค่อยๆขึ้นมาแปรผันกับความแข็ง ถ้าใครอยากได้ความคงทนก็ไปหั่นเอาหลังแข็งดีกว่า

หลังจากหั่นก็เหมือนเดิม อุดพุตตี้เตรียมอุดขัด

หลังขัด เดินร่องซะหน่อย

เสร็จแล้วก็เริ่มพ่นกัน เริ่มจากสีแรกคือส่วนของสีเทา ที่เป้นข้อต่อ 

งานสี เอาขาว + เทา + น้ำเงินเล็กน้อย พ่นไล่บนสีรองพื้น + ดำ ให้ออกเทาเข้ม

เสร็จแล้วก็งานประจำ...กั้นพ่น

ที่พ่นสีเทา โครงในไปก่อน  เพราะถ้าพ่นฟ้าไปก่อน จะพ่นพวกซอกตามเล็บลำบาก
รวมๆแล้วไม่น่ายากอะไร  แต่ลำบากตรงที่ดันซื้อ Metal Gear Legacy มานี่แหล่ะ......  ช่วงท้าย Gen นี่เกมส์ดีๆออกกันเพียบจริงๆวุ้ย ว่าหลังเล่นจนไม่มีอะไรคาใจกับ The last of us แล้วมันจะเหลือแค่ไม่กี่เกมส์แล้วเชียวนะ เหอๆๆ พอเห็นชื่อ hideo Kojima แล้วมันควักตังไปเองเฉยเลย พอมาเล่น Metal Gear Solid 3 แบบ HD แล้วรู้สึกว่าภาพมันสวยผิดกับตอนเล่น PS2 อย่างเห็นได้ชัดเลยทีเดียว ตอนนั้นเอา PS2 มาต่อทีวี Full HD แล้วภาพแตกน่าเกลียดมาก พอเป็นเวอร์ชั่น HD ที่ปรับแก้เพื่อ PS3 แล้วภาพนี่แบบว่ายังพอเทียบกับเกมส์ Gen นี้ได้สบายๆเลย ทั้งๆที่เป็นเกมส์ Gen ที่แล้ว แม่เจ้า แถมมีเกมส์ FC ของ Metal Gear ทั้ง 2 ภาคมาให้เล่นอีก ราคาแค่พันกลางๆได้ขนาดนี้คุ้มโคดๆ
สรุป....จะทำทันใหมเนี่ย Metro last light ก็ยังไม่ได้เล่น 555.........

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=fLJC3LqZafU[/youtube]
ที่เลือก Messala เพราะมันได้อารมณ์เกมส์ยานบินยุค '90 นี่แหล่ะ......  เกมส์แนวนี้ยุคหลังๆ หาติดตาตรึงใจยากจริงๆ.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2013, 09:59:44 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: [Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 01- Afterimage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 10:43:56 PM »
 :icongift: รอดูตอนพ่นสีเสร็จอีกครั้ง
กรงเล็บนี่...น่าจะสังเวยมือจาก PG ของจีนตัวใดตัวนึงก็อาจดูดีก็เปนได้นะ ขยับได้แต่ก็คงตกแต่งเพิ่มยุ่งยากน่าดูเลย  :iconwish:
ส่วน MonoEye นี่ก็น่าจะมีรายละเอียดซักหน่อยแต่ลุงก็ไม่ยอมทำมาเช่นเดิม ของเจ้า Asshima ผมก็คว้านแล้วเอาชุดแต่งเดือยขยับเบ้ากลมขนาดเล็กกะ Epoxy ยัดเข้าไปแทนแล้ว เตรียมจะใส่ MS.Len อันเล็กอยู่ (พอดีติดงานนอกเลยยังไม่สะสางต่อ) ก็ดูมีอะไรขึ้นมาหน่อย
Messala นี่รอเดือนหน้าว่าจะกดสั่งไปบ้างละ แก๊งค์ภาค Z 1/144 นี่เป็นก๊วนเดียวที่ได้มาอยู่บนชั้นวางที่บ้าน และถ้าเจ้า Dejeh ลุงทำเพิ่มจากเกรดเก่ามาอีกซักตัวคงจะดี (เห็นเกรดเก่ามารีฯขายเลยมองๆดูอยู่เช่นกัน)

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: [Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 01- Afterimage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 01:26:01 PM »
ขนาดเล่นเกมไปด้วย งานยังเสร็จไว นาโรซะอย่าง  55555555

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 02 - Fade
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 07:25:14 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=Kkwuw26ESn4[/youtube]

หลังจากกั้นพ่นก็มาที่สีหลัก คือ น้ำเงิน

สีที่ใช้ หลังพ่นรองพื้น
พ่น โคบอลบลู + แดง เป็นสีม่วงลงไปก่อน พ่นไล่โดยการเพิ่มสีขาวลงไป

ส่วนตามา ของสีแดง  เริ่มโดยพ่นรองพื้น แล้วพ่นไล่ด้วยสีขาว

พ่นแดงทับ  ส่วนที่เป้นสีเทาของสีรองพื้นจะดูมึบ ส่วนที่่พ่นสีขาวจะแดงสว่าง
แต่เทคนิคนี้ใช้กับสีไกอาไม่ค่อยดีนัก เพราะสีมันพ่นทับกันง่าย เลยดูไม่โดดไปมาก  สงสัยต้องให้เข้มกว่านี้

พ่นเหลืองบนชิ้นรหลัง ด้วยออเรนจ์เยลโล่
สีเหลืองต้องพ่นสองรอบ  หลังพ่นดำต้องกั้นพ่นเหลืองอีกรอบ
อันนี้พ่นเหลืองเพื่อกั้นพ่นดำ ไม่งั้นพ่นดำกั้นเหลืองจะยาก

สำหรับสีแดง แยกมาแต่สุดท้ายก็ต้องกั้นพ่นอยู่ดี.......

มาวอชกันหน่อย กับอุปกรณ์ใหม่ พาเนลไลนน์วอชของทามิย่า

ข้อดีของมันคือ  มีภู่กันอยู่ภายในตัวของมัน  กับสีเอนาเมลที่ผสมมาเพื่อวอชโดยเฉพาะ

ความรู้สึกแรกตอนที่ใช้ คือ มันยอดมาก!!
คือภู่กันที่ขวดนั้นเล็กกำลังดี และหัวแหลมมาก และยังควบคุมจำนวนหมึกที่ภู่กันได้อย่างง่าย  ลืมปัญหาใช้ภู่กันมาวอชแล้วขี้เกียจล้างไปได้เลย
และเพราะคุมปริมาณหมึกง่าย และหัวภู่กันที่เข็ม ประกอบกับน้ำหมึกที่ผสมมาอย่างพอดี ทำให้สีใหลลื่นไปตามร่องได้อย่างง่าย

แต่ข้อเสีย ก็มีเหมือนกัน.....
คือ สีมันแห้งช้าบัดซบมาก  และกลิ่นแรงมาก
ให้พูดตรงๆ มันคือ สีทามิย่าผสมทินเนอร์ X-20 นั่นเอง คุณสมบัติของมันเหมือนเดิมเป๊ะ
ที่แยกคือ มันแห้งช้ามาก!!!  สำหรับคนที่ใช้น้ำมันไฟแช็คจนชินชาจะรู้สึกว่ามันแห้งช้ามากๆ ราวๆ 1 ชั่วโมงกว่าจะจับมาวอชพอจะเช็ดออกได้ ผิดกับน้ำมันไฟแช็คที่แทบจะทาแล้ววอชได้เลย
ข้อดีคือสีขวดนี้คงไม่ต้องเติมทินเนอร์บ่อยๆ  เพราะเป้นชั่วโมงกว่ามันจะแห้ง 
แต่เนื่องจากมันแห้งช้านี่แหล่ะ  จะหยิบจะจับอะไรทีต้องระวังอย่างมาก 

รวมๆ มันก็โอเคนะ  ชอบภู่กันมันมาก  แต่แห้งช้าไปหน่อย
รวมๆ ซื้อมาซักอันก็คุ้มดีครับ  หมดแล้วค่อยซื้อสีมาเติม  สะดวกดี ขี้เกียจล้างภู่กัน......

รอจนแห้งซักชั่วโมง ก็มาเช็ดสีส่วนเกินออก ด้วยน้ำมันไฟแช็ค + ทิชชู่เหมือนเดิม

ภามว่ามันกัดพลาสติกใหม  กับสีสูตรที่ผสมมาเพื่อวอชเส้นโดยเฉพาะ?
คำตอบคือ กัดเหมือนเดิมครับ  ทางที่ดีอย่าให้สีไปตกบนร่องหรือชิ้นส่วนที่ขบกันอยู่  ไม่งั้นโดนทินเนอร์กัดแตกเหมือนเดิม.....
และเนื่องจากสีมันแห้งช้านี่แหล่ะ  เลยทำให้มีเวลาที่ทินเนอร์จะกัดพลาสติกนานกว่าน้ำมันไฟแช็ค 

สรุปก็คือมันก็คือสีเอนาเมลทามิย่าที่เติมทินเนอร์มาให้น่ะแหล่ะ.............  คุณสมบัติเหมือนเดิมเป๊ะ..........

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=QRGzoP5NpLI[/youtube]

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Wulther

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -15
  • Blue Cosmos
Re: [Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 02 - Fade
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 03:58:19 PM »
เอ่อผมถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ ลำโพงในรูปนั่นมัน elephant sp 011 ใช่รึเปล่าครับ อยากถามว่าเสียงดีมากไหมครับ(คือมีคนบอกว่ามันเสียงดีกว่า creative t40 เสียอีก คอมผมใช้ซาวการ์ดออนบอร์ดเท่านั้นเองกลัวซื้อมาแล้วใช้ไม่ถึง(สำหรับt40นะ) ราคาt40 4.5k ส่วนตัวนี้ไม่เกิน1ม่วง+1แดง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 04:01:16 PM โดย Wulther »
เพื่อโลกสีครามอันแสนบริสุทธิ์ของพวกเรา!!!!

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 05:47:15 PM »
เอ่อผมถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ ลำโพงในรูปนั่นมัน elephant sp 011 ใช่รึเปล่าครับ อยากถามว่าเสียงดีมากไหมครับ(คือมีคนบอกว่ามันเสียงดีกว่า creative t40 เสียอีก คอมผมใช้ซาวการ์ดออนบอร์ดเท่านั้นเองกลัวซื้อมาแล้วใช้ไม่ถึง(สำหรับt40นะ) ราคาt40 4.5k ส่วนตัวนี้ไม่เกิน1ม่วง+1แดง)

ครับ ก็ดีสมราคาไปมากๆ

ใช้แจ็ค 3.5 อ่ะครับ  ไฟ ซัพพราย ใช้ USB เป็นหลัก ไปหาตัวชาร์จพวกไอโฟนไอพอดใช้ได้

รีวิวเลยละกัน
รวมๆครับ  หายากชิบเปง  ได้มาจากร้านกล้วยไอทีอ่ะครับ ราคาก็ราวๆนั้นล่ะครับ
แรกๆตอนเปิดกล่องมา  ก็งั้นๆล่ะครับ  เสียงดีระดับนึงแต่ยังไม่ปิ๊ง  เพราะผมใช้ UE900 + สาย Lune MK-III อยู่แล้ว
พอใช้ไปซัก 1-2 เดือนหลังเบอร์นเริ่มเห็นความเปลี่ยนแปลงครับ  เริ่มรู้สึกดีขึ้นเรื่อยๆ เลยไปหาซื้ออีกตัวมาเก็บเป้นของรางวัลจับฉลากงานปีใหม่ เพราะราคาถูกยังกะโมเดล HGUC
ถ้าเทียบก่อนเบอร์น - หลังเบอร์น ที่สัมผัสได้คือพวก ดีเทล การแยกชิ้นเครื่องดนตรี และ ที่เน้นคือเสียงสูง-กลาง
ดีเทลนี่ ระดับลำโพงแล้วจัดว่าทำได้ดีมากๆ คือพวกดีเทลและการแยกชิ้นเครื่องดนตรี มันทำดีระดับที่พวกหูฟัง In-ear ระดับกลางๆ ถึงจะสามารถแยกแยะได้ (UE.fi3 - fi10) ยิ่งถ้าเล่นพวกอิเลคโทรนิดหรือออเครสตร้าที่ชัดเจนมาก
เสียงกลางเองก็ทำได้ดีในระดับของมัน แต่จุดเด่นจริงๆคือพวกเสียงสูง ใส กังวาลครับกริ้งมากพวกเพลงอิเล็คโทรนิคก็ ตี๊ดดีมากๆ (แต่ยังไม่ได้ถึงระดับ UE900 อันนั้นระดับลื่นหัวทิ่ม บางทีเสียดหูไปเลยก็มี)
ข้อเสียหลักๆคือเสียงย่านต่ำครับ  เพราะขนาดมันเล็ก  คือเรื่องเบสนี่ ทำใจได้เลย หลังเบอร์นก็แผ่วเหมือนเดิมได้มาตึกๆนิดหน่อย ใครอยากได้พวกเมตัลอาจจะดูนิ่มไป แต่ก็พอดูได้
เนื่องจากมันใช้ไฟจาก USB นี่แหล่ะ.....  ผมเลยต่อลำโพงเพิ่มอีกตัว  เอาซับวูฟเฟอร์เก่าๆอีกตัว กับลำโพงครีเอทีพตกรุ่นอันนึง ปรับเบสเยอะๆหน่อย เพื่อให้เสียงย่านต่ำ ส่วนช้างน้อยให้เสียงย่านกลาง-สูง และพวกดีเทลต่างๆ ตอนนี้แค่นี้ก็ฟินแล้ว เพราะต่างคนต่างทดแทนกัน
เทียบกับ UE900 + Lune ที่ใช้อยู่ ก็โอเคดีครับ ฟังสบายดีเพราะลำโพงฟังแล้วไม่ล้าหูมาก และไม่จัดจ้านไป ยังไงในด้านเสียงแทบทุกด้าน UE900+Lune ยังไงก็ดีกว่าครับ แต่ซาวด์สเตทนั่นแหล่ะลำโพงดีกว่า (แหงล่ะ) ใช้ทดแทนกันได้ครับ ไม่ล้าหูดี
สำหรับลำโพงตัวนี้ต่อ Ipod ได้นะครับ แต่เท่าที่ลอง ก็ยังขับลำบากอยู่ดี คือเลื่อนปรับค่าวอลลุ่มไปเกือบ   แต่เสียงออกมาก็ไม่ค่อยดีเท่าใหร่ เพราะแรงขับไม่พอ จำเป้นต้องต่อแอมป์เพิ่ม

รวมๆ  ดีครับ คุ้มใหมนี่เรียกว่าโคดคุ้ม เสียอย่างเดียวเสียงเบสเลยครับ ไปหาลำโพงเน้นเบสเพิ่มอีกตัวมาต่อช่วยนี่สมบูรณ์ดีในระดับนึงเลย เรียกว่าชุดตั้งโต๊ะตอนนี้ผมพอละครับ ถ้าอยากขยับขยายอีกคงกำตังไปเล่น In ear Custom แทนแล้ว

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 08:08:06 PM »
อ่านคุณนาโรรีวิวลำโพงแล้วอยากได้ขึ้นมาเลย ถ้าซื้อมาใช้กับซาวด์การ์ดออนบอร์ด เสียบปลั๊ก เสียบแจ๊กกับคอมแล้วใช้ได้เลยไหมครับ  :iconwish:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ Wulther

• *
  • Like: -15
  • Blue Cosmos
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 09:06:19 PM »
อ่านคุณนาโรรีวิวลำโพงแล้วอยากได้ขึ้นมาเลย ถ้าซื้อมาใช้กับซาวด์การ์ดออนบอร์ด เสียบปลั๊ก เสียบแจ๊กกับคอมแล้วใช้ได้เลยไหมครับ  :iconwish:
สำหรับเจ้าช้างน้อยตัวนี้ผมว่าเสียบเพียวๆก็พอละครับ ที่ผมบอกว่าไม่รู้ว่าเสียบกับออนบอร์ดแล้วเสียงมันจะถึงไหม คือ t40 ครับ
เพื่อโลกสีครามอันแสนบริสุทธิ์ของพวกเรา!!!!

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 09:25:36 PM »
สำหรับเจ้าช้างน้อยตัวนี้ผมว่าเสียบเพียวๆก็พอละครับ ที่ผมบอกว่าไม่รู้ว่าเสียบกับออนบอร์ดแล้วเสียงมันจะถึงไหม คือ t40 ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ดูเหมือนว่าปัญหาอย่างเดียวคือหาซื้อยากนี่ล่ะ :iconcryout:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 12:03:33 AM »

ขอบคุณมากเลยครับ ดูเหมือนว่าปัญหาอย่างเดียวคือหาซื้อยากนี่ล่ะ :iconcryout:

รีวิวจากบอร์ดมั่นคงอ่ะครับ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=103427
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=104120

แต่อย่าหวังมากอ่ะครับ  รวมๆผมว่ามันก็ดี  แต่อย่างที่บอกอ่ะครับว่าไม่สมบูรณ์  เบสมันแทบไม่มีเลยนะครับ พวกเสียงกลองหรือเสียงตูมๆอิมแพคไม่ค่อยมี ได้แค่ระดับตึ่งโปะ แต่เสียงสูงกับลายละเอียดมันดีจริง อย่าไปคาดหวังอะไรมาก มันแค่ดีเกินราคาไปเยอะ แต่ยังขาดความสมบูรณ์พอสมควร (ไม่ก็เพราะหูผมชินกับ UE900 + Lune ไปแล้วก็ไม่รู้)
เพราะตัวมันเล็ก เปิดดังมากๆไม่ได้เสียงมันจะแตกง่าย  ถ้าใช้แค่ในห้องไม่กว้างมากแบบไม่เอากระหึ่มมันก็โอเคอยู่น่ะครับ

ส่วนเรื่อง Creative T40 นี่ผมตอนลองไม่ได้เทียบนะ เพราะร้านที่ไปซื้อไม่มีให้เทียบ แต่บอร์ดมั่นคงบอกพอๆกัน อันนี้หูใครหูมันครับ เสียงอาจจะพอๆกัน แต่ T40 อาจเร่งเสียงได้มากกว่าก็ได้ เพราะตัวใหญ่กว่า

ตัวนี้ใช้ไฟ USB อ่ะครับ ต่อไฟตรงจาก USB คอมได้เลย

รวมๆ
เสียงสูง 8/10 (ลื่นดี แต่ไม่ลื่นเท่า In ear ตัวเทพ)
เสียงกลาง 8/10 (ดูดีเลยทีเดียว)
เสียงต่ำ 5/10 (ตึ่งโปะ)
อิมแพค 6/10
การแยกชิ้นเครื่องดนตรี 8.5/10
ลายละเอียด 9/10 (เทียบระดับอินเอียดีๆได้เลย)
อิมดีแดนซ์ 7/10 (ไอโฟนขับไม่หมด)
ซาวด์สเตท -สเตริโอ-
ความคุ้ม - หาเบสมาเติมจะดีมาก ผมเลยต้องต่อลำโพง 2 ตัว 555

ผมเป็นพวกเวลาต่อโมหรือพ่นสีจะใส่หูฟังอ่ะครับ  ซึ่งผมใช้ In ear เป็นหลัก จะติดพวกเบสหรืออิมแพคนิดหน่อย ขนาดผมเป็นพวกไม่เน้นเสียงย่านต่ำ หรือเบส ยังรู้สึกเลยว่าเบาไปนิด แต่ยิ่งเบอร์นยิ่งดีขึ้นน่ะครับ  ยิ่งพวกลำโพงนี่กว่าคาแร็คเตอร์จะออกมาเต็มๆเบอร์นกันนานกว่าอินเอียพอสมควร
ส่วนตัวผมก็ว่าดีน่ะครับ ตังเหลือกำไปอัพเกรดอย่างอื่นได้โขพออยู่  ใครไม่เน้นเบส บริโภคอิมแพค เน้นเสียงใสฟังสบาย โวคอลหวานๆน่าจะชอบครับ แต่ถ้าพวก ดับสเตบ ดีฟเบส เมตัล ตรงกันข้ามคนละขั้วเลยครับ 

สุดท้าย ลองเทียบเองดีที่สุดครับ หูผมมันติดคาแร็คเตอร์ UE900 + Lune ไปแล้วอาจตัดเกรดโหดเกิน เพราะรายนั้นเรื่องเบสกับมิติ สูงพอสมควร (เพิ่มสาย Lune ไป ยังกะติด ซับวูฟเฟอร์) หูใครหูมันครับ ลองดูกันก่อน แต่ถ้าความความคุ้ม ในราคาพิกัดขนาดนี้ หายากมากอ่ะครับ

แถมให้อ่ะครับ เผื่อใครจะเล่นเฮดโฟน  รวมของเทพราคาถูก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 12:16:18 AM โดย naroki »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 02:45:29 PM »
โห ขอบคุณคุณนาโรมากมายครับ เด๋วจะขอพ่วงหูฟังด้วเลย อิอิ :iconlove:

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 03 - Cross line
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:40:24 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=dfTCd8Qb_zs[/youtube]

สำหรับขั้นตอนต่อไปคือพ่นสีน้ำเงินดำ
ก็ตามเดิม กั้นพ่นส่วนที่เหลือกันต่อ

บางจุดกลมๆ ใช้ยูฮูแทคกั้นพ่นกันเอาง่ายสุดแล้ว แต่เกลี่ยให้กลมดีๆหน่อย

เริ่มจากพ่นสีดำ + ส่ม่วงที่ผสมเอาใว้ตอนแรก

จากนั้น เอาสีม่วงที่เหลือในตอนแรก + ดำ พ่นทำไฮไลท์

เนื่องจากเราตัดเอาใว้ตอนแรก เลยยัดชิ้นดำกลับเข้าไปได้
เพราะถ้าเราอุดขัดตรงเข่าไปแล้วจะแกะแยกสองซีกไม่ได้
ถึงเข่าสุดท้ายจะกั้นพ่น แตกแยกชิ้นนี้มาได้ก็โอเคล่ะนะ

หลังพ่นสีเสร็จ เริ่มประกอบบางส่วน

อันนี้พลาด หลังทำสีแล้วสีมันหนาเวลาขยับมันจะขบกัน
อันที่จริงควรขัดให้พลาสติกมันบางเพื่อหลบมุม แต่พอดีรีบทำไปหน่อยเลยลืมเช็คพวกจุดพวกนี้ไป

กั้นดำเพื่อพ่นเหลือง / ชมพู

ส่วนของลูกตา เจาะรูเพื่อเปลี่ยนเป้นชิ้นใส
ชิ้นใสเป็นกันพลาบิวเดอร์พาร์ท เลนส์01

พ่นกันต่อ เริ่มจากสีรองพื้นขาว เพื่อกลบดำลงไปก่อน ไม่งั้นสีจะพี้ยนง่าย ยิ่งสีโทนอ่อนแล้วด้วย

ส่วนของเหลือง ใช้ออเรนจ์เยลโล่ + ขาว เหมือนเดิม

เซนเซอร์หัวนก ใช้ฟลูออเรสเซนต์พิงค์ พ่นไฮไลท์ด้วยขาว
ที่ใช้สีฟลูออเรสเซนต์เพราะสีพวกนี้จะโดดกว่าสีธรรมดา แต่ก็พ่นยากกว่าด้วยเพราะสีมันออกแนวใสๆหน่อย

โมโนอาย ใช้ พรีเมี่ยมเรด (ความชอบส่วนตัว)
แล้วค่อยไปพ่นสีเงินเอาอีกซีกให้ดูสว่างขึ้น

รวมๆ ก็พ่นสีเกือยบเสร็จแล้ว รอสีที่พ่นไปแห้งแล้วมารวมร่างพ่นเครียร์กันต่อ
แต่ปัญหาคือช่วงนี้ฝนตกบ่อยแล้ว ไม่รู้จะได้พ่นเครียร์กันเมื่อใหร่

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=yYtrOPvyKyo[/youtube]

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 04 - Way to fall [END]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 10:14:04 PM »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=REeZyXGjbU0[/youtube]

แยกชิ้นเตรียมตัวติดดีคอล
ก่อนติดก็เอาแปรงปัดฝุ่นซะหน่อย 

ช่วงวอชก็ยังมีปัญหาพลาสติกแตกเหมือนเดิม  ทางที่ดีเวลาวอชควรแยกเป้นชิ้นๆก่อนวอชจะกันพลาสติกแตกได้มากโขอยู่

หลังติดดีคอล แยกชิ้นรอแห้งเตรียมพ่นสี
กว่าจะแห้งดี รอซักราวๆ 2-3 ชั่วโมงน่ะแหล่ะ ทางที่ดีคือทิ้งข้ามคืนไปเลย ให้น้ำในดีคอลแห้งสนิทดีจริงๆ

สีเครียร์ที่พ่น ใช้เครียร์ด้าน + เงานิดหน่อยของไกอา

สำหรับอุปกรณ์กุ้ชีพในรอบนี้คือ มาร์คเซตเตอร์
คือดีคอลที่ผมใช้เป้นของจีน และเก่ามาก  และเนื่องจากโมตัวนี้ผมไม่ได้พ่นเครียร์ก่อนติดดีคอลเพราะขี้เกียจ  ดีคอลเลยไม่ค่อยเป้นเนื้อเดียวกับสีเท่าใหร่ เพราะการพ่นไฮไลท์ผิวจะออกสากๆหน่อยๆอยู่แล้ว
เวลาจับมีดีคอลหลุดลอกออกมาบ้าง ก็เอาน้ำยา มาร์คเซตเตอร์นี่แหล่ะ ป้ายตรงจุดที่จะติดแล้วเอาดีคอลไปแปะ ซึ่งได้ผลเลย ดีคอลที่เสื่อมสภาพเหมือนไม่มีกาวกลับติดเหนียวซะยิ่งกว่าแต่ก่อนอีก  แถมดูดีคอลมันแนบเนื้อดีกว่าด้วย และที่สำคัญคือแห้งไวมาก!!  เก้บใว้นานไม่เคยได้ใช้ ไม่เคยนึกเหมือนกันว่ามันจะเทพขนาดนี้ ดีคอลหลุดก่อนพ่นเครียร์ ทาๆ แปะๆ แปปๆแห้งพ่นเครียรืทับได้เลย แถมแนบสนิทกว่าเดิมอีก ยอดมากๆ  แต่คงไม่ค่อยได้ใช้หรอกนะถ้ากาวไม่เสื่อมจริงๆ

ด้านหลังโมโนอายพ่นสีเงินลงไป
การติด ผมใช้กาวน้ำใสของ Uhu นะ  เพราะถ้าใช้กาวช้าง น้ำกาวช้างมันจะไปละลายสีที่พ่นไปออก
อันที่จริงเนื่องจากเจาะรูเอาใว้ ไม่ต้องใช้กาวก็ได้ เพราะมันแน่นพอดี

เป็นตัวแล้ว

อีกมุม

ด้านหลัง

โมโนอายชิ้นใสแทนของเดิม

ฐานมิซซาย ใช้สีเอนาเมลทาเอา ส่วนที่เกินๆก็เช็ดออก
มิซซายให้กั้นพ่นทุกอันคงได้สติแตกกันก่อนจะทำเสร็จ

กรงเล็บที่อุดขัด ดูดีกว่าเดิมที่กลวงโบ๋

รวมๆก็ไม่ได้ยากอะไรเท่าใหร่  แต่มันใหญ่เอาเรื่องดีจริงๆเหมือนกันทำ 1/100 เลย MG นี่คงไม่ต้องหวังล่ะนะ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=t5FYdd_Sqbo[/youtube]

ออฟไลน์ originalunknow

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 5
  • -
Re: [Naro Project -ReBoot] [เฉพาะกิจ] PMX-000 Messala Mission 04 - Way to fall [END]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 02:17:44 AM »
สุดยอด สวยมากๆเลยครับกั้นพ่นโหดมาก  ว่าแต่อันที่วอชแล้วแตกนี่ หากเป็นอีนาเมลผสมน้ำมันไฟแช็กมันจะแตกรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ sting

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 10:11:01 AM »
งามแท้เหลา  :iconwish:

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 11:42:21 AM »
ตัว Panel Line ที่ใช้วอชอันนี้ผสมทินเนอร์

ตอนวอชแล้วเช็ดออก สีไม่ลอกหรอ?

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 06:55:32 PM »
สุดยอด สวยมากๆเลยครับกั้นพ่นโหดมาก  ว่าแต่อันที่วอชแล้วแตกนี่ หากเป็นอีนาเมลผสมน้ำมันไฟแช็กมันจะแตกรึเปล่าครับ?

น้ำมันไฟแช็คมันแห้งไวกว่าครับ เวลาโดนกัดแตกมันเลยน้อยกว่า ผลเลยน้อยกว่า แต่ก็แตกครับ
ทางที่ดีคือต้องแยกเป้นชิ้นๆเพื่อวอชเป้นรายชิ้นครับ  เพราะส่วนใหญ่ที่มันแตกจะเป้นสีมันใหลไปตามซอกที่ประกบกัน ซึ่งจุดนี้มัน Weak อยู่แล้วเลยแตกง่าย  ถ้าแยกชิ้นส่วนเป้นชิ้นๆมาวอชโอกาศแตกจะน้อยลงไปราวๆ 80% เลย
แต่มันทำยาก  อย่าง Armored core ชิ้นส่วนเป้นร้อย ไม่ใหวอ่ะ

แต่เอนาเมลทามิย่าดีกว่าตรงแห้งช้ากว่าน้ำมันไฟแช็ค  เวลาวอชสีมันจะใหลไปตามร่องง่ายกว่าเยอะมากๆ 

ตัวนี้พลาดอีกอย่างนึงด้วยคือผมไม่ได้พ่นเครียร์ก่อนวอช กับติดดีคอล  พ่นเครียร์(เงา) ลงไปก่อนจะช่วยเคลือบได้ระดับนึง แถมติดดีคอลได้สนิทกว่าด้วยเพราะผิวมันเรียบ  แต่พอดีช่วงนี้ฝนตกทุกวันเลยไม่พ่นมันซะเลย ซึ่งธรรมดาผมจะพ่นเครียร์ก่อนวอช หรือติดดีคอลเสมอ

ตัว Panel Line ที่ใช้วอชอันนี้ผสมทินเนอร์
ตอนวอชแล้วเช็ดออก สีไม่ลอกหรอ?
หัวเชื้อเอนาเมลครับ  สีที่พ่นเป้นสีทินเนอร์  เอาน้ำมันไฟแช็คเช็ดสีจะลอกแค่สีเอนาเมล  สีทินเนอร์ไม่ลอก
เหมือนตรงฐานมิซซายเหมือนกัน ตรงสีเทาใช้เอนาเมลทาเอา พลาดค่อยเช็ดออก  ไม่งั้นเล็งกันเหนื่อย

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 07:11:00 PM »
ไวมากๆ