MODEL ZONE > Technics & Tools / เทคนิค

ขอแชร์เทคนิคการถ่ายภาพแบบง่ายๆ ถ่ายอย่างไรให้ภาพออกมาดูดี คุณเองก็ทำได้ง่ายๆ by JinBikeR

<< < (4/4)

JinBikeR:
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  :icongift:

Update เพิ่มเติม 04/01/2014

"ถึงกล้องจะกากแต่ก็หยิบมันมาฝึกถ่ายภาพกันเถอะ"

พอดีตอนทำรีวิว Midas นึกอะไรขึ้นมาได้เลยลองอะไรบางอย่างดูครับ
เป็นเรื่องเกี่ยวกับกล้องกากกับกล้องไม่กาก ที่หลายๆคนยังคงมีความคิดนี้อยู่ คือ "กล้องกาก ภาพที่ได้มันก็กากสิ"
ซึ่งผมไม่เถียงหรอกว่าภาพที่ได้จากกล้องกากๆ มันอาจจะสู้ภาพที่ได้จากกล้องดีๆไม่ได้ แต่มันไม่ใช่ว่าภาพที่ได้จาก
กล้องกากๆจะต้องกากเสมอไปนะครับ หากท่านทำความเข้าใจในสิ่งที่ผมแนะนำไปบวกกับหมั่นฝึกฝนบ่อยๆ
(อย่างหลังนี่สำคัญที่สุดครับ) ถึงกล้องจะกากแค่ไหน แต่ท่านก็จะได้รูปสวยแน่นอนครับ

เพื่อยืนยันว่าคำพูดนี้เป็นจริง และเพื่อเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่ไม่ได้มีกล้องดีๆแต่รักการถ่ายภาพ
ผมจึงไปขุดเอากล้องคอมแพ็คเก่าๆของผมขึ้นมาลองถ่ายดู เป็นกล้อง Panasonic Lumix รุ่น DMC-LS5
ซื้อเมื่อประมาณสองปีที่แล้ว ราคาประมาณ "1,000 บาท" เท่านั้นเอง ปรับได้แค่ ISO อย่างเดียว
สปีดชัตเตอร์ รูรับแสง การวัดแสง นู่นนั่นนี่ ปรับไม่ได้เลย  :iconcry:

หน้าตาแบบนี้ครับ

ผมถ่ายมา 4 ภาพครับ ขี้เกียจเปลี่ยนกล้องไปมา เดี๋ยวมาดูกันครับว่ากล้องกากๆตัวนี้จะให้ภาพออกมาแบบไหน
(ลองเทียบกับภาพที่ได้จากกล้อง DSLR ที่กระทู้นี้ครับ >>> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=30228.0
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

ครับ นี่คือภาพที่ออกมาจากกล้องตัวนี้ ซึ่งจะเห็นได้ว่าคุณภาพมันก็ไม่ได้น้อยหน้าไปกว่ากล้องแพงๆสักเท่าไหร่เลย
เพราะฉะนั้น กล้องที่อยู่ในมือทุกท่านทำได้แน่นอนครับ ผมยืนยัน เพียงแต่ท่านต้องทำความเข้าใจกับมัน ศึกษามัน
และฝึกฝนมันเท่านั้นเองครับ ผมเข้าใจว่ามันเป็นสิ่งที่ยาก แต่ถ้าเราไม่เริ่ม มันก็จะยากอย่างนี้ตลอดไปครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านมีภาพสวยๆเป็นของตัวเองนะครับ  :iconvsign:

doodoojung:
ขอบคุณที่แบ่งปันเทคนิคครับ

ผมลองทำตาม แล้วติดใจเลยครับ ได้ภาพที่ถูกใจมาก

bangbang04:
ยังกล้องไอโฟน4 อยู่เลย 555

ปีนี้แหละจะเปลี่ยนมือถือ (พูดแบบนี้มา2ปีแล้ว)

เคยคิดจะซื้อกล้องไปๆมาๆ หยิบมือถือถ่ายสะดวกกว่า เลยว่าจะสอยโนเกีย1020 ไม่ก็ 930 มาแทน I4 (ไม่ค่อยได้ใช้แอปอะไรอยู่แล้ว)

จัดแสงนี่สำคัญจริงๆ โดยเฉพาะถ้าใช้กล้องห่วยๆแบบผม (ฮา)

unn13:
ขึ้นอยู่กับฝีมือคนถ่ายจริงๆ   ของผมซื้อกล้องมาตัวเป็นหมื่นถ่ายออกมาอย่างกับกล้องมือถือ :iconcry:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version