ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์เทคนิคการถ่ายภาพแบบง่ายๆ ถ่ายอย่างไรให้ภาพออกมาดูดี คุณเองก็ทำได้ง่ายๆ by JinBikeR  (อ่าน 34779 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินเจ้าเก่าครับ  :iconsmile:

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้แชร์เทคนิคการถ่ายรูปสักเล็กน้อยแล้วกันครับ
เพราะมีคนถามเรื่องถ่ายรูปเข้ามาหลายคนเหมือนกัน ทั้งจากที่นี่และที่อื่น

Q:
ผมอยากถ่ายรูปออกมาสวยๆจังเลยครับ แต่ผมมีแต่กล้องกากๆทำไงดีครับ
A:
จริงๆก็ยอมรับนะครับว่ารูปจะสวยไม่สวยมันก็ขึ้นอยู่กับกล้องด้วยเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ว่ากล้องคอมแพ็คถูกๆจะ
ไม่สามารถถ่ายออกมาให้สวยได้นะครับ สามารถทำได้แน่นอน ผมนั่งยันนอนยันเลยครับ แต่เราก็ต้องคำนึงถึง
ปัจจัยต่อไปนี้ด้วยนะครับ

1. ศึกษาการทำงานของกล้อง
อันนี้ผมคงไม่พูดถึงนะครับ ถ้าพูดคงต้องร่ายยาว อ่านสองวันก็ไม่จบครับ ตามเว็บมีสอนเยอะมาก
ISO คืออะไร, รูรับแสงคืออะไร, สปีดชัตเตอร์คืออะไร, วัดแสงยังไง, มีการวัดแสงกี่แบบ,
Dept of Field คืออะไร, ถ่ายโอเวอร์กับอันเดอร์คืออะไร ฯลฯ อย่างน้อยควรจะรู้เรื่องพวกนี้บ้างครับ

2. จัดฉาก
ลงทุนนิดนึงครับ ไปซื้อกระดาษโปสเตอร์ที่ร้านเครื่องเขียนมา จะเป็นกระดาษสีหรือกระดาษโปสเตอร์ขาวก็ได้
ขั้นแรกแนะนำให้ใช้สองสีก็พอ ขาวกับดำ จะได้ถ่ายง่ายๆหน่อย ที่ต้องให้จัดฉากก็เพราะคนอื่นจะได้ไม่เห็นความ
รกของห้องเราครับ.... ไม่ใช่... - - แต่เพื่อให้ตัวแบบมันเด่นที่สุดในฉากต่างหาก แต่ถ้าใครจะถ่าย outdoor
นั่นอีกเรื่องนะครับ กระดาษก็ซื้อแผ่นใหญ่หน่อยครับ

3. จัดแสง
จัดฉากแล้วก็ต้องจัดแสงด้วยครับ อย่างน้อยผมแนะนำให้ใช้โคมไฟสองตัว ส่องยิงด้านซ้ายขวา หรือจะจัดแบบไหน
ก็ตามแต่สไตล์ของเราครับ แต่ผมแนะนำยิงเข้าซ้ายขวาแบบกึ่งๆยิงเข้าด้านหน้าครับ ที่ต้องจัดแสงก็เพื่อให้ตัวแบบ
ดูเด่นขึ้น เห็นรายละเอียดชัดเจนขึ้น ที่สำคัญคือทำให้ภาพสวยขึ้นครับ ...แล้วต้องใช้ไฟอะไรล่ะ? ก็ใช้โคมไฟ
อ่านหนังสือแบบบ้านๆนี่แหละครับ

มีอีกเทคนิคนึงคือใช้หลอดไฟแบบ watt เยอะๆหน่อย สัก 20-25 watt แล้วใช้กระดาษไขหุ้มโคมไฟไว้
เพื่อซับแสงไม่ให้แสงแข็งเกินไป และให้แสงกระจายตัวได้ดีขึ้น หากหุ้มชั้นเดียวแล้วยังแข็งไปลองหุ้มเพิ่มอีก
เวลาถ่าย หากตัวแบบสว่างเกินไปก็ใช้ถ่ายแบบ under ช่วยเอาครับ บางมุมถ่ายยังไงก็โอเวอร์ก็ให้วัดแสงเอาครับ

และมีอีกเทคนิคนึงครับ นั่นก็คือใช้ไฟดวงที่ 3

ปกติแล้วเวลาเราจัดแสงถ่ายรูปส่วนใหญ่ก็จะใช้ไฟสองดวงยิงซ้าย-ขวา แต่ถ้าเราเพิ่มไฟอีกดวงหนึ่งส่องยิงลงมาจากด้านบน
ซึ่งไฟดวงนี้เราเรียกว่า top light มันจะทำให้ภาพเราดูดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อครับ

ไฟ top light จะทำให้มองเห็นรายละเอียดของตัวแบบชัดขึ้น นอกจากนั้นยังช่วยตบแสงกระทบส่วนเกินบนตัวแบบให้จางลงด้วย
และหากบางทีเราใช้ฉากหลังที่ไม่ได้เป็นโทนมืด หากไม่มีไฟ top light เวลาถ่ายรูปออกมามักจะเห็นเงาของตัวแบบตกกระทบ
ลงพื้นหรือฉากหลังแทบทุกครั้ง แต่หากเราเพิ่มไฟ top light เข้าไป มันจะช่วยตบเงาเหล่านี้ ทำให้เงาที่ตกกระทบจางลงได้ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนะครับ การจัดแสงเป็นเรื่องของสไตล์ส่วนบุคคล ไม่จำเป็นต้องทำตามนี้ก็ได้นะครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างครับ ภาพซ้ายคือไม่มี top light ส่วนภาพขวาจะเพิ่ม top light เข้าไป
จะเห็นว่าภาพที่ไม่มี top light นั้นจะเกิดแสงเงากระทบลงที่ตัวแบบเยอะเลย ต่างกับภาพขวา
ที่ไฟ top light ช่วยตบแสงเงาเหล่านั้นให้จางลง เผยให้เห็นรายละเอียดได้ชัดเจนขึ้น
และแสงเงาก็ยังดูนุ่มนวลขึ้นด้วย

4. จัดท่าตัวแบบ
ข้อนี้สำคัญมากนะครับ การจัดท่าตัวแบบแบบครึ่งๆกลางๆ จัดยกแขนยิงปืนก็ยกไม่สุด ดูงอๆหงิกๆ แบบนี้ทำให้ภาพ
ขาด Impact ครับ ภาพจะออกมาดูไม่มีพลังอย่างสิ้นเชิง อยากให้คำนึงถึงข้อนี้มากด้วยครับ แล้วจะจัดท่าอย่างไรล่ะ
ก็หารูปตัวอย่างจากในเน็ตเอาก็ได้ครับ หรือถ้าชำนาญแล้วก็ครีเอทเองได้เลยครับ แต่ขอให้จัดท่าให้แบบสุดๆแล้วกัน
สุดๆในที่นี้ไม่ได้แปลว่าให้กางแขนสุดกางขาสุดนะ หมายถึงจะจัดก็จัดให้เต็มที่ครับ อย่าจัดแค่ครึ่งๆกลางๆ

5. โฟกัสให้ตรงจุด
ข้อนี้ก็สำคัญไม่แพ้กันครับ เวลาโฟกัสให้เน้นโฟกัสไปที่หน้าของตัวแบบครับ บางรูปเป้ากางเกงอย่างชัดเลย แต่หน้านี่เบลอมาก

6. ฝึกฝน
ข้อนี้สำคัญที่สุดครับ หมั่นฝึกซ้อมฝีมือ รับรองถ่ายในสวยแน่นอนครับ

Q:
ผมอยากให้ฉากมันสว่างด้านหน้า แล้วก็มืดด้านหลังแบบนี้ต้องทำไงครับ

A:
วิธีง่ายๆก็คือหากระดาษแข็งสีดำหรือกระดาษที่แสงลอดผ่านไม่ได้มาพิงๆบังๆที่โคมไฟครับ
การบังโคมไฟจะทำให้เกิดเงามืดขึ้นที่ฉากหลัง แต่ด้านหน้ายังสว่างอยู่ ส่วนจะบังยังไงนั้น
ลองบังไปถ่ายไปดูครับแล้วจะรู้เอง อ้อ อย่าลืมวัดแสงแบบเฉพาะจุดด้วยนะครับ

ในรูป Saber ด้านบนผมใช้ไฟแค่สองดวงนะครับ เป็นไฮไลต์ด้านหน้าหนึ่งตัว (ยิงเข้าทางซ้ายของตัวแบบ) และท้อปไลต์ด้านบนหนึ่งตัวครับ
ถ้าอยากได้แบบสว่างๆทั่วกันหมดแบบไม่ให้มีเงาตกสะท้อนที่ตัวแบบเหมือนที่เค้าถ่ายลงนิตยสารกัน ลองใช้พวกรีเฟลกเตอร์ช่วยครับ
โดยใช้ไฟสองดวง เป็นท้อปไลต์หนึ่งตัวและไฮไลต์หนึ่งตัว ไฮไลต์ก็ให้ยิงเข้าด้านหน้าข้างใดข้างหนึ่งของตัวแบบ ส่วนอีกด้านก็ใช้รีเฟลกเตอร์ช่วยเอาครับ

Q:
ผมอยากให้พื้นมันสะท้อนแสงแบบนี้บ้าง ต้องทำยังไงครับ

A:
ใช้แผ่นอคริลิคสีดำครับ ลองไปร้านเครื่องเขียนอย่าง B2S แล้วถามพนักงานดูครับ
การใช้แผ่นอคริลิคเพื่อให้พื้นเกิดภาพสะท้อน จะเหมาะมากเมื่อถ่ายแบบฉากหลังดำสนิทครับ

Q:
ผมอยากให้ฉากหลังดำสนิทบ้าง ต้องทำยังไงครับ
A:
การทำพื้นหลังให้ดำสนิทเป็นเรื่องของการวัดแสงครับ อย่างแรกก็หาฉากสีดำก่อน จะใช้กระดาษหรือผ้าสีดำก็ได้
ถ้าเป็นไปได้ผมอยากแนะนำให้ใช้ผ้า เพราะผ้ามันสะท้อนแสงน้อยกว่ากระดาษ เมื่อจัดแสงอะไรเรียบร้อยแล้ว
ให้เปลี่ยนการวัดแสงเป็นแบบวัดแสงเฉพาะจุดแล้วทำการวัดแสงไปที่ตัวแบบ (การวัดแสงคงต้องศึกษาเองนะครับ)
อาจจะใช้การถ่ายอันเดอร์ช่วยให้มืดขึ้น หรือจะใช้กระดาษบังแสงช่วยก็ได้แล้วแต่ครับ ถ้าถ่ายออกมาแล้ว
มันมืดไม่พอก็ให้ใช้ Photoshop แก้ไข Level เอาครับ

Q:
ผมจำเป็นต้องใช้เต๊นท์ถ่ายรูปหรือเปล่าครับ
A:
ขอตอบว่าไม่จำเป็นครับ อย่าง Saber กับ Buster Gundam ผมไม่ได้ใช้เต๊นท์นะครับ
แต่หากจะใช้ก็ได้ครับ การใช้เต๊นท์จะทำให้เรื่องการจัดแสงง่ายขึ้นครับ

Q:
พอถ่ายเสร็จปุ๊บ ถือว่าจบเลยหรือเปล่าครับ
A:
คำถามนี้จะเจอบ่อยมาก ถ้าเราไม่ได้เน้นเรื่องการถ่ายภาพอะไรมากมายก็จบได้เลยครับ
แต่ปกติแล้วผมอยากจะบอกว่าการถ่ายรูปทั่วๆไปไม่ได้จบแค่หลังกล้องนะครับ
แต่ถ่ายแล้วยังต้องมาเข้ากระบวนการ Process ด้วยโปรแกรมอีกทีหนึ่ง ไม่ว่าจะย่อภาพ
แก้ไขภาพ หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะบางทีกล้องมันไม่สามารถถ่ายทอดจินตนาการของเรา
ออกมาได้เต็มที่ เราก็ต้องอาศัยโปรแกรมพวกนี้ครับ แต่ที่สำคัญคือ รูปที่เราถ่ายออกมา
อย่างน้อยมันก็ควรจะโอเคสักระดับหนึ่ง ไม่ใช่ว่าโฟกัสมาไม่ตรงเลยแล้วมาเข้ากระบวนการ
Process มันก็ไม่ช่วยอะไรครับ ปกติส่วนตัวผมจะใช้ Photoshop ในการย่อภาพ
และแก้ไข Level นิดหน่อยครับ เพราะอย่างที่บอก บางทีกล้องมันก็ไม่เข้าใจว่าตาเราเห็นแบบไหน
บางทีถ่ายออกมาแล้วสีมันเพี้ยน ก็ต้องดึงกลับมาให้สีของภาพเป็นปกติเหมือนที่ตาเห็นครับ

คงคร่าวๆเท่านี้ก่อนครับ ต้องขออนุญาตออกตัวว่าผมเองก็ไม่ใช่มืออาชีพนะครับ อาศัยเรียนรู้และฝึกฝนเอาครับ
ไม่เชื่อลองดูกระทู้รีวิวแรกๆของผมได้ ภาพห่วยบรมเลย http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=26200.0

หากผิดพลาดตรงไหนขออภัยล่วงหน้าครับ ใครสงสัยอะไรหรืออยากรุ้อะไรเกี่ยวกับการถ่ายภาพ โพสต์ถามได้เลยครับ
ผมยินดีตอบให้ แต่ถ้าไม่รู้จะไปหาคำตอบมาให้ครับ แต่ที่สำคัญเลยที่ผมอยากเน้นย้ำ คือหมั่นฝึกฝนครับ

ขอบคุณครับ  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 09:19:52 AM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ sazajung

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
เยี่ยมเลยครับ แนะนำได้ดีมากครับ ถ่ายลักษณะนี้การจัดแสงสำคัญมาก จะมิติ อารมณ์แสงเป็นตัวกำหนดเลย แต่ต้องใช้พื้นที่พอสมควรสินะครับ ถ่ายลักษณะนี้ผมว่า ติด under นิดๆ สัก 1 - 2 stop ก็ดีครับ จะได้เห็นลายละเอียดตัวแบบ ชอบครับ ต่อยอดรับถ่ายรีวิวสินค้าหาตังซื้อโมเพิ่ม  :iconnasty:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
กำลังศึกษาเรื่องนี้เลย ผมถ่ายรูปทีไรมัวบ้างมืดบ้าง ไว้จะเอาความรู้ไปประยุกต์ใช้ครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
มาช่วยเสริมอีกนิดครับว่าแฟรชก็ช่วยให้รูปสวยขึ้นครับเพิ่มเติมจากไฟ3ดวงแต่ต้องไม่จ่อตรงๆนะยิงไปทางอื่นแล้วรีเฟรคตบเอา ถ้าสว่างไปก็ปรับลดที่แฟรชเอาว่า -อีกเท่าไหร่ isoยิ่งน้อยรูปยิ่งมีnoiseต่ำแต่มือต้องไม่สั่นไม่งั้นต้องใช้ขาตั้งกล้องช่วยครับ

• *
ขออนุญาติตอบนะครับ ถ่ายรูปมัวสาเหตุมาจาก speed shutter ต่ำเกินไป(ไม่สัมพันธ์ทางยาวโฟกัส) และถือกล้องไม่นิ่งครับ มักจะเกิดขึ้นในตอนที่เราถ่ายในที่แสงน้อย หรือมืดๆ วิธีแก้ เพิ่มความสว่างให้กับแบบครับ ใช้ไฟส่อง ยิงแฟลช(ควรศึกษาวิธีใช้แพลชด้วยครับ ไม่งั้นแบบของท่านอาจโดนแฟลชตบจนหน้าตาหายไปได้ เคยมีฝรั่งกล่าวไว้ หากไม่ชอบหน้าใครเวลาถ่ายรูปให้ยิงแฟลชใส่แบบเต็มๆ 555) หรือใช้ขาตั้งกล้องครับพร้อมสายลั่นชัตเตอร์  อีกวิธีดัน iso ครับ หากไม่ได้ถ่ายงานจริงจังอะไรมากมาย สัก 800 - 1600 ก็น่าจะพอรับได้(จัดแสงดีๆ 100 - 400 ก็โอเคแล้วครับ ไม่มีนอยด้วย) แต่ 1600 เลี่ยงได้ใช้ขาตั้งกล้องดีกว่าครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับกล้องท่านด้วยครับ ถ้ารุ่นใหม่ๆโดยเฉพาะ dslr canon 700d 7d 6d iso 1600 ok ครับ และเปิดรูรับแสงกว้าง หรือค่าF ค่าF ตัวเลขยิ่งน้อย รูรับแสงยิ่งกว้าง speed shutter ก็จะสูงขึ้นด้วย พร้อม Dept of Field หรือชัดลึก ชัดตื้น หรือหน้าชัด หลังเบลอ, หน้าเบลอ หลังชัด, หน้าชัด กลางเบลอ หลังชัด แล้วแต่เราจะโฟกัสครับ

การถ่ายรูปแล้วมืด สาเหตุมาจาก speed shutter ที่สูงเกินไป แต่แสงน้อยเกินไป แต่ speed shutter ที่สูงจะได้ภาพที่คมและนิ่ง ควรถ่ายในที่แสงพอเพียงด้วยครับ

แนะนำว่าจัดแสงแบบที่เจ้าของกระทู้แนะนำดีแล้วครับ ไม่ยากด้วย ลองฝึกเรื่อยๆเดี๋ยวก็ทำได้ครับ

อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ  :iconsmile:

• กัน-โอตะ
  • *
ขอบคุณมากๆเลยครับ จริงๆผมใช้แค่กล้อง compact ปรับอะไรไม่เป็นเลย อย่างพวก ISO, รูรับ, สปีดชัตเตอร์, วัดแสง,
Dept of Field , ถ่ายโอเวอร์กับอันเดอร์  พวกนี้ผมจำเป็นต้องรู้ไหมครับ คือผมรู้สึกว่ากล้องผมแทบปรับอะไรไ่ด้เลย

และพอจะแนะนำ บทความ web กล้องที่มีเรื่องพวกนี้อธิบายสำหรับคนไม่รู้เรื่องอะไรเลย สักที่ไหมครับ ท่าทางผมต้องอ่านเพิ่มอีกเยอะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• Like: 2
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันนะครับ
เอาไปเลย 1 Like  ^_^

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
ถ้าอยากรุ้จริงจังแนะนำหาหนังสือในb2sอ่านดูก่อนก็ได้ครับ พวก dslr หรือ compact ส่วนใหญ่compact จะมีโหมด manual ที่เหลือก็ตามscene เช่นเคลื่อนไหวเร็วคือมันจะปรับisoให้สูงหน่อยอัตโนมัติอะไรงี้ แต่ถ่ายโมเดลน่าจะใช้โหมดmacroที่เป็นรูปดอกไม้อ่ะครับจะfocusได้ชัดขึ้นในระยะน่าจะ5-20cm.ได้ ส่วนพวกปรับf หรือชดเชยแสงอะไรพวกนี้มันแล้วแต่รุ่นกล้องอ่ะครับว่ามีไม่มีบางตัวแทบไม่ต่างจากdslrเลยพวกรุ่นใหม่ๆ ที่เหลือใช้photoshopช่วยครับ

แสงสำคัญที่สุดในการถ่ายรูปครับ แสงสว่างพอรูปจะสวยเองแต่งรูปก็ง่ายด้วย ยิ่งแสงน้อยยิ่งต้องปรับisoให้สูงขึ้นเพื่อจับภาพและเปิดfหรือรูรับแสงให้กว้างขึ้น(ตัวเลขยิ่งน้อยคือยิ่งกว้างเพราะมันเป็นตัวเลขไว้หาร) ถ่ายรูปนิ่งสนใจแค่2ตัวนี้+จัดแสงน่าจะพอแล้วครับแต่มือต้องนิ่งเวลาถ่ายและวางจุดโฟกัสให้ตรงจุดที่เราต้องการ พวกชัดตื้นชัดลึกมันอยู่ที่เลนส์ครับ over&underจะปรับเมื่อถ่ายไปแล้วรู้สึกมืดไปก็ปรับแสงเพิ่มไปทีละสต๊อปอะไรงี้ครับจะเป็นเครื่องหมาย+/-ที่กล้อง ถ่ายกันดั้มระวังสีขาวจะสว่างจนโอเวอร์จึงมักจะลดแสงลงนิดหน่อยแล้วไปปรับในphotoshopแทนครับ ส่วนวิธีทำphotoshopต่างๆลองดูclipในyoutubeได้ครับมีเกือบทุกเทคนิคสามารถปรับใช้ได้ไม่จำกัด

คำอธิบายต่างๆตามลิ้งค์ไปครับ http://th.wikibooks.org/wiki/เทคนิคการถ่ายภาพ/พื้นฐานการถ่ายภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 05:17:43 PM โดย VmaxRED »

• กัน-โอตะ
  • *

ออฟไลน์ saradin

• *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
ขอบคุณมากๆเลยครับได้รับความรู้เพิ่มอีกมากเลยทีเดียวครับ อุอุอุ :iconwish:

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• Like: 10
สุดยอดเลยครับ มีอะไรที่ต้องรู้อีกเยอะขึ้นมากเลยครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

• *
ผู้เริ่มต้นถ่ายภาพผมแนะนำที่นี่เลยครับ http://www.ilovetogo.com/AricleList/102/Photo-Corner อันนี้เหมาะกับมือใหม่มาก สอนแบบคลิปวิดีโอ ครูเบน ครูเก้า น่ารักมากครับ สอนดีเข้าใจง่าย แถมสนุกด้วย ไม่เข้าใจตรงไหนถามที่ web bord ได้ เดี๋ยวมีคนมาช่วยตอบครับ ผมก็เริ่มจากที่นี่ครับ ปัจจุบันหาค่าขนมจากการถ่ายภาพได้แล้ว ปัจจุบันผมไปสิงที่อื่นแล้วแต่ก็ยังแวะไปเยี่ยมอยู่ เหมือนเป็นโรงเรียนเก่า คำเตือน หากก้าวเข้าสู่วงการนี้อาจจะทำให้ท่านถอนตัวไม่ขึ้น แล้วแกลบก็ไม่พอต่อการดำรงชีพได้ อาจโดนอำนาจความลุ่มหลงในอุปกรณ์ครอบงำ และถอนตัวไม่ขึ้น หึหึ  :iconnasty:

ออฟไลน์ bee482

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
ภาพสวยมากๆครับอย่างโปรฯเลย ฟิกเกอร์นี่ขนาดยังไม่แอ็คชั่นยังเท่  :iconwinks:

ออฟไลน์ raident

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
    • i-beautystore
อยากเห็นหน้าตาห้อง หรือ มุม ที่ท่านๆใช้ถ่ายรูปจังเลยครับ
เข้าใจว่ามันคงต้องใช้พื่นที่พอสมควรเลย
 :iconwish:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  :icongift:

Update เพิ่มเติม 04/01/2014

"ถึงกล้องจะกากแต่ก็หยิบมันมาฝึกถ่ายภาพกันเถอะ"

พอดีตอนทำรีวิว Midas นึกอะไรขึ้นมาได้เลยลองอะไรบางอย่างดูครับ
เป็นเรื่องเกี่ยวกับกล้องกากกับกล้องไม่กาก ที่หลายๆคนยังคงมีความคิดนี้อยู่ คือ "กล้องกาก ภาพที่ได้มันก็กากสิ"
ซึ่งผมไม่เถียงหรอกว่าภาพที่ได้จากกล้องกากๆ มันอาจจะสู้ภาพที่ได้จากกล้องดีๆไม่ได้ แต่มันไม่ใช่ว่าภาพที่ได้จาก
กล้องกากๆจะต้องกากเสมอไปนะครับ หากท่านทำความเข้าใจในสิ่งที่ผมแนะนำไปบวกกับหมั่นฝึกฝนบ่อยๆ
(อย่างหลังนี่สำคัญที่สุดครับ) ถึงกล้องจะกากแค่ไหน แต่ท่านก็จะได้รูปสวยแน่นอนครับ

เพื่อยืนยันว่าคำพูดนี้เป็นจริง และเพื่อเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่ไม่ได้มีกล้องดีๆแต่รักการถ่ายภาพ
ผมจึงไปขุดเอากล้องคอมแพ็คเก่าๆของผมขึ้นมาลองถ่ายดู เป็นกล้อง Panasonic Lumix รุ่น DMC-LS5
ซื้อเมื่อประมาณสองปีที่แล้ว ราคาประมาณ "1,000 บาท" เท่านั้นเอง ปรับได้แค่ ISO อย่างเดียว
สปีดชัตเตอร์ รูรับแสง การวัดแสง นู่นนั่นนี่ ปรับไม่ได้เลย  :iconcry:

หน้าตาแบบนี้ครับ

ผมถ่ายมา 4 ภาพครับ ขี้เกียจเปลี่ยนกล้องไปมา เดี๋ยวมาดูกันครับว่ากล้องกากๆตัวนี้จะให้ภาพออกมาแบบไหน
(ลองเทียบกับภาพที่ได้จากกล้อง DSLR ที่กระทู้นี้ครับ >>> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=30228.0
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

ครับ นี่คือภาพที่ออกมาจากกล้องตัวนี้ ซึ่งจะเห็นได้ว่าคุณภาพมันก็ไม่ได้น้อยหน้าไปกว่ากล้องแพงๆสักเท่าไหร่เลย
เพราะฉะนั้น กล้องที่อยู่ในมือทุกท่านทำได้แน่นอนครับ ผมยืนยัน เพียงแต่ท่านต้องทำความเข้าใจกับมัน ศึกษามัน
และฝึกฝนมันเท่านั้นเองครับ ผมเข้าใจว่ามันเป็นสิ่งที่ยาก แต่ถ้าเราไม่เริ่ม มันก็จะยากอย่างนี้ตลอดไปครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านมีภาพสวยๆเป็นของตัวเองนะครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ doodoojung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณที่แบ่งปันเทคนิคครับ

ผมลองทำตาม แล้วติดใจเลยครับ ได้ภาพที่ถูกใจมาก

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
ยังกล้องไอโฟน4 อยู่เลย 555

ปีนี้แหละจะเปลี่ยนมือถือ (พูดแบบนี้มา2ปีแล้ว)

เคยคิดจะซื้อกล้องไปๆมาๆ หยิบมือถือถ่ายสะดวกกว่า เลยว่าจะสอยโนเกีย1020 ไม่ก็ 930 มาแทน I4 (ไม่ค่อยได้ใช้แอปอะไรอยู่แล้ว)

จัดแสงนี่สำคัญจริงๆ โดยเฉพาะถ้าใช้กล้องห่วยๆแบบผม (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
ขึ้นอยู่กับฝีมือคนถ่ายจริงๆ   ของผมซื้อกล้องมาตัวเป็นหมื่นถ่ายออกมาอย่างกับกล้องมือถือ :iconcry: