ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP] เรือซึน 1/700 Heavy Cruiser Takao : Aoki Hagane no Arpeggio งานสีกระป๋อง  (อ่าน 4175 ครั้ง)

ออฟไลน์ scout

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
[WIP] เรือซึน 1/700 Heavy Cruiser Takao : Aoki Hagane no Arpeggio งานสีกระป๋อง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 04:22:02 PM »
สั่งจาก Ami มาครับแยกกล่องมาพร้อมๆกับ 401 ราคาไม่แพงเลยไม่โดนภาษีแต่กล่องยาววววว มาก

401 กล่องเล็กมากกกก

และนี่คือเรือซึนลาดตระเวนหนัก ทาคาโอะ ที่เราจะจับมาทำก่อน เออกล่องค่อยใหญ่หน่อย (เพราะ401 ต้องรอสั่งสีเพิ่ม 555)
ส่วนเรนโซวโฮวจังนั่นเพื่อนฝากสั่งมาครับ ตัวละ 1050 เยน ไว้เสียบช่องหูฟังมือถือ

ตัวโมเป็น แบบ Full Hull ครับเต็มลำ จริงๆก็เอาโมแผงเดิมของ Aoshima ที่เป็น Waterline ที่มีเฉพาะส่วนครึ่งลำบนที่พ้นน้ำมาทำใหม่น่ะครับ
แต่อันนี้ก็เพิ่มตัวเรือเป็นแบบเต็มลำ แล้วก็ดีคอลต่างๆมาให้
และก็แยกสีมาด้วยนะ ปกติ Aoshima ขาวล้วน แต่ถ้าพี่จะแยกสีมาแบบนี้ ขอขาวล้วนเหมือนเดิมเถอะ สีไม่สวยแถมไม่ตรงตามต้นแบบอีก ทำสีทั้งลำอยู่ดี

ก่อนอื่นก็ประกบซ้ายขวา ทากาวรอแห้งแล้วอุดขัดครับ

เมื่อนำมาขัดแล้ว มันก็ยังไม่เนียนดีนะเพราะบางจุดบีบยังไงก็ไม่สนิทเอาพุตตี้ช่วยก็ดีครับ แต่ผมเห็นว่าเดี๋ยวดีคอลก็ช่วยบังอยู่ดี แถมต้องพ่นดำด้วย พอเนียนๆไปได้ (คือผมอู้นั่นเอง  :iconlol:)
ขัดสองรอบ เบอร์หยาบ ต่อด้วยเบอร์ละเอียด ตามสูตรครับ ตรงนี้ไม่มีอะไร เวลาว่างๆก็ขัดไปเรื่อย

เปรียบเทียบกับ 401 ซึ่งเป็นเรือดำน้ำจึงลำเล็กกว่า ทาคาโอะจะมีแกนทำให้ดูแข็งแรงกว่า 401 ที่ประกบกันแค่ขอบ

อันนี้เป็นแผ่นแสตนดี้ เมนทัลโมเดลของเรือครับ อืมผมว่าเอามาตั้งแก้ขัดระหว่างรอฟิกออกได้ล่ะนะ ถ้าเอาฟิกกับเรือตั้งคู่กันน่าจะสวยพอดู

ตัดรันเนอร์ออกมาทั้งแถวเตรียมพ่น แต่คิดๆดูตัดชิ้นส่วนออกมาแล้วติด Uhu Tag กับไม้เอาจะดีกว่าครับ พ่นได้ทั่วถึงและง่ายกว่า

เล็กเกิิ๊นนนนนน พวกเล็กๆแบบนี้ประกอบให้เสร็จแล้วไปพ่นสีทีเดียวจะดีกว่าครับ

ส่วนของฐาน พลาสติกชุบทอง กับพลาสติกลายไม้
ตอนวางแท่นให้ใช้กาวตราช้างไปเลยครับ ใช้กาวติดโมเดลมันติดไม่อยู่

ผมไม่มีโฟมไว้ปัก เอากล่องที่ส่งมานี่แหละใช้ให้คุ้ม แยกสองฝั่งพ่นกันไป 555

สะพานเดินเรือ ยังกับช็อคโกแลต
อันนี้ผมใช้งานสีกระป๋อง TOA เกือบทั้งหมดครับ
รองพื้นสีน้ำตาลก่อน
ส่วนที่เป็นสีแดงใช้สีเลือดหมูครับ สีประจำตัวทาคาโอะเป็นแดงก็จริงแต่ไม่ควรใช้สีแดง เพราะดีคอลมันสีแดงแปร๊ด เดี๋ยวมันจะกลืนกันแล้วไม่สวย และสีเลือดหมูก็ใกล้เคียงต้นแบบด้วยครับ

ส่วนกระจกที่สะพานเดินเรือ ผมใช้เคลียร์สีฟ้าพ่นครับ

ควรประกอบไปด้วยติดดีคอลไปด้วยเลยครับ เพราะถ้ามาติดทีหลังมันจะติดลำบาก พลิกเรือไปมาอีก หักหมดพอดี
เดี๋ยวไว้ใช้ Mr. Mark Softer ทาทับอีกที

ส่วนปล่องควันและป้อมปืนใช้สีดำด้าน TOA ป้อมปืนผมไม่ทำสีละกัน เพราะตามภาพ สีป้อมปืนมันออกขาวๆหน่อย แต่ผมว่าขาวไปก็ไม่สวย บางป้อมก็สีดำ เดี๋ยวมันจะกลืนกัน
ขนาดก็นะ เทียบกับคอตตอนบรัชดู :iconcry:

แยกส่วนต่างๆ ป้อมปืน เครนยกเครื่องบิน เรือบด ไว้ให้เรียบร้อย ทำแต่ละพาร์ทให้เรียบร้อยชัวร์ก่อนค่อยประกอบด้วยกันเวลาแก้จะได้ไม่ลำบาก

ส่วนของตัวเรือ สีเลือดหมู ท้องสีดำ
โอเค พ่นร้องพื้น แล้วตามด้วยสีเลือดหมูที่ส่วนบนก่อน
หลังจากนั้นแปะเทปเพื่อพ่นส่วนสีดำที่เหลือ

พ่นดำเรียบร้อย จริงๆมันไม่ได้ตัดส่วนเหนือน้ำเป็นเส้นตรงแบบนี้นะครับอย่างจุด 6 เหลี่ยม จะสีเลือดหมูคร่อมระกว่างเส้นดำ แต่มันบังยาก ผมเลยบังเป็นเส้นตรงยาวไปเลย

อีกขั้นตอนที่กินเวลาคือดีคอลครับเล็งกันดีๆ ถ้าชัวร์ค่อยปาด Mark softer แล้วมันจะไม่หลุดอีกและติดถาวรไปเลย

ตัวดีคอลจะมีส่วนใสๆที่ขอบเกินมา ตรงไหนที่มันเกินเยอะ รอหมาดๆแล้วตัดออกครับ

ดีคอลที่ตัวเรือเสร็จแล้ววว เหลือดาดฟ้าเรือยังติดไม่ได้ต้องพ่นพื้นไม้ก่อน

ตรงหัวเรือเบี้ยวนิดนึง เพราะฝั่งขวามันยื่นมากกว่าซ้าย เดี๋ยวไว้จัดตำแหน่งดีคอลอีกที

ไว้รอสี Tamiya ts-68 มาก่อนครับ ค่อยพ่นพื้นไม้ แล้วนำมาประกอบกันทั้งหมดอีกที ไว้จะมาอัพเดตต่อนะครับภายในสัปดาห์หน้าน่าจะเสร็จ แล้วค่อยทำ 401 ต่อ :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 04:31:43 PM โดย scout »

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: [WIP] เรือซึน 1/700 Heavy Cruiser Takao : Aoki Hagane no Arpeggio งานสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 05:26:50 PM »
ปูเสื่อรอชมเลยครับงามหลาย
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ valkyrie

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
Re: [WIP] เรือซึน 1/700 Heavy Cruiser Takao : Aoki Hagane no Arpeggio งานสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 03:02:33 AM »
รอชมคับ ชอบเรื่องนี้มาก Blue Steel :iconvsign:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 07:51:36 PM »
เหมือนชิ้นเล็กมากเลนครับ
น่าจะทำยาก
atinatv