ผู้เขียน หัวข้อ: SD Re-GZ ทำสีโมเดลตัวน้อยๆ รีกัส  (อ่าน 3103 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Re-GZ ทำสีโมเดลตัวน้อยๆ รีกัส
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 10:10:11 AM »
SD Re-GZ ทำสีโมเดลตัวน้อยๆ รีกัส

สวัสดีครับวันนี้ขอเอาโมเดลที่พึ่งทำสีเสร็จมานำเสนอ นั้นก็คือเอสดีรีกัสครับผม
เอสดีรีกัสตัวนี้ตั้งใจอยากทำสีให้ดูคล้ายๆตัวในใบต่อของ MG ครับ
ส่วนตััวผมเองผมชอบรีกัสมากๆครับ ตั้งแต่ หนึ่งแปลงร่างได้(ถึงจะแปรงไปแปรงมาไม่ได้)
สอง รูปทรงของตัวหุ่นมันดูเท่ห์มากๆ สาม สีของตัวหุ่นที่ออกเขียวนิดๆ
เลยเอาละลองทำดูหัดบังพ่น หัดพ่นไฮไลท์ไปในตัว

ทำสีครั้งนี้ทำให้เห็นว่า การบังพ่นไม่ใช้เรื่องง่าย
ต้องค่อยๆทำใจเย็นๆหน่อย ยิ่งเป็นเอสดีที่ไม่แยกสีด้วย
ยิ่งต้องบังกันหลายรอบเลยครับ

รอบๆตัวของรีกัส

ลองเปลี่ยนมุมถ่ายซักหน่อยครับผม

หมุนรอบๆตัว

SD Re-GZ สีที่ใช้ทั้งหมดเป็นสีของ Mr.Color ครับ ทำสีด้วยแอร์บรัช
ผสมสีต่างๆตามในใบต่อ MG Re-GZ พ่นเคลียร์เงา Leyland แล้ววอชตัดเส้นด้วย Panel Line
ติดดีคอลตามจุดต่างๆเพิ่มเล็กน้อย ปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน Leyland
ตัดเส้นเพิ่มเติมอีกทีด้วยปากกา Sakura Pigma 0.05

ส่วนตา ทำส่วนตาด้วยการ เอาสติกเกอร์ตาไปสแกน ตัดแต่งภาพให้เรียบร้อย ปรินออกมาสองสามอัน
จากนั้นเอามาพ่นสี อันแรกพ่นสีดำ อีกอันพ่นสีเขียว ตัดแล้วติดด้วยกาวลาเท็กซ์ครับผม

หัดพ่นไฮไลท์ด้วยนะครับ อิอิ

รีกัสตัวนี้หลายๆจุดก๊อปชิ้นส่วนด้วยพิมพ์ยางลบมาครับ

ทำฐานขึ้นมาซักนิด อยากให้ดูเหมือนพวกฟิกเกอร์ ที่ยืนบนฐาน

มาดูตัวเครื่องบินกันบ้าง (เรียกชื่อไม่ถูก)

T^T จุดนี้เสียดายเทปบังพ่น เลยเอากระดาษมาช่วยปิด แต่ปิดไม่มิด
เสียเทปดีกว่าเสียงาน T^T ไว้ปรับปรุงในครั้งต่อๆไปครับ

บินโฉบไป โฉบมา

เมื่อทำสีเสร็จแล้ว ทำให้น่าเล่นขึ้นมากๆ อิอิ

ถ่ายรูปร่วมกันกับพรรคพวกรีกัสซักหน่อย

ตัวแรก และตัวที่สอง และตัวที่สาม

เมื่อมากันกลายเป็นสามรีกัสแล้ว จึงชวนๆกันไปเดินเล่นลาดตระเวน

เดินๆ พวกๆเรา ค่อยๆเดิน

ตัวแรกสุดเป็นรีกัสคัสตอมครับ ผมเอามาทาสีให้กลายเป็นสีเขียวตั้งแต่เมื่อปี 51 เล่นกันมานานมากๆ
ตัวที่สองเป็นรีกัสที่มาจากชุด Char's Counter Attack ทาสีต่างๆให้ครบด้วยสีอะครีลิค
ตัวที่สาม เป็นชิ้นส่วนหัวของรีกัสตัวแรกที่ใช้สลับเปลี่ยนเป็นรีกัสธรรมดา เอามาก๊อปส่วนตัวเพิ่ม
ทำให้เกิดเป็นรีกัสตัวที่สามครับผม มี WIP เก็บไว้ด้วยครับ
http://www.facebook.com/songwutoffice/media_set?set=a.623946474326405.1073741839.100001331749307&type=3

แอ็คชั่นขยับบ้าง ไรบ้าง รีกัสทั้งสองวิ่งแข็งกัน

วิ่งไปวิ่งมาได้เจอกับ โมบิวสูทฝ่ายตรงข้าม

ดารารับเชิญหน้าไม่รับแขก พี่น้องกีราโดก้า หมายเลข 01 กับ 02

ตั้งหลักประจันหน้า นึกภาพแบบใน SD G-Generation แบบใน GBA

รีกัสลุยก่อนเลย

พวกกีราโดก้า ไม่พอใจ รีกัสมากันตั้งสาม แถมมีเครื่องบินตามมาอีก ไม่แฟร์
แบบนี้ให้ส่งตัวแทนมาตัดสิน 1-1 ดีกว่า

รีกัสน้องใหม่ขออาสาเอง

กีราโดก้าทั้งสองนี่ไม่ใช้กันพลานะครับ เพราะว่าทั้งสองตัวทำมาจาก Polyester Putty ทั้งตัวเลย

การต่อสู้จบลง เสมอกันทั้งสองฝ่าย จึงได้ถ่ายรูปกันเป็นที่ระลึกก่อนแยกย้ายกันกลับบ้าน

เทียบขนาดกับมือ

ทำโมเสร็จก็ดีใจ ได้ทำอะไรที่คิด ที่ตั้งใจไว้ให้เรียบร้อยแล้วมันสบายใจไม่ค้างคา

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน เข้ามาชม
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับ

ขอฝากเพจในเฟสบุ๊คด้วยนะครับ เป็นพวกงานโมเดล หรือพวกตัวการ์ตูนต่างๆที่ปั้นไว้
หรืออะไรหลายๆอย่างของพวกผมอ๊อบกับอาทกับอร พอมาลงในเว็บก็จะเอามาลงในเพจด้วยครับ

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
เพจ Off Art กับ สารพัด สารพัน

ฝากด้วยนะครับ >W<

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • *
  • Like: 57
Re: SD Re-GZ ทำสีโมเดลตัวน้อยๆ รีกัส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 10:34:26 AM »
งานน่ารักเหมือนเดิม SDยังไฮไลท์อีกนับถือๆ เรื่องบังพ่นทำไปเรื่อยๆมันจะรู้ว่าไม่ยากแรกผมอย่างเละ(ตอนนี้ก็เละแต่น้อยลง)

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
Re: SD Re-GZ ทำสีโมเดลตัวน้อยๆ รีกัส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 06:58:11 PM »
ตัวเล็กแต่ไฮไลท์เต็มที่เลยนะครับ สวยดีครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ avichi

• Like: 94
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 08:58:34 PM »
Highlight สวยครับ กำลังดีเลย
ประมาณนี้ผมชอบมาก
ชอบๆ
 :iconlove:
atinatv

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 04:47:26 AM »
ไฮไลท์สวยมากครับ ขยันมีผลงานน่ารักๆต่อเนื่องจริงๆครับ