ผู้เขียน หัวข้อ: PG RX78 GP01/GP01fb Phase2 - WIP2  (อ่าน 76631 ครั้ง)

ออฟไลน์ ballster

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP7 ครับ!!!
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 08:51:54 AM »
บร๊ะเจ้า งามมากๆ ครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP8 มาแล้วจ้าด้วยความรวดเร็ว
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 03:35:07 PM »
บร๊ะเจ้า งามมากๆ ครับ  :iconwish:
ขอบคุณมากครับ

มาแล้วครับ WIP8
เริ่มจากงานเลื่อยเลยครับ

ได้ประมาณนี้ครับ
ซ้ายเดิมๆ
ขวาหั่นแล้วแต่งด้วย Art knife และกระดาษทราย

ใช้แบบเดินลายนิดครับ
ต้องการโค้งๆ

เดินลายเสร็จก็เช็คผิวซะหน่อยครับ

เดินลายไปเรื่อยๆทั้งวัน
ตอนยังไม่ขัดจะเละๆแบบนี้แหละครับ

เพิ่ม Detail ข้างในซะหน่อยครับ
เพราะชิ้นนี้จะเปิดออก แล้วมันดูโล่งๆ

เริ่มทำสี
จะทำโช๊คแดงครับ
ใช้ Shine red

ชิ้นพวกนี้ติดกาวช้างหมดครับเวลาทำสี
ก็สะดวกดีนะ แน่นด้วย

ตามสูตรครับ
ถ้าอยากให้ Silver มันเงามากๆ ให้พ่นดำไปก่อน
(โทษทีครับลืมถ่ายรูปหลังพ่นเงิน)

มือและโครงแขนตามข้อต่างๆต้องพ่นพลิกไปพลิกมาหลายรอบครับถึงจะทั่ว

สีขาวเสร็จละ

งานบังพ่นต่อครับ

เรียบร้อยงานพ่น

ต่อไปก็งาน Wash

โช๊คแดง แรงๆ
สวยมั้ยครับ?

ประกอบเป็นแขน
ข้างขวาเปิดไม่ได้
ดูหลายๆมุมครับ

แขนซ้ายที่หั่นไว้เปิดได้ครับ
เอา Uhu tag แปะไว้ก่อน
ลองเทียบดูระหว่าง 2 ข้างนะครับ

ประกอบเป็นตัว...

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ
To be continue WIP9

atinatv

ออฟไลน์ RX-K

• Like: 7
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP8 มาแล้วจ้าด้วยความรวดเร็ว
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 04:06:54 PM »
...ขยันจริงๆ ติดตามอยู่ครับพี่  :iconlove:
.
.
.
อารมณ์เหมือนอ่านการ์ตูนรายสัปดาห์เลยครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 04:19:16 PM »
...ขยันจริงๆ ติดตามอยู่ครับพี่  :iconlove:
.
.
.
อารมณ์เหมือนอ่านการ์ตูนรายสัปดาห์เลยครับ
ขอบคุณที่ติดตามครับ
WIP9 รอหน่อยนะครับ
สงสัยเสาร์ขอาทิตย์นี้จะไม่ว่าง...
 :iconcryout:
atinatv

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 04:50:13 PM »
เพิ่งเข้ามาดู o_0  !!!!  ตกใจกับมาก

gunpla spilit สุดๆเลย  ไม่ได้เห็นงานเเบบนี้มานานเเเระ

สุดยอดมากกกกกกกกกกกกกกกก :iconlove:

ปล. เคยทำสีเจ้าตัวนี้ไปเสร็จไปตัวนึง  จำจนวันตาย เหมือนทำ pg 2 ตัวยังไงยังงั้น  :iconcry:

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 06:50:17 PM »
เพิ่งเข้ามาดู o_0  !!!!  ตกใจกับมาก

gunpla spilit สุดๆเลย  ไม่ได้เห็นงานเเบบนี้มานานเเเระ

สุดยอดมากกกกกกกกกกกกกกกก :iconlove:

ปล. เคยทำสีเจ้าตัวนี้ไปเสร็จไปตัวนึง  จำจนวันตาย เหมือนทำ pg 2 ตัวยังไงยังงั้น  :iconcry:
มีเทพมาชมอย่างงี้
ดีใจมากครับผม
 :iconcry:
atinatv

ออฟไลน์ VmaxRED

• Like: 29
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 10:16:03 AM »
เห็นแล้วอยากโมบ้างเลยงามหลาย แต่เกรงใจ ผ.บ.ท.บ. ที่บ้าน แค่คืนไหนจับกล่องโมบรรยากาศก็เริ่มมาคุละ นานๆทีได้พ่นสีเสร็จซักตัวแทบอยากจะกราบตรีนขอบคุณท่านทีเดียว T^T ชีวิตมันเศร้า

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 12:58:16 PM »
 :icondisapp:
See heart
(เห็นใจครับ)
atinatv

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 01:33:10 PM »
ว้าว!! โช๊คแดง แรงสามเท่า!!! :iconwish:

ตรงที่บอกว่า ชิ้นที่ติดกาวช้างนี้มันมีจุดขยับไหมครับ?

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 01:38:40 PM »
ว้าว!! โช๊คแดง แรงสามเท่า!!! :iconwish:

ตรงที่บอกว่า ชิ้นที่ติดกาวช้างนี้มันมีจุดขยับไหมครับ?
ขอบคุณครับ
ถ้าหมายถึงส่วนที่เปิดออก
ไม่มีจุดขยับครับ ทำไม่เป็น  :iconfreak: ติดตายไปเลย

แต่ถ้าหมายถึงตอนทำสี
ติดกาวกับไม้อะครับ ทำสีสะดวกดี
ทำเสร็จก็แกะออก
ดูดีๆนะครับว่าส่วนที่โดนกาวตอนประกอบแล้วมองไม่เห็น
 :iconvsign:
atinatv

Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9 (เอว)
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 02:06:35 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน
โชคดีครับ Weekend ที่ผ่านมามีเวลาครึ่งวันเพื่อทำสี
เลยมี WIP9 มาไห้เพื่อนๆดู

ต่อเลยละกัน
หลังจากหั่นมาก็แต่งไห้สวยงามครับ
ใช้คัดเตอร์ขูดๆ
แล้วขัดให้คมครับ
ผมมีผู้ช่วยอันนี้เลยครับ
เป็นกระดาษทรายเบอร์ 600 แปะมาเสร็จ
ซื้อจากร้าน Sponsor เรานี่เองครับ Jupiter
1 ซองมี 3 อัน ถ้าหมดแล้วก็เอากระดาษทรายของเราม่แปะเอา

เตรียม Bolt มาแต่ง Detail ครับ

ได้ประมาณนี้

เสริม Metal bar เข้าไป
ใช้เวลานานมากครับชิ้นนี้

เดินลายอีก 3 วัน
เสร็จละ

ล้างฝุ่นเสียบไม้เตรียมทำสี

รองพื้นแล้วพ่นดำ

พ่น Super Silver ตาม
เท่าที่เคยลองมา
ยิ่งดำเท่าไหล่ก็ยิ่งเงา

จะบังตรงเงินๆนี่
ผู้ช่วยรอบนี้คืออันนี้เลยครับ
ค่อยๆทาไปแล้วรอไห้แห้ง

พ่นแดง

บังแดงด้วย Uhu

พ่น Steel เล็กๆ

พ่น Steel แล้วบังไว้

บัง Tape เสร็จก็รองพื้นสักรอบ
จะได้ลงขาวง่ายๆ แล้ว สี จะได้เท่าๆกัน

หลังชิ้นบางชิ้นต้องทำสีเพราะเวลาเปิดออกจะได้สวยๆ

พ่นด้วย ขาว + เทา + ฟ้า ที่ผสมไว้ก่อนแล้ว

บังแล้วตามด้วยขาวเป็นสีสุดท้าย

บังพ่นรอบสุดท้ายแล้วครับ
เฮอ เหนื่อยนะเนี่ย

เอาเทบออก
เป็นไงบ้างครับ ? 

ชิ้นนี้มีอยู่ 5 สี (ไม่รวมรองพื้นกับสีดำที่พ่นรองสีเงิน)
เหนื่อยสุดๆครับ แต่คุ้ม

งาน Wash ครับ

ท่อหรือเตาพลังงานนี้
จะติดน๊อตเพิ่ม detail ไป
ใช้กวยช้างครับ

ไปดูเป็นชิ้นๆนะครับ
กระโปรงหน้า

กระโปรงหลังและข้าง

กระ.......

ประกอบแล้ว

ประกอบสะหน่อย

ขอจบ WIP9 ครับ

To be continue WIP10

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ติดตามและเป็นกำลังใจไห้เป็นอย่างสูงครับ

atinatv

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8
Re: PG RX78 GP01/GP01fb - WIP9 (เอว)
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 04:02:16 PM »
ขอถามเอาความรู้นิดนึงครับแผง Bolt อันนี้เอามาอัพ Detail ตรงไหนหรอครับ? เอาไว้ใช้ทำอะไรอ่ะครับ? คือพยายามมองจากภาพ มองไม่ออกเลยครับ :iconcry:

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 04:08:20 PM »
ขอบคุณที่ถามครับ
ไม่แน่ใจว่าจะมองออกมั้ย
ก็ตัดตัว Bolt ออกมาแปะเฉยๆครับ
atinatv

ออฟไลน์ RX-K

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 06:05:25 PM »

แซวเล่นนะพี่ ...คิดตามตกใจเลย :iconlol:

หึๆ ผมจะขอตามรอยพี่ ด้วยRG

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 07:16:15 PM »

แซวเล่นนะพี่ ...คิดตามตกใจเลย :iconlol:

หึๆ ผมจะขอตามรอยพี่ ด้วยRG

555
พลาดครับ :iconlol:

อยากเห็นครับ RG
atinatv

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 11:21:34 PM »
รายละเอียดงานนี่สุดๆ ละเอียดมากครับ :iconwish: เป็นผมเลิกทำไปแล้วหมดแรงซะก่อนครับ
เห็นคุณแล้ว มีไฟขึ้นมาเลยสงสัยต้องไปรื้องานดองมาทำมั่งแล้ว :iconpunch: ไม่ได้ทำสีมาครึ่งปีได้แล้วมั่งเนี่ย  :iconfreak:
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 11:06:09 AM »
รายละเอียดงานนี่สุดๆ ละเอียดมากครับ :iconwish: เป็นผมเลิกทำไปแล้วหมดแรงซะก่อนครับ
เห็นคุณแล้ว มีไฟขึ้นมาเลยสงสัยต้องไปรื้องานดองมาทำมั่งแล้ว :iconpunch: ไม่ได้ทำสีมาครึ่งปีได้แล้วมั่งเนี่ย  :iconfreak:
Concept คือเดินลายวันละเส้นก็ยังดี  :iconjoy:
ถ้านึกไปไกลแล้วเคยคิดถอดใจเหมือนกันครับ
 :icondizzy:
atinatv

ออฟไลน์ chalermchai

• โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:00:37 PM »
โมเดลเลอร์สปิริต จริงๆครับ
เห็นถึงความตั้งใจและพยายามมากเลยครับ
ทำตัวนี้เสร็จ ผมว่าเลเวลอัพอีกหลายเวลเลยครับ
ได้ประสพการณ์ล้วนๆเลยครับ ทั้งอุด ขัด แต่ง ตัด เดินลาย โมดิฟาย พ่นสี สารพัด  :iconpale:
  อีกอย่างไม่ค่อยเจอ การทำงานแบบนี้เท่าไหร่ แบบ อุขัดทำสีไปทีละส่วนๆ
ผมว่า มันคงจะยากกว่าแบบทำทีะขั้นตอนรวดไปเลยเป็นแน่แท้
เพราะต้องมาเตรียมอุปกรณ์ ทุกรอบไป  :iconpale:
ยังไงก็จะคอยเป็นกำลังใจช่วยนะครับ :iconwish:

ปล. ขอถามนิดนะครับ เห็นที่รีวิว มีทั้งตัดหั่นได้ แทบทุกสภาพผิว ทั้งโค้ง ตรง เว้า นูน
เลยอยากถามนิดครับว่าเจ้าเลื่อยนั่นมันใช้งานได้ดีไหมครับ ดูจากผลงานแล้วได้ใจมากๆเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 01:39:21 PM โดย chalermchai »

ออฟไลน์ ballster

• Like: 2
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:11:12 PM »
พี่เดินลายได้เทพมากครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 01:27:00 PM »
โมเดลเลอร์สปิริต จริงๆครับ
เห็นถึงความตั้งใจและพยายามมากเลยครับ
ทำตัวนี้เสร็จ ผมว่าเลเวลอัพอีกหลายเวลเลยครับ
ได้ประสพการณ์ล้วนๆเลยครับ ทั้งอุด ขัด แต่ง ตัด เดินลาย โมดิฟาย พ่นสี สารพัด  :iconpale:
  อีกอย่างไม่ค่อยเจอ การทำงานแบบนี้เท่าไหร่ แบบ อุขัดทำสีไปทีละส่วนๆ
ผมว่า มันคงจะยากกว่าแบบทำทีะขั้นตอนรวดไปเลยเป็นแน่แท้
เพราะต้องมาเตรียมอุปกรณ์ ทุกรอบไป  :iconpale:
ยังไงก็จะคอยเป็นกำลังใจช่วยนะครับ :iconwish:
จริงครับ
เลเวลขึ้นเยอะมากๆ
เข็ดเหมือนกันครับ
ให้ทำอีตัวคงคิดนานหน่อย
ผมชอบทำทีละส่วนแบบนี้อะครับ
เพราะถ้าทำหลายๆชิ้นพร้อมกันอาจลืมโน่นลืมนี่แน่เลย
สงสัยจะเริ่มแก่ละ
 :iconlol:

พี่เดินลายได้เทพมากครับ
ขอบคุณที่ชมและเป็นกำลังใจครับ
พอดีมีแบบเทพมาดูอะครับ
จากคุณ nuNunu ลองไป Search ดูได้นะครับ
เห็นแล้วอยากได้แต่ขอเค้าคงไม่ให้ เลยต้องทำเอง   :iconjoy:
atinatv