ผู้เขียน หัวข้อ: [[กระทู้แนะนำตัวสมาชิก]] มือเก่า มือใหม่ มือเก่าไอดีใหม่ ฯลฯ รายงานตัวได้ที่นี่ครับ!  (อ่าน 232244 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamkom

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีคับ ชื่อโอมคับ อายุ 37 (แก่แระ)

กันดั้มตัวแรกคือกันดั้มที่แปลงร่างได้มีโครงในเป็นเหล็กได้มาตอนเด็ก แต่โดนพี่ชายเอาไปปู้ยี่ปู้ยำจนตอนนี้ไม่รู้หายไปไหนแระ

จนอยู่มาวันนึงไปเดินตลาดมืด(คลองถม)ไปเจอโมจีนถูกๆกล่องละ160บาท ถูกจนน่าตกใจ(ตอนนั้นไม่รู้จักว่ามีโมจีนและโมแท้) เลยซื้อมาต่อเล่นๆ รู้สึกได้ว่างานห่วยมากเจ็บมือมาก

จนมาถึงกั้นดั้มตัวที่ 2  Gundam RX105  ถึงจะเป็นโมจีนแต่ก็เริ่มหลงในความสวย

กันดั้มตัวที่ชอบคือ Astray Red Frame เป็นกันดั้มตัวที่ชอบมากที่สุด รู้สึกว่ามันเทห์มาก

ทั้งสองตัวแค่คัดเส้นยังไม่ได้พ่นเคลียร์(ด้าน) ว่าจะหยิบมาพ่นเร็วๆนี้ เพราะพึ่งรู้ว่าต้องพ่นด้วย

ตอนนี้มีกองอยู่อีก 4กล่อง กำลังหาเวลาต่ออยู่ (ขี้เกียจก็ว่าได้พอนึกถึงการติด ดีคลอ)

ออฟไลน์ DeepSnow

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
สวัสดีครับมือใหม่มาแนะนำตัวเช่นกัน
ชื่อเอก อายุก็ 35 ขวบ เป็น พนง.บริษัท จริงๆผมชอบพวกหุ่นฝ่ายตัวโกงมากกว่านะโดยเฉพาะ Sazabi  ถ้าเป็นกันดั้มผมชอบ God Gundam แหะ ประสบการณ์การต่อ ก็มีตัวนี้ครับตัวแรกในชีวิต http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=41186.0 แต่ตอนนี้มีที่ต่อดิบก็ หลายตัวแล้วทั้ง MGและRG ที่ดองรอต่อก็ อีก หลายกล่องเลย แต่ตอนนี้กำลังจะลองโม bawoo 1/144 ถ้ามีเวลาจะเอามาลงห้อง WIP นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 09:54:50 AM โดย DeepSnow »

ออฟไลน์ rirerachan

• *
สวัสดีครับ ขอแนะนำตัวหน่อย

ชื่อเล่น ที
อายุ 3x
อาชีพปัจจุบัน พนักงานกินเงินเดือนทั่วไป
กันดั้มที่ชอบ เอล สไตร์ค กันดั้ม & สไตร์ค รูจ ครับ
จริงๆเคยเล่นกันพลาตั้งแต่ อายุ 15 จนถึง 20 ต้นๆ ก็เลิกไปเพราะไม่มีที่เก็บ จนพึ่งกลับมาเล่นเมื่อไม่นานนึ่เอง ห่างหายไปเกือบ 10 ปีเลยทีเดียว

ส่วนนี้เป็นตัวแรกหลังกลับมาครับ

ยังงัยก็ขอฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ yacht0013

• *

1. ยอร์ช ครับ
2. อายุ 25 ปี
3. อาชีพ IT Support & General เบ๊ & ธุระกิจร้านขายสีสเปร์นำเข้า
4. กันดั้มตัวที่ชอบ SD สามก๊ก กับ พวก Zaku
5. มือใหม่หัดเล่น หัด ทำ ชอบทำสี รับทำสีพวก รถมอเตอร์ไซต์ ด้วยครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

ออฟไลน์ aimoddang

• *
1. ณัช ครับผม
2. อายุ 45 ปี
3. อาชีพ เป็นพนักงานบริษัทเอกชน
4. ตัวที่ชอบ Gundam Red Frame กับตัวไหนที่มีสีแดงครับผม
5. เพิ่งได้ต่อเป็นจริง เป็นจังก็ PG Red Frame นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ MK

• *
สวัสดีครับ
1. ชื่อมิกครับ
2. อายุ 22
3. ทำงานบริษัทครับ
4. Gundam ตัวที่ชอบคือ 00 Raiser ครับ
5. โมกล่องแรกเป็น Star Wars ของ Bandai ครับเพราะความชอบส่วนตัว แต่ตอนนั้นต่อไม่เป็นเลยครับซื้อมาแบบหน้ามืด ผมเลยเริ่มศึกษาและซื้อกันพลามาหนึ่งกล่องเพื่อหัดต่อ,ตัดเส้น,ทำสี,ติดดีคอล,พ่นเคลียร์ ฯลฯ หลังจากนั้นผมก็เชื่อแล้วครับ ว่าสกิลเรียกพวกมันแรงจริงๆ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ asransara

• *
    • [Top-notch Сasual Dating  Living Women]
มือใหม่ครับ
ปุ๊ครับพึ่งหัดต่อ gunpla ได้2เดือนต่อกับลูกชาย
เพลินดีครับล่อไปซะ30กว่าตัว

ออฟไลน์ song22song

• *
สวัสดีครับมือใหม่ พึ่งสะสมมาได้สองเดือน

เน้นไปทางพวกสายตาเดียว

ฝากตัวด้วยครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ FantasyXP

• *
สวัสดีครับ เพิ่งหัดเล่นกันพลาครับ โดนไป 3 ตัวแล้ว ตั้งใจจะเก็บแต่ MG ครับ

มือใหม่มาก ๆ ครับ ไม่ค่อยมีความรู้ขอคำแนะนำด้วยะนะครับ

1. ชื่อ บิว [Bew] ครับ
2. อายุ : 29 ครับ
3. พนักงานธนาคาร และ ขายเกมครับ พวก PS4/PS3/PSVita/Xbox One/WiiU/3DS และเกมเก่าครับ
4. กันดั้มที่ชอบที่สุด ไม่มีครับ เห็นตัวไหนน่าสนใจ ก็ซื้อครับ
5. ส่วนตัวผมชอบเล่นเกม และเปิดร้านขายเกมออนไลน์อยู่นะครับ เพิ่งหันมาเล่นกันดั้มได้ ประมาณ 1 เดือน

ฝากตัวด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ nueng

• *
สวัสดีครับสมาชิกใหม่ครับ ชื่อ หนึ่งครับ
พึ่งหัดต่อกันดั้มได้ประมาณ 6 เดือน
กำลังเก็บสาย RG อยู่ครับ
ตัวที่ชื่นชอบเป็นพิเศษก็ Destiny ครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ PKJ

• *
สวัสดีค่ะ ชื่อ: ปาล์ม นะคะ
อาชีพ: นักศึกษา
กันดั้มที่ชอบก็เป็น ZGMF-X20A เพราะเป็นโมตัวแรกที่ต่อค่ะ
เดี๋ยวจะมีตัวต่อๆไปตามมาา^^  :iconlike:

ฝากตัวด้วยนะคะะะ  :iconwish:

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
สวัสดีครับ

ชื่อ เปิ้ลครับ ส่วนใหญ่จะเรียกครูเปิ้ล หรือไม่ก็ครูชนบท

อายุ เอ่อ 40 ปี ครับ

อาชีพ รับราชการ

กันดั้มที่ชอบ ผมเป็นสาย UC ตัวที่ชอบจริง ๆ MS ใน MS08th Team ทั้งหมดครับ นอกนั้นไม่ได้ดูเลย จนมาได้อ่านธันเดอร์โบลท์ ก็ชอบภาคนี้เข้าไปด้วย

จริง ๆ แล้วผมเป็นสมาชิกที่นี่มาตั้งแต่ปี 2006 โน่นเลยครับ แต่เหมือนจะมีอะไรสักอย่างที่ระบบหายไป (เพราะจำได้ว่าผมเคยแนะนำตัวพร้อม ๆ กับคุณชาย (Crow Gundam นี่แหละ) สมัครใหม่อีกครั้งปี 2009 ตอนนี้นับได้เจ็ดปีครึ่งแล้ว ผมเป็นคนชอบโมเดล โดยเล่นโมเดลเรือเป็นสายหลัก โมเดลอื่น ๆ รวมถึงกันดั้มเป็นสายรอง ดังนั้นการต่อโมเดลของผมจึงเป็นการต่อและทำสีครับ แต่ด้วยหน้าที่การงานและความรับผิดชอบค่อนข้างเยอะ ทำให้มีงานออกมาค่อนข้างน้อย ปีนึงต่อโมเดลรวม ๆ กันได้ไม่ถึง 5 ตัว แต่ปริมาณการซื้อเข้านั้นมากกว่ากันมาก จนถึงบัดนี้มีโมเดลที่ยังไม่ได้ประกอบเก็บไว้ราว ๆ 80 กล่อง (เป็นกันดั้มซะ 30) พักหลังนี่ผมเน้นสะสมแอ๊คชั่นฟิกเกอร์จากภาพยนตร์ที่ชอบอย่างสตาร์วอร์ คนเหล็ก Avangers อะไรพวกนี้ เน้นขนาดประมาณ 6-7 นิ้ว เป็นหลัก กันดั้มสำเร็จรูปก็มีบ้างเป็นพวก HCM Pro 1/220 ครับ

กันดั้มหรือพวกหุ่นยนต์เอาจริง ๆ แล้วผมเพิ่งต่อสำเร็จไปประมาณสิบตัวแค่นั้นเองครับ จะพยายามผลิตออกมาให้มากขึ้น ผมเน้นเป็นงานอดิเรกครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ALPAPOW

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
    • ALPAPOW BLOG Re;Birth1
1. ชื่อเล่น : เรียก"อัลป้าพาว"หรือย่อว่า"อัลป้า"ละกันครับ
2. อายุ : 30
3. อาชีพ : พนักงานโรงงานเล็กๆแห่งนึง
4. กันดั้มตัวที่ชอบ :เดิมทีชอบเซต้า แต่ตอนนี้ชอบบัลบาทอสครับ รอเซต้าทำตัวHG reviveก่อนค่อยกลับมาชอบ~

5. อ่านรีวิวกันพลาที่บอร์ดนี้มาซักพักแล้วครับ แล้วก็อยากมีส่วนร่วมเลยสมัครเข้ามาครับ
    แต่จริงๆผมเป็นสายTRANSFORMERSนะ ส่วนกันพลานานๆเล่นที เน้นเล่นHGเพราะประหยัดที่เก็บดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 10:24:52 AM โดย ALPAPOW »

ออฟไลน์ Aomsinrock

• *
สวัสดีครับ :iconvsign: :iconvsign:
ชื่อเล่นผมชื่อ ออมสิน
อายุ14ปี
อาชีพ นักเรียนครับ
กันดั้มที่ชอบ ก็หลายตัวหลักคือ strikefreedom Barbatos oo
ขอฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ jinn13jinn

• *
สวัสดีครับ มาอ่านอย่างมานาน 4-5 ปี(ตั้งแต่แฟนพันธ์แท้กันดั้ม)
- ชื่อเล่น : จิน ครับ
- อาชีพ : มนุษย์เงินเดือนครับ
- กันดั้มตัวที่ชอบ : Sazabi,Nightingale ชอบสีแดงแรง 3 เท่าครับ

ออฟไลน์ srteam

• *
สวัสดีครับ
ที่จริงก็สมัครไว้นานพอสมควรแล้วครับ
1. ชื่อเล่น นน ครับผม
2. อายุ 22 ปี
3. อาชีพ นิสิต, สารถี
4. โมบิลสูทที่ชอบคือ Over Flag ครับ
5. เดิมทีไม่ได้สนใจกันพลามากเท่าไหร่เลยครับ เพราะตอนนั้นรู้จักหุ่นแค่หยิบมือ ดีไซน์ไม่ถูกใจ แต่เผอิญว่าไปงานหนังสือกับเพื่อนแล้วรู้สึกสงสัยเลยอยากลองต่อดู(เคยต่อ โมจีน Arios ของ TT) ช่วงนั้นมี HGBF ออกมา เลยบอกเพื่อนว่าอยากต่อหุ่นแปลงร่างกับหุ่นใช้ดาบ ก็เลยได้ Fenice Rinascita กับ Sengoku Astray มา พอต่อเสร็จก็รู้สึกว่าพลาสติกโมเดลสนุกดี เลยหาโมของ Kotobukiya มาต่อ แล้วก็หยุดไปพักนึงเพราะไปเก็บ Figma และหลังๆก็มีพวก Azone Doll ด้วย เริ่มหัดทำสีพลาโมตอนได้ Super Fumina มาครับ เพราะสติ๊กเกอร์ตรงขนตานี่รับไม่ได้อย่างแรง ก็เลยเป็นตัวแรกทีได้ลองทำสี

กลับมาต่อพลาโมอีกทีนี่ยาวเลยครับ ช่วงนี้ก็เริ่มอยากทำ kitbash, customบ้าง ตัวล่าสุดก็ RG Zeta Gundam ที่ปรับและซ่อมนิดหน่อยเพื่อให้แน่นและมั่นคงขึ้น

ตอนนี้ก็มีแผนจะปรับหน้าตา Lightning Z Gundam ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2016, 03:38:58 AM โดย srteam »

ออฟไลน์ KasperSky32

• *
สวัสดีครับ สมัครไว้ปีกว่าๆละ 555
1. ชื่อเล่น : Boss ครับ
2. อายุ : 20 ปี
3. อาชีพ : นักศึกษา
4. โมบิลสูทที่ชอบคือ : Zaku II
5. มีโอกาศได้เล่น Gunpla ตัวแรก  ตอนอยู่ ม.3 ครับ  เป็น RG Freedom Gundam 1/144  เป็นก้าวแรกที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่  เพราะตอนนั้นไม่ได้ศึกษาข้อมูลอะไร และยังไม่ได้รู้จักกับ Thaigundam อาศัยแค่ดูอนิเมะภาค seed จบ เกิดความอินกับอนิเมะ เลยเข้าไปสั่งในเน็ต รูป Freedom มันอยู่หน้าแรกพอดี ก็กดซื้อมาเลย (ไม่รู้จักเกรดด้วยซ้ำ)  โมที่ออกมาเลยไม่ค่อยคุ้มกับราคาเท่าไหร่ 555 เส้นGundam Marker นี่เส้นเบ้อเริ่ม  ดีคอลใสแปะสะเปะสะปะมาก  หลังจากนั้นก็ซื้อมาต่อเรื่อยๆทั้งแท้ทั้งจีน  ก็วนเวียนเข้ามา Thaigundam เรื่อยๆ  แต่ไม่ได้สมัครสมาชิก  เพราะลำพังแค่อ่านกระทู้เก่าๆ ของพี่ๆในบอร์ด ก็อ่านแทบไม่หมดแล้ว  อยากรู้อะไรก็ค้นหาในช่องค้นหาเอา  จนช่วงปีที่แล้วเริ่มมีชีวิตมหาลัยก็  เริ่มมีเวลาเป็นของตัวเอง  เลยอยากจะจริงจังกับ Gunpla บ้าง ก็เลยสมัครมาครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bipell

• Verified User
  • *
สวัสดีคับ สมาชิกใหม่คับ

ชื่อเล่น           :แจ๊ค คับ

อายุ              :30 คับ

อาชีพ            :ธุรกิจส่วนตัวคับ

กันดั้มตัวที่ชอบ  :Unicorn คับ

ขอบคุณคับ   :iconwinks:

ออฟไลน์ modelarttist

• *
Re: [[กระทู้แนะนำตัวสมาชิก]] มือเก่า มือ
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 01:04:21 PM »
สวัสดีครับ
ฝากนื้อ ฝากตัว ฝากใจ น้องใหม่ด้วยครับ
#TUM :iconvsign: :iconvsign: :iconvsign: