ผู้เขียน หัวข้อ: Sword Strike หัดทำครั้งแรก T T (แก้ไข เพิ่มพ่นโครงใน)  (อ่าน 8325 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zobehunt

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Sword Strike หัดทำครั้งแรก T T (แก้ไข เพิ่มพ่นโครงใน)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 12:45:56 AM »
สวัสดีเพื่อนๆ ชาว ไทยกันดั้ม ทุกท่านครับ ผมสมาชิกมานานแล้ว แต่เพิ่งจะลองทำไฮไลท์ ครั้งแรก

เลยอยากเอามาให้เพื่อนๆได้รับชมกันบ้าง

ติ ได้เต็มที่เลยครับ เผื่อเอาไว้ปรับปรุงแก้ไข สำหรับตัวต่อไป  :iconvsign:

ตัวที่ใช้ก็ Sword Strike ครับ ของ Momoko

อุปกรณ์ ก็

1. Sword Strike MG 1/100
2. ปากกาตัดเส้น Gundam marker
3. ยางลบ (บ้านๆ ยืมหลานมา)  :iconnasty:
4. จิปาทะ คีมตัด อาร์ทไนฟ์
5. พู่กัน เบอร์ 0 ครับ ลงสี ตามที่ลงได้ T T  :iconcryout:

เริ่มเลยครับ ผมไม่มีรูปตอนทำ นะครับ มีแต่แบบสำเร็จ  :iconcryout:

ต่อดิบๆ ตัดเส้น ไฮไลท์ รัว ๆ

ครับ จากนั้นก็ เอามาติด ดีคอล เลย เมื่อยสุด ๆ

ตามด้วย แอคชั่น กับ ซาก Death Scythe EW จ้า

พอดูแล้ว สีโครงมันดูพลาสติกไปเลย ไปซื้อ สเปรย์ มา อัพโครงหน่อย ในภาพอาจดูเงากว่าหน่อยไม่ต่างมากเท่าไหร่(ของจริงวาววับอยู่นะ)  เพราะใช้กล้องมือถือนะครับ T T  :iconcryjoy:

จบรี วิวแล้วครับผม ติชมได้ครับ  ถ้ารูปไม่ขึ้น แจ้งอีกสักครั้งนะครับ จะหาวิธีลง T T :iconsoul:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 02:05:46 PM โดย Zobehunt »

ออฟไลน์ Zonda

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
Re: Sword Strike หัดทำครั้งแรก T T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 01:43:46 AM »
รูปไม่ขึ้นอ่ะครับ  :iconpale:

ออฟไลน์ Champplay

• *
  • Like: 0
Re: Sword Strike หัดทำครั้งแรก T T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 12:04:37 PM »

รูปไม่ขึ้นครับ
ผมเลยลอง copy มาทำดู ก็ไม่ขึ้นเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 12:05:22 PM โดย Champplay »

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:58:27 AM »
อัพไฟล์ขึ้น เว็บฝากไฟล์ แล้วก้อปลิ้งที่เป็น html มาลองดูใหม่สิครับ

ออฟไลน์ jordan2014

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 35
Re: Sword Strike หัดทำครั้งแรก T T (แก้ไข เพิ่มพ่นโครงใน)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 04:41:48 PM »
สวยดุดันดีครับ
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
Re: Sword Strike หัดทำครั้งแรก T T (แก้ไข เพิ่มพ่นโครงใน)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:32:43 PM »
ภาพขึ้นแล้ว สวยครับตัดเส้นได้คมเข้มดี ไฮไลท์ก็สมดุลดีแล้วครับครั้งแรก 

ถ้ามีกล้องดีๆ+กับจัดฉากจัดแสง จะแสดงานจะออกมาสวยมากๆขึ้นอีกครับ

ออฟไลน์ Ekkawit

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 07:50:27 AM »
ทำไฮไลท์ ยังไงครับ
รบกวนขอขั้นตอนหน่อยซิครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 01:36:12 PM »
ทำสีดุดีครับ  :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 06:15:34 PM »
ทำไฮไลท์ ยังไงครับ
รบกวนขอขั้นตอนหน่อยซิครับ
ไฮไลท์ ผมใช้ กันดั้มมาร์คเกอร์ ทาเป็นแนวเดียว ตรงจุดที่เป็นขอบ ครับ แล้วใฃ่ คัทตอนบลัด ค่อยๆเกรี่ย ครับ

ออฟไลน์ Inoue

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 01:07:24 PM »
สวยมากครับ :iconwish:
ผมนี่ดูไว้ทำเลย จะได้ไม่เปลืองสี เพราะไม่มีเวลาทำ :iconpunch:

ออฟไลน์ lizard

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 01:26:19 AM »
ใช้ปากกากันดัมมาร์คเกอร์กี่แบบครับ?? แล้วตัดยังไงให้มันคม

ออฟไลน์ Deadmanwalkin_84

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 02:33:50 PM »
สวยสุดยอด

ออฟไลน์ ryukendo1

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 03:37:20 PM »
คราวหน้าถ้าทำอีก อยากเห้นตอนทำจังเลยครับ อยากรุ้ว่าใช้พูกันอย่างไร งานออกมางามดด้วย

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 01:39:22 PM »
ใช้ปากกากันดัมมาร์คเกอร์กี่แบบครับ?? แล้วตัดยังไงให้มันคม

ใช้ Gundam marker ปกตินี่แหละครับ
ตัดตามเส้นปกติเลยครับ ไม่ได้มีพิธีไรมาก ตัดส่วนเกินตรงไหนก็ลบออกเลยครับ ทำเร็ว ๆ ตอนที่ตัดเส้นยังไม่แห้งดี ผมสังเกตุว่าเส้นที่ตัดจะเล็กลงครับ เลยทำเรื่อยๆจะเกินร่องหรือไม่เกิน ผมก็ใช้ยางลบ ลบออกตลอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2015, 01:46:30 PM โดย Zobehunt »