ผู้เขียน หัวข้อ: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - Final Update !!!  (อ่าน 19630 ครั้ง)

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - WIP 2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:53:00 AM »
แล้วถ้าผสมสี เติมนู่นนิดนี่หน่อยแล้วสีไม่พอทำไงครับ

ออฟไลน์ kerbaroz

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - WIP 2
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:56:34 AM »
มีอัพเดทเล็กน้อยจาก Weekend ที่ผ่านมาครับ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณคุณ kerbaroz  เรื่องแปลสีคนขับด้วยครับ
ตอนนี้เอามาผสมแก้ใหม่แล้ว

ได้ตามนี้ครับ
สวยขึ้น+เหมือนขึ้นเยอะ

MG Zeta เป็นโมที่แปลงร่างได้เวลาทำสีโครงเลยเหนื่อยมากเพราะต้องแทบจะแยกชิ้นพ่นกันเลยทีเดียว

สีที่ใช้คือสีที่ผสมมามั่วๆเหลือจากพ่น Base ของ GP01fb project ของผม (เทา+ดำ+เงินนิดหน่อย)

ได้สีโครงประมาณนี้ครับ

สีที่จะพ่นต่อไปเป็นสีน้ำเงินครับ เสียบๆไม้เอาไว้

รองพื้นให้ดี

จริงๆอยากได้สีสดๆเลยใช้ cobalt blue แต่ทำไมออกมาไม่ค่อยสดหว่า??? แถมด้านซะด้วย
จริงๆ cobalt blue ควรจะเป็นเงาสิ???
สงสัยคราวหน้าต้องรองพื้นขาวซะแล้ว
สรุปที่ว่าอยากได้โมสีสดๆกลายเป็นสีซีดๆ Highlight แรงๆตามเคยอีกแล้ว
(เลยตามเลยครับ)

สีติอไปคือขาวครับ

เอารองพื้นผสมกับฟ้า
กะว่าเวลาพ่นขาว Highlight จะได้เป็นขาวอมฟ้า

สีขาวเสร็จละ
สรุปที่ได้คือเทาอมฟ้าแทน 555

มาทำสีคนกันเถอะ
สีที่ใช้ก็ตามรูปเลยครับ

เรียบร้อย
รอสีให้แห้งครับ

แล้วก็ Wash ด้วย Enamel

นี้คือบางส่วยที่บังพ่นไว้ครับ
เนียนใช้ได้
เดี๋ยวตัดเส้นกลบๆเอา อิอิ

ต่อไปก็งาน Wash ครับ

รอบนี้ได้เท่านี้เองครับ
ขอบคุณที่ติดตามงานทำสีธรรมดาๆของผมครับ

ตามใบต่อบอกว่าใช้ โคบอลล์บลู 50 + ไวท์ 30 + อินดี้บลู 20

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:14:19 AM »
เหอๆ เรื่องผสมสีนี่ผมก็เป็นเหมือนกัน เติมนี่นิด ผสมนี่หน่อยไม่พอดีซักที่ ผสมไปผสมมาใช้นิดเดียวแต่ผสมซะขวดเบ้อเร่อ 555+

ส่วนสีฟ้าที่มันด้านๆ เห็นเป็นเม็ดเลยอาจเพราะช่วงนี้อากาศมันชื้นมากรึเปล่าครับ
ขอบคุณครับคุณ unn13
แต่ตอนพ่นเนี่นแดดจ้า+ร้อนมาก
เป็นไปได้หรือปล่าวครับว่าเพราะร้อนมากสีมันเลยจับตัวก่อนไปถึงชึ้นงาน?
อ้างจาก: kerbaroz link=topic=37445.msg251333#msg251333

[quote author=kerbaroz link=topic=37445.msg251333#msg251333 date=1438052194
ตามใบต่อบอกว่าใช้ โคบอลล์บลู 50 + ไวท์ 30 + อินดี้บลู 20
พระเอกขี่ม้าขาวมาช่วยอีกแล้ว
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 10:16:22 AM โดย avichi »
atinatv

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:24:23 AM »
แล้วถ้าผสมสี เติมนู่นนิดนี่หน่อยแล้วสีไม่พอทำไงครับ

ของผมถ้าผสมแล้วไม่พอ ถ้าพอพ่นไปซักพักเห็นว่าไม่พอแน่ๆ จะพ่นคู่ที่ติดกันไปก่อนเช่น พ่นแขน2ข้างกับลำตัว เหลือขา2ข้างไว้ผสมใหม่ โดยปกติเวลาผสมสีผมใช้สีตามใบต่อซึ่งจะใช้แม่สีไม่เกิน3สีค่อยๆผสมแล้วลองพ่นไปครับ อาจจะเพี้ยนนิดหน่อยครับ

เรื่องสีฟ้านี่เป็นไปได้อีกอย่างคือมันข้นไปรึเปล่าครับ ลองเพิ่มปริมาณทินเนอร์ดูมั้ยครับ

http://www.mech9.com/p/translated-model-kit-color-guides.html
เรื่องสีนี่ผมปริ้นใบนี้แปะเอาไว้ดูเลย ใช้บ่อยๆอ่านไม่ออกก็พอเดาได้ละครับ

ออ คิดได้อีกอย่างครับที่ดูเม็ดๆจากรูปของluncherนี่มันพ่นไฮไลท์แล้ว เม็ดอาจจะมาจากสีที่พ่นไฮไลท์ก็ได้ครับ เพราะเวลาพ่นสีไฮไลท์ เราจะปรับสีออกมาน้อยๆแต่ยังคงใช้แรงดันลมเท่าเดิม ทำให้สีไฮไลท์ถูกเป่าแห้งเร็วกว่าปกติ อันนี้ผมเคยเป็น ลองเพิ่มปริมาณทินเนอร์ในสีไฮไลท์ดูครับ
    |
    |
    V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 10:32:55 AM โดย unn13 »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:25:45 AM »

ของผมถ้าผสมแล้วไม่พอ ถ้าพอพ่นไปซักพักเห็นว่าไม่พอแน่ๆ จะพ่นคู่ที่ติดกันไปก่อนเช่น พ่นแขน2ข้างกับลำตัว เหลือขา2ข้างไว้ผสมใหม่ โดยปกติเวลาผสมสีผมใช้สีตามใบต่อซึ่งจะใช้แม่สีไม่เกิน3สีค่อยๆผสมแล้วลองพ่นไปครับ อาจจะเพี้ยนนิดหน่อยครับ

เรื่องสีฟ้านี่เป็นไปได้อีกอย่างคือมันข้นไปรึเปล่าครับ ลองเพิ่มปริมาณทินเนอร์ดูมั้ยครับ

http://www.mech9.com/p/translated-model-kit-color-guides.html
เรื่องสีนี่ผมปริ้นใบนี้แปะเอาไว้ดูเลย ใช้บ่อยๆอ่านไม่ออกก็พอเดาได้ละครับ
ครับ
จะลองดูครับ
atinatv

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 10:56:10 AM »
แม้ทำสีธรรมดา ไม่ได้อัพดีเทล ผมว่าก็สวยดีนะครับ

เวลาทำ ไฮไลท์นี่มี Process ยังไงหรอครับ? ไม่เคยทำเลย ทำแต่ถมสีให้เท่ากันอย่างเดียว :iconcry:

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 11:01:11 AM »
แม้ทำสีธรรมดา ไม่ได้อัพดีเทล ผมว่าก็สวยดีนะครับ

เวลาทำ ไฮไลท์นี่มี Process ยังไงหรอครับ? ไม่เคยทำเลย ทำแต่ถมสีให้เท่ากันอย่างเดียว :iconcry:

มันมีหลายวิธินะครับ
แต่ตัวนี้ผมใช้วิธีพ่นสีให้ทั้วปกติ
แล้วเอาสีเดิมนั้นแหละเติมขาวสัก 20-25% (แล้วแต่คน) แล้วพ่นวนจากตรงกลางอะครับ
atinatv

Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - Final!!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 04:00:29 PM »
 สวัสดีครับ
มาถึง Final WIP แล้วครับ
(เพราะหยุดยาวแท้ๆ 555)
ต่อกันอีกหน่อยนะครับ

Wash ชิ้นที่เหลือ

ยัดคนขับเข้าไป
ทำสีตั่งนาน เห็นนิดเดียวเอง

หน้าตาหล่อไม่เบาเลยครับ

ชิ้นที่กั้นพ่นเงินเอาไว้
ส่วนตัวว่าสวยดี

ผสมสีตามนี้พ่น Pack หลังที่เหลือครับ

เสียบไม้แล้วรองพื้นให้เรียบร้อย

ได้สีนี้ครับ
เข้มไปนิดแต่เดี๋ยว highlight แล้วน่าจะดีขึ้น

highlight ผสมขาวแล้วพ่นวนจากตรงกลาง

พวกนี้คือที่บังพ่นเหลืองกับเงินไว้ครับ

wash ด้วยสีเทา

ได้มาเป็นตัวแล้วครับ

เหลือแค่ฐานครับที่ต้องทำสี

เวลาติด decal ผมจะแยกออกมาเป็น หัว แขน ขา เท้า ตามความเหมาะสมเพื่อจะได้ง่ายในการติดครับ

ไล่ทำสีที่เหลือครับ
ชิ้นใหญ่ๆจะใช้ Spray รองพื้นครับ  เร็วดี

พวกนี้สีเงินครับ
แน่นอนต้องพ่นดำเงาก่อน

รองพื้นจะพ่น Character yellow ครับ

ทดลองรองพื้นด้วยสีขาวครับ (ชิ้นขวา) สีสดกว่ารองพื้นเทาเยอะเลย

weathering ซะหน่อย กลบสีที่ไม่เท่ากัน 555

พ่น Semi-gloss clear ปิดงานครับ

beam saber ผมจะใช้  Fluorescent red ครับ

ได้ละ
ทิ้งส่วนล่างเป็นสีขางเอาไว้ให้เหมือนมีแสงครับ

เตรียมประกอบร่าง......

เจอกันที่ห้อง Show off ครับ
ขอเวลาถ่ายรูปสักหน่อยนึง
ขอบคุณที่ติดตามครับ

atinatv

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - Final Update !!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 04:35:13 PM »
สวยละเอียด เรียบร้อยเหมือนเดิมครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - Final Update !!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 05:21:59 PM »
อ่า ฝกตกแฉะไปหมด ขนาดกระดาษทรายยังชื้นเลยครับ ช่วงนี้ได้แต่ขัดกับประกอบทิ้งไว้
คุณavichiพ่นผ่าฝนระวังเจอแอร์บรัชพ่นน้ำนะคร้าบ  :iconlol:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 08:18:11 PM »
รอชมเต็มๆเลยครับ

อ่า ฝกตกแฉะไปหมด ขนาดกระดาษทรายยังชื้นเลยครับ ช่วงนี้ได้แต่ขัดกับประกอบทิ้งไว้
คุณavichiพ่นผ่าฝนระวังเจอแอร์บรัชพ่นน้ำนะคร้าบ  :iconlol:

ใช่ครับหน้าฝน ระวังนิด ผมใช้กรอง 2ตัวยังเสียวๆเลย
หน้าฝนนี่ทำงานยากครับ แต่ทำไมผมชอบทำงานหน้าฝนฟระ
สงสัยจะอากาศดีไม่ร้อน มีแรงทำงานมั่ง 555
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ Maquez

• Like: 30
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:02:08 PM »
เร็วจริงผมทำHGยังไม่เสดเลย 555+

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:14:02 PM »
สีสดสวยเลยครับ  :icongift:

ออฟไลน์ afee

• *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:07:36 AM »
สงสัยฮะ มีสีกี่ขวดครับเนี่ย เห็นแต่ล่ะตัวใช้สีแทบไม่ซ้ำกัน 555+

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:37:06 AM »

สงสัยฮะ มีสีกี่ขวดครับเนี่ย เห็นแต่ล่ะตัวใช้สีแทบไม่ซ้ำกัน 555+
เร็วจริงผมทำHGยังไม่เสดเลย 555+
รอชมเต็มๆเลยครับ

ใช่ครับหน้าฝน ระวังนิด ผมใช้กรอง 2ตัวยังเสียวๆเลย
หน้าฝนนี่ทำงานยากครับ แต่ทำไมผมชอบทำงานหน้าฝนฟระ
สงสัยจะอากาศดีไม่ร้อน มีแรงทำงานมั่ง 555
สวยละเอียด เรียบร้อยเหมือนเดิมครับ :iconvsign:

ขอบคุณทุกท่านครับ
สีผมมีเยอะเลยครับ
เป็นพวกชอบลอง
 :iconfreak:
atinatv

ออฟไลน์ noosubkung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 03:35:05 AM »
ติดตามผลงานเลย  ชิ้นนี้เดินลายป่าวครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:36:57 AM »
ติดตามผลงานเลย  ชิ้นนี้เดินลายป่าวครับ
ขิบคุณที่ติดตามครับ
อันนี้ไม่ได้โมอะไรเลยครับ
ขัดกะทำสีแค่นั้นเอง
(สุดท้ายก็ยังไม่มีเวลาถ่ายรูป show off)
 :iconcry:
atinatv

ออฟไลน์ noosubkung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 12:57:18 PM »
ขิบคุณที่ติดตามครับ
อันนี้ไม่ได้โมอะไรเลยครับ
ขัดกะทำสีแค่นั้นเอง
(สุดท้ายก็ยังไม่มีเวลาถ่ายรูป show off)
 :iconcry:

:iconlove: :iconlove: :iconlove: กำลังรอดูผลงาน Alisa อยู่นะครับ