ผู้เขียน หัวข้อ: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 8 - COMPLETED!!!  (อ่าน 42852 ครั้ง)

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 06:55:16 PM »
เพิ่งดูอนิเมะไป4ตอน สนุกดีใช้ได้เลย แต่ดูในเมะหนูAlisaไม่ได้ขาวจั๊วน่าเจี๊ยแบบในรูปนะ ผิวจะออกคล้ำกว่าในรูปตัวอย่างของE2046หน่อย

ผมยังนึกไม่ออกว่ากระโปรงลายสก๊อตนี่คุณavichiจะทำยังไง  :icondizzy:
ตอนนี้คิดได้แต่บังพ่นอะครับ
ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะออกมาเป็นยังไง
 :iconsweat:
atinatv

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 2
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 10:56:20 PM »

บังพ่นน่าจะอุจจาระแตก ลองดูวิธีนี้มั้ยครับ ปริ้นดีคอล แบบใสเป็นลายทับไปบนพื้นแดง ตรงฝักดาบนั้นผมใช้ดีคอลแบบ inkjet พื้นใสทำเอาครับ

นึกได้อีกวิธีครับ ถ้ากระโปรงมันทำสียุ่งยากก็ไม่ต้องใส่มันก็หมดเรื่อง หึหึหึหึ
   |
   |
   V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2015, 10:27:03 PM โดย unn13 »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:15:58 AM »
ขอบคุณครับ
จะลองสั่ง Decal ปล่าวมาลองดู
atinatv

Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 3 - completed Weapon
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 01:21:57 PM »
สวัสดีครับ
ขออนุญาตเสนอ WIP 3 ครับ
ยาวหน่อยนะครับ
อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ

วันนี้เราจะมาฝังแม่เหล็กกัน
เพื่อที่จะถอดเข้าถอดออกได้ส่วนกระโปรงได้
(คุณ unn13 คงจะชอบ 555)

ผมใช้สว่านหัว 3.1 มม. เจอะทะลุไปเลยครับ

เวลาเลือกซื้อแม่เหล็กผมก็เลือก size 3มม. เลยครับ
จะได้พอดีกับดอกสว่าน
แล้วก็ใส่ลงไป

อุดด้วย Epoxy ครับ
แล้วก็เอานิ้วเปียกๆลูปใช้เรียบที่สุดจะได้ขัดง่ายหน่อย

แห้งแล้วก็ขัดไห้เรียบ

อีกด้านของกระโปรงต้องใส่เช่นกัน
ข้อควรระวังเวลาใส่แม่เหล็กครับ ควรใส่อย่าให้ผิดขั่วเด็ดขาด + กับ – เพราะถ้าอัด Epoxy ไปแล้วแก้ยาก

ด้านหลังทำเหมือนเดิมครับ

ส่วนตรงแขนพอลองประกอบดูจะเห็นว่ามี gap เหลืออยู่
ต้องทำการอุดซะ

เอา Cotton bud จุ่ม Vaseline แล้วทาด้านนี้เอาไว้เพื่อที่จะไม่ให้ Epoxy ที่จะมาใช้อุดติดกับชิ้นนี้

ส่วนอีกด้านนึงก็โปะ Epoxy putty เขาไป

เอามาประกบกันแล้วบีบให้แน่นครับ
แล้วก็เขี่ยๆเอาส่วนเกินออก
พอแห้งก็ขัดให้เรียบ
เป็นการอุดช่องว่างครับ

ช่วงรอให้ Epoxy ที่อุดไว้
ก็ได้โอกาสมาทำสีที่เคยถามไว้ข้างต้น
สรุปว่าผสมสีเอาเอง
สีที่ใช้ก็ตามนี้ครับ

ออกมาได้ยังงี้
ไม่ถูกใจเลยครับ

เลยเท่ F. Yellow เข้าไปอีก 80%
แล้วทาเอาครับ
(สีเหลือเพียบตามเคย เสียดายมาก)

จากนั้นก็เอาสี Silver มาทาติ่งเล็กๆ

Dry brush ด้วย enamel สีนี้ตรงกลางๆของสีเหลือง

ดูแล้วยังไม่ถูกใจครับ
ต้องการทำสีให้มันเหมือนกับ Bio Weapon อะไรประมาณนั้น
เล่นง่ายครับ
เลยเอา real touch สีส้มมาทาขอบๆ แล้ว เช็ดส่วนที่เกินออก
(ดูดีขึ้นเยอะ)

กลับมาทำสีชิ้นที่เหลือของอาวุธครับ
จับมาลองพื้นซะ

ตรงที่จับดาบก็เอาสีที่เหลือจากการผสมมาใช้ครับ
พ่นๆไป....

แล้วก็ใช้ Uhu tag บังเอาไว้ครับ
ง่ายดี

แล้วพ่นดำเงาตรงนี้ครับ
(น่าจะเป็นส่วนที่ออกเหมือนอาวุธชีวะ)

แล้วก็บังเอาไว้

แล้วพ่นด้วย Steel ครับ

ชิ้นพวกนี้ก็ Steel ครับ

ผสม Steel super + silver 30% ครับ
เพื่อเอามาพ่น Highlight (อันนี้เป็นการ Highlight สี Metallic ครั้งแรกของผม)

สีที่ผสมแล้ว
ผมแยกไว้แล้วเขียนให้ชัดเจน

ออกมาสวยครับ
ติดใจครับ
พ่น Steel คราวหน้าจะทำ highlight อีก
(ชิ้นนี้เดี๋ยวต้องเอาไปบังพ่นอีก)

พ่น Steel ไปแล้วเอามาบังพ่นเงินต่อ
Tape บังพ่นนี่โค้งยืดยุ่นได้ดีกำลังดีเลยครับ
(เทบที่คุณ Naro แนะนำมายังหาซื้อไม่ได้)

พวกนี้จะพ่น Super silver ครับ
แน่นอนพ่นดำเงาก่อน
แล้ว Clear เงากลางแดดอีก

พ่นเงินครับ

ตามด้วย Clear red ทับ Super silver

พ่นประมาณ 4-5 รอบครับ
ถึงจะได้สีนี้
(แต่จะมี 2 ชิ้นครับที่พ่นแค่ 2 รอบ เพราะจะทำแบบ 2 tone ไม่ได้ถายรูปไว้)

ได้มาครบทุชิ้นแล้วครับ
(สองชิ้นที่สีอ่อนกว่านั้นเหละครับที่พูดถึง)

ลอกเทบออกมาครับ
คบกริบ

เตรียมตัวประกอบร่าง

เวลาลงกาวผมใช้กาว epoxy ครับ

เรียบร้อยครับ
ชอบมากๆครับ
ทั้งใหญ่ทั้งหนัก

ดู detail กันสักหน่อย

อันนี้เหละครับที่บอก 2 โทน

เทียบ size กับ MG
(MG Zeta ตัวนี้ก็ยังไม่มีเวลาถ่ายรูปลง Show off เลยครับ)

ขอบคุณที่ติดตามครับและกำลังใจครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้อยากลองเล่น Resin ครับ

atinatv

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 3 - completed Weapon
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 01:41:50 PM »
ไฮไลท์สีเงินสวยมากครับ :iconsmile:

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 01:46:07 PM »
ไฮไลท์สีเงินสวยมากครับ :iconsmile:
ขอบคุณคุณ winnythepooh ครับ
atinatv

ออฟไลน์ torabytes

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 01:51:59 PM »
สวยจัง  :iconjoy:
Ice is nice.

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 02:34:56 PM »
ขยันมาก ไฟเเรงจริงๆครับ :icongift:

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 02:36:25 PM »
สวยจัง  :iconjoy:
ขอบคุณครับ

ขยันมาก ไฟเเรงจริงๆครับ :icongift:
ขอบคุณคุณกรครับ
ผมติดตามผลงานคุณกรตลอดครับ
atinatv

ออฟไลน์ spa21

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 02:57:31 PM »
สวยมากเลยครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ตรงส่วนโค้งนี่เวลาบังพ่นทำยังไงอะครับ ตัดเข้ารูปพอดีเลยครับ ผมต้องมาตัดเป็นชิ้นเล็กๆแล้วค่อยๆแปะ ออกมาเป็นริ้วเลย :iconcry:

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 03:07:21 PM »
สวยมากเลยครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ตรงส่วนโค้งนี่เวลาบังพ่นทำยังไงอะครับ ตัดเข้ารูปพอดีเลยครับ ผมต้องมาตัดเป็นชิ้นเล็กๆแล้วค่อยๆแปะ ออกมาเป็นริ้วเลย :iconcry:
ครับ
พอดีง่าเทปตัวนี้มันยืดพอได้อะครับ
เลยสามารถติดโค้งๆได้เลยครับ
ส่วนอันนี้ผมตัดไว้แต่ไม่ค่อยพอดี
ก็ยืดๆเอาครับ
เทบมันเหนียวอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2015, 03:25:53 PM โดย avichi »
atinatv

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 03:31:32 PM »
จะติดแม่เหล็กไปทำไมให้เสียเวลาครับ ถอดออกเลยดีกว่า  :iconnosebleed:

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 03:33:31 PM »
จะติดแม่เหล็กไปทำไมให้เสียเวลาครับ ถอดออกเลยดีกว่า  :iconnosebleed:
นั่นไง
คุณ unn13 มาแล้ว
 :iconlol:
atinatv

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 08:21:52 PM »
มาแล้ว งานแห่งความอึด ทำสีอาวุธสวยมากครับ

คุณ unn13 พูดมีเหตุผล ครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 08:33:56 AM »
มาแล้ว งานแห่งความอึด ทำสีอาวุธสวยมากครับ

คุณ unn13 พูดมีเหตุผล ครับ

เอาใจคุณ Krit_925 กับ คุณ unn13 หน่อยครับ
อันนี้เป็น update เล็กน้อยครับ
แบบไม่ใส่กระโปรง
เป็นรูปเป็นร่างละ
รอเสาร์นี้ทำสี
atinatv

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:23:16 AM »
ขยันมากเลยฮะ งานผมไม่กระเตื้องเลย ทำลำตัวมา 2 เดือนแหละ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:52:10 AM »
ขยันมากเลยฮะ งานผมไม่กระเตื้องเลย ทำลำตัวมา 2 เดือนแหละ
จริงๆผมทำแค่วันละ 15-20 นาทีเองอะครับ
พอถึงเสาร์ไหนที่พร้อมพ่นสีก็ทำครับ
ไม่ได้ขยันอะไรมากหรอกครับ
แค่ต้องทำไปเรื่อยๆวันละนิดก็ยังดี
atinatv

ออฟไลน์ ganarel

• Like: 3
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:19:58 PM »
ฐานกลมซื้อมาจากไหนเหรอครับ ผมกำลังหาอยู่เลย

ออฟไลน์ maku00

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 09:28:21 PM »
 :iconlike: ชอบมั่กๆ ทั้งตัวโม ทั้งสีงาน  เพิ่งดูได้ไม่กี่ตอนเองครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:07:03 PM »
ฐานกลมซื้อมาจากไหนเหรอครับ ผมกำลังหาอยู่เลย
อ๋อครับ
ฐานพอดีแถมมากับตัวนี้ครับ
แต่ e2046 มีขายอยู่ครับ
ลองหาดูนะครับ

:iconlike: ชอบมั่กๆ ทั้งตัวโม ทั้งสีงาน  เพิ่งดูได้ไม่กี่ตอนเองครับ
ขอบคุณมากครับ
atinatv