ผู้เขียน หัวข้อ: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 8 - COMPLETED!!!  (อ่าน 42826 ครั้ง)

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 3 - completed Weapon
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:21:24 PM »
สวยมากเลยครับ ติดตามทุกครั้งได้ความรู้ติดกลับไปทุกครั้งเลยครับ สรุปทำ Highlight Metalic ตามที่ทำคือ
1. Super Silver+Steel
2. ดำเงา
3. Super Silver
4. Clear Red

ใช่ไหมอ่าครับ?

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 3 - completed Weapon
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 08:26:52 AM »
สวยมากเลยครับ ติดตามทุกครั้งได้ความรู้ติดกลับไปทุกครั้งเลยครับ สรุปทำ Highlight Metalic ตามที่ทำคือ
1. Super Silver+Steel
2. ดำเงา
3. Super Silver
4. Clear Red

ใช่ไหมอ่าครับ?

ดีใจที่เป็นประโยชครับ
อันนี้คือทำ สี Steel + highlight นะครับ
ตามนี้ครับ:
1. รองพื้น
2. ดำเงา (อันนี้ไม่ต้องก็ได้)
3. Steel
4. Steel + Super silver (ประมาณ 20-30% แล้วแต่ชอบ) พ่นวนๆจากตรงกลาง

ส่วนถ้าจะทำแดง Metalic เหมือน Iron man.
ตามนี้:
1. รองพื้น
2. ดำเงา
3. Super silver
4. clear red

แต่ถ้าผมจะทำ highlight แดง Metalic (ยังไม่เคยลอง)
จะทำแบบนี้ครับ:
1. รองพื้น
2. ดำเงา
3. Super silver
4. แล้วพ่นไล่ตามขอบๆด้วย Steel + Super silver
5. แล้วค่อยพ่น Clear red ครับ
atinatv

ออฟไลน์ noosubkung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 01:15:40 PM »
ขอเป็นแฟนคลับเลยยย สุดยอดมาก

ขอถามนิดครับ ติดแม่เหล็กทำไมอะครับ ทำให้แน่นขึ้นเหรอ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 01:23:01 PM »
ขอเป็นแฟนคลับเลยยย สุดยอดมาก

ขอถามนิดครับ ติดแม่เหล็กทำไมอะครับ ทำให้แน่นขึ้นเหรอ

แม่เหล็กที่ใส่ไปเพื่อโมดีฟายครับ
ตัวนี้ตอนใส่กระโปรงก็สวย ตอนถอดก็สวย
เลยเลื่อกไม่ถูก
จึงต้องใส่แม่เหล็กให้ถอดก็ได้ใส่ก็ได้ครับ
ขอบคุณที่เป็นแฟนคลับครับ
atinatv

ออฟไลน์ onizukapoo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 11:27:21 PM »
เป็นกำลังใจให้ครับ แค่เห็นอาวุธก็ขนลุกแล้ว :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2015, 11:27:43 PM โดย onizukapoo »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 06:14:04 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ แค่เห็นอาวุธก็ขนลุกแล้ว :iconwish:
ขอบคณมากครับสำหรับกำลังใจ
ฝนตกอดทำสี รอหน่อยนะครับ
 :iconcry:
atinatv

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 07:50:22 AM »
เย้......ปูเสื่อรอดูคุณ avichi ลงสีตัวต่อไป :iconlike: :iconlike: :iconlike:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 10:29:42 AM »
เย้......ปูเสื่อรอดูคุณ avichi ลงสีตัวต่อไป :iconlike: :iconlike: :iconlike:
ขอบคุณครับ
รอหน่อยนะครับ
 :iconvsign:
atinatv

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 08:47:43 AM »
ตัวละคร อาริสะ นี่ผมชอบแค่ เกทลิ่งจริงๆ  :iconnosebleed: :iconnosebleed: :iconnosebleed:ไม่ได้คิดอะไรเลย :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:
....
ได้ความรู้เรื่องการทำสีแถมอีด้วย ชอบๆ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 08:52:28 AM »
ตัวละคร อาริสะ นี่ผมชอบแค่ เกทลิ่งจริงๆ  :iconnosebleed: :iconnosebleed: :iconnosebleed:ไม่ได้คิดอะไรเลย :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:
....
ได้ความรู้เรื่องการทำสีแถมอีด้วย ชอบๆ
Alisa กำลังมาครับ
ไม่น่าเกิน 2 อาทิตย์
รอหน่อยนะครับ
ขอบคุณสำหรับ comment ครับ
atinatv

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 09:32:43 AM »
....
คิดเหมือนกันใช่ไหมครับ :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 09:33:40 AM »
....
คิดเหมือนกันใช่ไหมครับ :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:
ชอบกลๆ  :iconlol:
atinatv

Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 4 - สั้นมาก ขออภัย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 11:31:30 AM »
ต้องขออภัยทุกท่านครับ
วันอยุดที่ผ่านมายุ้งมากเลยได้แค่รองพื้นเช็คผิว

รองพื้นเช็คครั้งที่ 1 ครับ

ที่ฝังแม่เหล็กแล้วอุดไป
เนียนกริบ (แต่เส้นอะไรไม่รู้โผลมา)

เดียวไปขัดรอบ 2 ต่อครับ
ขอบคุณหลายๆท่านสำหรับ Like และกำลังใจครับ
atinatv

Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 4 - สั้นมาก ขออภัย
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 11:38:46 AM »
ต้องขออภัยทุกท่านครับ
วันอยุดที่ผ่านมายุ้งมากเลยได้แค่รองพื้นเช็คผิว

รองพื้นเช็คครั้งที่ 1 ครับ

ที่ฝังแม่เหล็กแล้วอุดไป
เนียนกริบ (แต่เส้นอะไรไม่รู้โผลมา)

เดียวไปขัดรอบ 2 ต่อครับ
ขอบคุณหลายๆท่านสำหรับ Like และกำลังใจครับ
พี่มาเเล้วสั้นๆเเต่ได้ใจมากครับผมชอบมว้าก!!!!!!!! :iconwish: :iconwish: :iconwish: +1
Raiden

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 11:42:57 AM »
ขอบคุณมากเลยครับ
นี่แหละครับ เส้นที่ว่า
ภาพที่แล้วอาจจะไม่ชัด

ต้องขัดอีก  :iconcry:
atinatv

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 12:09:18 PM »
อนิเมะสาวน้อยมีนี่อาวุธหนักกันทุกคน  :iconsweat: รอชมต่อครับ

ออฟไลน์ Kama

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 12:33:05 PM »
รอชมนะครับ นานๆทีจะเห็นโมเรซิ่น :iconvsign:
นักวาดการ์ตูน&นิยมโมเอะ
http://www.pixiv.net/member.php?id=5787262
https://twitter.com/MilkfactoryR

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 01:16:17 PM »
รอยเหมือนคนที่ผ่าตัดเสร็จแล้วมีรอยแผลเป็นจากการผ่าตัดเลย และรู้สึกเหมือนด้านล่างซ้ายจะมีหูดขึ้น 2 เม็ดด้วย

ถ้าไม่ถ่ายสูมก็คงไม่เห็นมั่ง :iconhihi:

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 01:19:13 PM »
อนิเมะสาวน้อยมีนี่อาวุธหนักกันทุกคน  :iconsweat: รอชมต่อครับ
ขอบคุณครับคุณกร

รอชมนะครับ นานๆทีจะเห็นโมเรซิ่น :iconvsign:
ขอบคุณครับ

รอยเหมือนคนที่ผ่าตัดเสร็จแล้วมีรอยแผลเป็นจากการผ่าตัดเลย และรู้สึกเหมือนด้านล่างซ้ายจะมีหูดขึ้น 2 เม็ดด้วย

ถ้าไม่ถ่ายสูมก็คงไม่เห็นมั่ง :iconhihi:
จริงด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ต้องขัดๆๆๆๆ ถ้าคุณ kana-art ไม่บอกคงไม่เห็น
atinatv

Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 5 - ยาวหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 04:17:55 PM »
กลับมาแล้วครับ WIP 5 by avichi
สวัสดีครับ
วันนี้เห็นห้อง WIP คึกคักเลยอยากเอาด้วย
วันนี้ขอเสนอ WIP 5 ครับ
ยาวหน่อยนะครับ
อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ

หลังจากเช็คผิว ขัดๆ
ชิ้นนี้ดันขัดมากเกิน Detail เลยหาย
ต้องเดินลายเองครับ

จากการเช็คผิว
ชิ้นที่ดีพร้อมทำสีมีแค่นี้เองครับ

พวกนี้ต้องอุดขัดใหม่อีกรอบ

ชิ้นนี้ที่ตกหักไป ต่อด้วย Epoxy แล้วขัดเรียบเลย รวมถึง Detail ด้วย

โปะด้วย Epoxy อีกรอบเพื่อทำ detail

แล้วใช้ art knife แต่งเอาครับ

ในที่สุดก็อุดขัดจนเสร็จ
พร้อมทำสี

เพิ่งถอยมาหมาดๆครับ
ขออวดหน่อย
ปกติจะใช้แต่ของจีนก็ไม่เคยมีปัญาหาอะไร
แต่อยากลองของแพงบ้าง

เลยมี 2 อัน
อันนึงไว้รองพื้นอย่างเดียว
อีกอันไว้พ่นสี
สะดวกดี

ลองของใหม่ อีกละ....
เห็นเขียนว่าเป็นรองพื้นสำหรับ Resin
เป็นก้อนๆเลย คนนานมาก น่าจะเก็บมานานแล้วขายไม่ออก

เสียบไม้ตามปกติ

เท่าที่ลองรองพื้นอันไหม่ดู
ยังไม่เห็นควมดีของมันเลย
ชิ้นที่เห็นนี้พ่นไปประมาณ 3 รอบแล้ว
ยังคลุมเนื้อ resin ไม่หมดเลย

สรุปกลับมาใช้รองพ้นปกติ 1-2 รอบจบ

รองพื้นครบทุกชิ้นละ

มีที่ต้องกลับมาขัดอีกแค่ 4 ชิ้น

เริ่มลงสีช่วงบนของถุงน่องก่อน
(ผสมยังไงก็ไม่ใกล้เคียงเลย)

เปลี่ยนเป็นม่วงซะเลย
(เติมขาวนิดหน่อย 15%)

ชิ้นที่เป็นสีเนื้อคนจำเป็นมากกกๆที่ต้องลงขาวก่อน
เอาให้ขาวจั๊วเลย

ช่วงตอนทำสีดันมีเส้นอะไรมารู้ปลิวมา
เลยต้องขัดใหม่

เรียบร้อย
เดียวพ่นขาว

ถุงน่องสีดำครับ

ชิ้นนี้ต้องทำ Metallic แดงเลยลงดำก่อน
(กำไลข้อมือมั้ง)

สีที่ใช้ทำ Skin โทนครับ
Flesh 111 กับ 112

พ่นสี 112 ที่ออกชมพูๆ ไปตานซองมุมก่อน (Pre-shade)

เออ....จริงๆต้องบังตาก่อน
เกือบลืม
ดีนะตายังขาวอยู่
เอาเทปมาปิดเอาครับ

แล้วใช้ไม้จิ้มฟันกดให้คมๆ

เอา Art knife กรีดออกซะก็เรียบร้อย

จากนั้นเอาสี 111 ผสมบางๆมาพ่นคลุมทั้งชิ้นครับ

จากนั้นผมก็ใช้  clear ส้ม ผสมบางพ่นคลุมอีกทีนึง

ลองดูนะครับ
ชิ้นซ้ายพ่น Clear ส้มไปแล้วแต่ชิ้นขวายัง
(ดูเหมือนเนื้อขึ้น)

สีแดงเบอร์ 1 หมวกกับโบ
(อากาศร้อนมาก เงาแว๊บเลย เดียวพ่น clear ด้าน)

ถึงเวลาพ่นสีผม

ใช้สีนี้ครับ Dark gray 31

Pre-Shad ไปตามขอบๆ

แล้วใช้ Light gull gray 11 ครับ พ่นคลุม

แล้วก็ +ขาวพ่น highlight บนกลางหัวครับ

ตาให้ Decal น้ำมาครับ
สวยทีเดียว

ขอจบ WIP 5 เพียงเท่านี้ครับ
ขอบคุณที่ติดตามครับ
ถ้าเป็นประโยชน์หรือชอบ ขอ Like ด้วยนะครับ.......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2015, 04:21:11 PM โดย avichi »
atinatv