ผู้เขียน หัวข้อ: G Portent Gundam 1/144 [ update สีใหม่ มาให้ชม ]  (อ่าน 7421 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tomomy

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
G Portent Gundam 1/144 [ update สีใหม่ มาให้ชม ]
« เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 09:19:46 PM »

จิงๆก็เสร็จไปประมาณ80%แล้ว(เสร็จทั้งตัวไปแล้ว)ที่เหลือก็เป็นพวกส่วนเสริมต่างๆ ตัวนี้แรกเดิมทีวางคอนเซ็ปเป็นแนว 'ชิโนบิ'(นินจานักฆ่าทีเป็นผู้หญิง)เลยใช้สีเขียวสดอ่อนๆ(แสดงถึงความเป็นหญิง) + สีเขียวเข้มที่ใช้กับทหารเพื่อเสริมความดุดันเข้าไป หลังจากเสร็จผมก็ถูกใจนะ แต่แล้วก็เกิดคำถามในใจ " เราจะได้ทำกันดั้มที่มีลักษณะ ผู้หญิงกี่ตัวกัน? " โอกาสที่จะได้ทำกันดั้มให้ออกมาเท่มันมีเยอะแยะไป แต่จะทำให้ออกมาสวยในแบบผู้หญิงคงมีไม่มากนัก จึงเป็นสาเหตุการเปลี่ยนใจกลางอากาศ ล้างสีทำใหม่!!!  :iconcry:

จุดที่ล้างหมดทั้งชิ้นเลยคือ ขาและแขน ส่วนลำตัวที่ล้างแน่ๆก็คือส่วนที่เป็นสีเขียวแก่ทั้งหมด แต่ส่วนที่เป็นสีเขียวมะนาว ณ. ปัจจุบันยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะเปลี่ยนหรือเปล่า วันนี้ไปซื้อสี Fluorescent Green มาเก็บไว้ก่อน(ยังไม่รู้เลยจะได้เอามาพ่นเปล่า) แต่ที่แน่ๆเลยคงจะกลับไปใช้โทนสีดั้งเดิมตามอนิเมที่เป็นเขียวโทนสว่าง ตอนนี้รู้สึกตื่นเต้น :iconpanic:มากว่าจะสามารถท้าทายกับโจทย์ที่ตั้งไว้ได้สำเร็จหรือเปล่า  :iconpunch:

ณ. ตอนล้างสีขาแขนเสร็จ กำลังจะล้างบริเวณลำตัว อยู่ดีๆก็เกิดความคิดวูปนึง " เห้ย !!! ทำไมตูไม่ถ่ายรูปเก็บไว้ก่อนฟระ!!! " ถึงกับเศร้าเลยทีเดียวเลยรีบถ่ายส่วนที่เหลือทันใด T-T

จึงเป็นสาเหตุให้วันนี้ได้มาโพสไว้เป็นอนุสรณ์ว่าครั้งนึง ' เราก็เคยมี ทำสีแบบนี้ มาก่อนนะ '

[update]

หลังจากล้างสี พ่นรองพื้นเสร็จก็ได้เวลา 'ทดสอบสี' วันนี้ได้เอาสี fluorescent green มาทดลองพ่นดู
- fluorescent green
- white + fluorescent green
- blue + fluorescent green
- yellow + fluorescent green
- blue + yellow + white

ก่อนหน้านี้ผมพยายามผสมสีเขียวจากแม่สี แต่ทำอย่างไงก็ได้แต่สีเขียวที่ไม่สว่างนัก แต่พอเอาสีเขียวfluorescent green มาเป็นฐานก็ได้สีเขียวสว่างได้ใจนัก

ที่เหลือก็ต้องตัดสินใจละว่าจะเอาเขียวไหนบ้าง ทั้งตื่นเต้นและเครียด 555

[ update ]

ที่แรกตัดสินใจอยู่นานว่าจะซื้อสีเขียวดีหรือเปล่ากลัวซื้อมาจะไม่ได้ใช้หรือใช้นิดหน่อยและก็ทิ้งแห้งไป แต่พอพ่นเสร็จแล้วบอกเลยว่าไม่เสียดายตังเลย 90บามคุ้มค่ามากๆคือบางทีเราผสมเองมันก็ไม่ได้อย่างใจอย่างสีเขียวผสมเองโดยเอาแม่สีมามันก็ได้แต่สีเขียวแก่ บางทีก็ต้องลงทุนกันบ้างอะน่ะ :iconnasty:

เรียกได้ว่าค่อยออกมาสม  " หญิง " หน่อย หวานได้ใจจริงๆ(ตอนพ่นนี้คิดถึงนมเย็น)   สีเขียวที่เห็นทั้งหมด สีหลักคือ Fluorescent Green และก็ผสม ขาวบ้าง น้ำเงินบ้าง เหลืองบ้าง ออกมาเป็นหลายๆเฉดสีก็เอามาพ่นให้เกิดมิติ

แถมรองเท้าให้ดู เห็นแล้วผมชอบโทนสีมากเรียกได้ว่าถูกใจตรงคอนเซ็ป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2015, 09:58:35 PM โดย Tomomy »

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: G Portent Gundam 1/144
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 01:34:10 PM »
ไล่สีเข้มอ่อนด้วย สวยครับ ปูที่นอนรอดูครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ naiyee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 04:20:16 PM »
เป็นผม เอาแบบนี้ดีกว่า สวยมาก ไม่ค่อยมีคนทำ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 08:18:42 PM »
ไล่สีเข้มอ่อนด้วย สวยครับ ปูที่นอนรอดูครับ
ขอบคุณครับ บวก กดดัน 5555

เป็นผม เอาแบบนี้ดีกว่า สวยมาก ไม่ค่อยมีคนทำ
ก็เสียดายเหมือนกันครับ :iconcry: แต่สีใหม่ที่จะทำคือสีสดๆหวานๆให้ออกมาดีเป็นอะไรที่ท้าทายผมมากครับก็เลยตัดสินในลองกันสักตั้ง 5555 ไม่รู้จะออกมาหมู่หรือจ่า

ออฟไลน์ shinoni

• **
  • Like: 9
Re: G Portent Gundam 1/144 [ update 05 09 2558 ]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 02:02:06 AM »
งานเก่าสวยมากแล้วนะครับ เดินลาย  ต่อเติม บังพ่นไล่สี ฯลฯ
ถ้าผมทำไปขนาดนี้แล้วคงยอมซื้ออีกกล่องมาทำแทน เห็นแล้วเสียดายแทน :iconcry:

แต่ยังไงก็จะรอดูอีกเวอร์ชั่นนะครับ

• **
Re: G Portent Gundam 1/144 [ update 05 09 2558 ]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 06:41:34 AM »
งานเก่าสวยมากแล้วนะครับ เดินลาย  ต่อเติม บังพ่นไล่สี ฯลฯ
ถ้าผมทำไปขนาดนี้แล้วคงยอมซื้ออีกกล่องมาทำแทน เห็นแล้วเสียดายแทน :iconcry:

แต่ยังไงก็จะรอดูอีกเวอร์ชั่นนะครับ
ขอบคุณครับ ผมเองก็อยากซื้อมาอีกล่องแหละครับ แต่น่าเสียดายพื้นทีในการเก็บของเล่นผมมันช่างจำกัด  :iconcry:

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 11:02:05 AM »
งามงด รอชมครับ

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 11:28:56 AM »
รอชมครับ....
atinatv

ออฟไลน์ Pandarider

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 04:45:36 PM »
ติดตามมาตั้งแต่ g Self ครับ

• **
Re: G Portent Gundam 1/144 [ update สีใหม่ มาให้ชม ]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 09:52:21 PM »
วันนี้ก็อัพเดทสีมาให้ชม ติชมกันได้ครับ

ติดตามมาตั้งแต่ g Self ครับ
รอชมครับ....
งามงด รอชมครับ

ขอบคุณครับ  :iconlike: จะพยายามเต็มที :iconwinks:

ออฟไลน์ shinoni

• **
  • Like: 9
Re: G Portent Gundam 1/144 [ update สีใหม่ มาให้ชม ]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 01:27:26 AM »
จากดูถึกๆกลายเป็นสดใสขึ้นมาเลย ขนาดล้างสีพ่นใหม่หมดยังมีแปะแผ่นพลาสติกไปเพิ่มได้อีกนะครับ :iconlol:

แล้วสีฟูลออเรสเซนที่ใช้ มันออกมาเงาหรือด้านอ่ะครับ
เคยลองซื้อของเลแลนด์มาพ่นแล้วมันสว่างแต่ด้าน เลยไม่เคยเอามาใช้อีกเลย :iconfreak:

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 06:29:46 PM »
จากดูถึกๆกลายเป็นสดใสขึ้นมาเลย ขนาดล้างสีพ่นใหม่หมดยังมีแปะแผ่นพลาสติกไปเพิ่มได้อีกนะครับ :iconlol:

แล้วสีฟูลออเรสเซนที่ใช้ มันออกมาเงาหรือด้านอ่ะครับ
เคยลองซื้อของเลแลนด์มาพ่นแล้วมันสว่างแต่ด้าน เลยไม่เคยเอามาใช้อีกเลย :iconfreak:

สีเป็น Glossy(เงา) ครับแต่ทีเห็นในรูปผมพ่นเคลียร์ด้านครับ ลองดูตรงหน้าผากสามเหลี่ยมอะครับจะเห็นว่ามันสะท้อนแสงอยู่เป็นจุดเดียวที่ผมปล่อยให้เงา