ผู้เขียน หัวข้อ: Gundam G-Self เริ่มลงเวทเทอริ่งแล้วนะครับ หัก กาวกระจาย  (อ่าน 5958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pandarider

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
G-Self เป็นกันดั้มที่ผมชอบมากๆ ผมซื้ิอกันพลาครั้งแรกคือ G Self เนี่ยแหละ จากนั้นได้เห็นคุณ Tomomy ทำ G Self  ออกมาสวยโดนใจผมมาก เลยเกิดแรงบันดาลใจในการทำสี ผมพยามทำตามขั้นตอนที่คุณ Tomomy ทำ แต่ด้วยประสบการณ์ที่น้อยเกินไป จึงทำให้ทำเหมือนคุณ Tomomy ไม่ได้ (พยายามเดินลายที่หัวไหล่จนพังไป ซ่อมไม่ได้) เลยเลิกทำไลน์ HG ไปทำ MG แทน มาวันนี้มี G self Perfect Pact ออกมาใหม่ และที่สำคัญคือมันมีพาร์ทที่หัวไหล่เหลือด้วย เลยหยิบ G self ตัวเดิมกลับมาทำใหม่ แต่เรื่องเดินลายใหม่คงต้องพักไว้ก่อน ขอเก็บประสบการณือีกพักนึงครับ

ต้องขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปตั้งแต่เริ่มต้น

ปัญหาที่พบคือ การพ่นด้วยสีสเปรย์กระป๋องกับสัดส่วน 144 นั้นค่อนข้างยากมาก เพราะชิ้นมันเล็ก พ่นเยิ้มได้ง่ายมาก โดยเฉพาะสีขาว แม้กระทั่งรองพื้นเทาของเรย์แลนด์แบบแห้งเร็ว พ่นแล้วเกิดเป็นจุดน่าเกลียดมาก ผมต้องล้างใหม่ประมาณ 5 รอบได้ พอถึงขั้นตอนกั้นพ่น เทปกาวทามิย่าก็ดึงสีหลุดร่อนออกมาอีก ทำให้หงุดหงิดมากเพราะต้องทำใหม่ เล่นเอาเหนื่อยมากทีเดียว ผมเลยตัดสินใจเอาพาร์ทส่วนสีขาวไปให้รุ่นพี่ที่มีแอร์บรัชพ่นเฉพาะสีขาวให้ ส่วนที่เหลือผมทำเอง แน่นอนมีหักไปหลายชิ้นเลย กาวเกือบทั้งตัว แถมทำ Panel Line หกไปกว่าครึ่งขวด เละทั้งห้อง

และด้วยเนื้อสีที่ไม่ยึดเกาะกับเนื้อพลาสติก (หลุดร่อนง่ายมาก ผมทำทุกทางทั้งขัด ใช้รองพื้ันพลาสติกพิเศษ ก้เอาไม่อยู่ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ตอนรองพื้นสีเงินไม่เป็น เป้นเฉพาะสีเทาและสีขาวเท่านั้น) ผมจึงตัดสินใจทำ  weathering ***เลย เพื่ออำพรางจุดลอกเหล่านั้น ส่งผลให้ผมก็ยังทำ G Self แบบคุณ Tomomy ไม่ได้ กลายเป็น G Self แบบโทรมๆไป ซึ่งผมเองเพิ่งเคยทำ  weathering แค่2 ครั้ง ครั้งนี้เป้นครั้งที่ 2 ลองปรับปรุงและดูงานอื่นๆมาพอสมควร

สีที่ใช้
สีน้ำเงิน เรย์แลนด์ ( Taxi tone)
สีรองพื้นเทา เรย์แลด์
สีดำเรย์แลนด์
สีแดงสด win
สีแดงเข้ม Win
สีรองพื้นพลาสติกใส เรย์แลนด์
สีเหลืองอีนาเมล
สีดำอีนาเมล
สีโครมซิลเวอร์อีนาเมล
สีไลทืกันเมทัล ทามิย่า (เอาที่เหลือจาก Sengoku มาใช้)
สีฟ้า win
สีน้ำตาล  weathering
ตัดเส้นด้วย Panel Line
ปิดงานด้วยเคลียด้านเรย์แลนด์

และนี่คือสภาพตอนนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 06:53:58 PM โดย Pandarider »

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: Gundam G-Self
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 04:30:54 PM »
Weathering สวยทีเดียว
atinatv

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 04:33:35 PM »
 ถลอกสวยดีครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Tomomy

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 09:54:41 PM »
รอยถลอกผมว่าใช้ได้เลยนะครับ ไม่ธรรมดา :iconwinks:

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 11:20:04 AM »
ส่วนตัวผมไม่ชอบ การเวทเทอริ่งเท่าไหร่ มันจะเกิดอาการเสียดายความเงาสวยของโม :iconnasty:

แต่ว่า เห็นงานนี้แล้ว ทำให้รู้สึกเหมือน เป็นเหล็กของจริง ผ่านศึกมาเยอะ เหมือนจริงครับ :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 06:08:41 PM »
วันนี้จะมาอัพเดตความคืบหน้าครับ 1 อาทิตย์ที่ผ่านมาทำสีส่วนลำตัว แขน ขา ครบหมดแล้ว และเริ่มทำเวเทอริ่ง ปรากฏว่าเกิดอุบัติเหต ทำชิ้นส่วนหักหลายชิ้นมาก โดยเฉพาะส่วนแก้ม ต้องติดกาวหลายครั้งมาก ที่สำคัญผมดันทำกาวตราช้างหกใส่ไอพ่นบริเวณหัวไหล่ซ้าย เละไปหมดเลยครับ T T

ด้วยความโมโหจึงตัดสินใจทำมาในรูปแบบสู้รบรุนแรง ซึ่งแน่นอนว่าผมทำเลยเถิดไปมาก เป็นยังไงลองดูตามภาพครับ 555

ก่อนทำเวทเทอริ่ง ยังไม่ทันเริ่มประเดิมด้วยแก้มหักก่อนเลย T T  คราวหน้าจะพยายามมือเบากว่านี้ครับ

จากนั้นก็เป็นแบบนี้ 555

เรียกว่าหนักมือไปมาก ตัดไอพ่นช่วงไหล่ให้เหมือนโดนยิง รอยกาวต่างๆทำให้เหมือนโดนความร้อนสูง หนักมือไปมากจนเหมือน G Self จะพังอยู่แล้ว ตอนแรกไม่ได้ตั้งใจจะทำให้หนักขนาดนี้ แต่ด้วยสถาณการณ์มันพาไป ผมก็เลยปล่อยเลยตามเลย ตอนนี้เหลือส่วนขาที่ยังไม่ได้ทำ คิดว่าเสาร์อาทิตย์นี้แหละครับ น่าจะเก้บได้เสร็จ

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
Re: Gundam G-Self เริ่มลงเวทเทอริ่งแล้วนะครับ หัก กาวกระจาย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 11:29:45 AM »
 :iconcry: อารมณ์มาเต็ม จัดไปเอาให้จบงานครับ รอดูๆ 
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: Gundam G-Self เริ่มลงเวทเทอริ่งแล้วนะครับ หัก กาวกระจาย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 11:49:51 AM »
ค่อยๆเเก้ไปครับ รอชมๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ mojimaz

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 12:13:55 PM »
งานต่อไปรองเปลี่ยนรองพื้นเป็นแบบสำหรับพลาสติกโดยเฉพาะดูครับ อาจจะลดปัญหาสีล่อนได้ครับ
ของ Leyland เบอร์ R2000 (สีใส) <--แนะนำพ่นผ่านแอร์บลัดครับ แจ่มมาก
ของ ATM, Kobe, Win เบอร์ 263 (สีเทาอ่อน) <-- พ่นผ่านกระป๋องตรงๆได้เลยครับ สวยๆ
ขัดผิวก่อนพ่นนะครับ ถ้าพ่นผ่านกระป๋องตรงๆแนะนำให้พ่นกลางแดดเปี๊ยงๆตอนบ่ายๆ ฟ้าโปร่งไม่ครึ้ม เมฆไม่มี ติดหนึบไม่ล่อนครับ

:iconvsign: :iconvsign: :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2015, 12:19:54 PM โดย mojimaz »
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 04:45:31 PM »
ขอบคุณมากครับ ตัวนี้ก็ใช้สีรองพื้นพลาสติกเรยืแลนด์ R2000 สีใสนะครับ พ่นแดดยังกะนรก แต่พ่นจากกระป๋อง เลยอาจจะไม่เกาะมั้ง  เด๋วตัวหน้าจะลองดูนะครับ

ตอนนี้เสร้จหมดเหลือแค่ปืนกับโล่ พอทำเสร็จแล้วจะมาอัพให้ดูนะครับ

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามครับ ดีใจมากๆเลย :iconjoy:

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 04:58:52 PM »
Win เบอร์ 263 <-- อันนี้เคยใช้ แนะนำเลยครับ พ่นบางๆ รอแห้งแค่ 2-3 ชม พ่นสีจริงได้เลย แจ่มมากๆ สีเรียบเนียน ไม่กัดเนื้อพลาสติกครับ   :iconwink:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 10:39:25 AM »
ตอนนี้ทำเสร็จแล้วนะครับ ทั้งแบบ Ver ธรรมดา และ perfect pack
ที่หายไปไปซุ่มทำ Perfect pack มา เด๋วจะถ่ายภาพมาลงต่อนะครับ