ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งหน้าให้สาว HGBF SUPER FUMINA อัพเดทการพ่นเครีย  (อ่าน 5977 ครั้ง)

ออฟไลน์ ukrito

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
แต่งหน้าให้สาว HGBF SUPER FUMINA อัพเดทการพ่นเครีย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 10:51:25 AM »
แต่งหน้าให้สาว HGBF SUPER FUMINA   โหลดโหด

หลายคนมีปัญหากับการแต่งหน้าสาวๆผมเองก็เช่นกันส่วนใหญ่เจอแต่เครื่องยนต์กลไก รถ เครื่องบิน หุ่นยนต์
มาคราวนี้ลุงบันออกโมมาแบบท้าทายแฟนๆกันพลามากๆ ยิ่งสายต่อดิบแต้มสีอย่างผม เล่นซะกล้าๆกลัวๆกันเลยทีเดียว
เลยไปหากวางน้อยเพื่อ ขอเคร็ดลับวิธีเพื่อสนองนีทตนเอง จับใจความได้ 2 วิธี
วิธีแรก ใช้ กันดั้มมาร์คเกอร์เป็นหลัก และวิธีที่2เป็นเทคนิคเฟสอัพของตุ๊กตา ขัดหน้าและตกแต่งหน้าด้วยสีชอร์ค คือทำเมคอัพจริงังนั่นเอง
แน่นอนสายกันพลาอย่างผมขอเลือกวิธีแรก อย่าให้เสียเวลามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

ขั้นแรก ในส่วนของหน้า
สิ่งที่ต้องเตรียม สำหรับส่วนหน้ามีดังนี้ครับ

REALTOUCH MARKER สีชมพู น้ำตาลเข้ม น้ำตาลอ่อน และ ปากกตัดเส้นหัวพู่กัน (หรือะลองด้วยเรียลทัชสีดำก็ได้ครับ)

ซ้ายคือตัว สำหรับเบลนสี ส่วนของการเบลน และ ตัวลบสีมาร์คเกอร์

เริ่มจากการรองพืนใช้สำน้ำตาลอ่อนทาตรงใบหน้า บริเวณเบ้าตา ปาก ด้านข้างซ้ายขวาในส่วนที่มีผม หู รวมถึงหน้าผาก แล้วใช้กระดาษทิชชู่
เช็ดออกให้หมด หรือใช้คอตต้อนบัตช่วยในส่วนที่เข้าไม่ถึงแล้วตามด้วยสีน้ำตาลเข้มในส่วนของเบ้าตา และบริเวณปาก คิ้ว แล้วเช็ดออกให้หมด
ใช้ตัวเบลน ลบตรงด้านในร่องริมฝีปากนิดหน่อย เพราะ ริมฝีปากะได้ดูมีรักยิ้ม อวบอื่ม ในส่วนสีชมพู ทาบริเวณแก้ม  แล้วใช้คอตตอนบัตยี
ให้สีจากๆฟุ้งๆ เหมือนปัดแก้ม ในส่วนปากใช้สีชมพู เขียนในร่องปาก ทาริมฝีปาก แล้วใช้ตัวเบลน ทำให้จาก มีแสงเงา ปากชมพูระเรื่อ

จะได้ออกมาแบบนี้ตามรูป ในร่องปากผมยังไม่ได้เบลน ออกแล้วตบสีชมพู (ตอนหลังแฟนผมดูมันเข้มไปไม่สวยเลยได้ทำทีหลัง)

ต่อมาใช้สีดำเขียนขนตาหางตาด้วยสีดำ ตามลายที่ลุงบันทำปั๊มนูนไว้ให้ เขียนไม่สวยก็ใช้ตัวลบๆออก ค่อยๆปัดนะครับจะได้เล็กคมใจเย็นหน่อย
ตรงนี้ผมลบทำใหม่บ่อยมาก T_T
เสร็จส่วนนี้แล้วไปพ่นเครียด้านได้เลยนะครับ

ขั้นที่สองในส่วนของตา
ตานี้ยากมาก เพราะดวงตาเป็นส่วนสำคัญที่ต้องสื่อ แอบโกงนิดนึง ตาข้างนึงให้แฟนเขียนให้ เป็นตัวอย่าง ลบแก้เยอะมาก

สิ่งที่ต้องเตรียม คือ REALTOUCH MARKER สีน้ำเงิน สีเทา ตัวเบลน และตัวลบ

ขั้นแรกลงน้ำเงินเข้มก่อน แล้วเช็ดออกให้หมด จะเหลือตามลาย ใช้สีน้ำเงินทาด้านบนให้ทั่ว แล้วใช้เรียลทัชตัวเบล เกลี่ยเฉดน้ำเงินเข้มด้านข้างให้อ่อนลง
แล้วด้านล่างใช้สีเทาแต้มด้านล่าง แล้วใช้ตัวเบลนทำให้อ่อนลงเป็นแววตา ส่วนที่เลยหรือไม่โอให้ลบออกด้วยตัวลบ

ผลที่ออกมาจะดูมีตาดำและแววในตาดำ

ประกอบเข้ากับหน้าดูผลที่ได้ครับ ถ้าถูกใจแล้วก็ไปขั้นต่อไปถ้ายังไม่ถูกใจก็ลบเขียนใหม่

ขั้นที่สาม หูและเสาอากาศ

ตรงหู ใช้สำน้ำตาลอ่อนและสีชมพูทา แล้วใช้ตัวเบลนช่วยเกลี่ยให้เท่ากัน แล้วเทียบสีกับหน้า

แต้มสีเงิน ตีดเส้น

ขั้นที่สี่ส่วนของผม

ผมใช้สีน้ำตาลอ่อนแท่งเดียวอยู่

ใช้สีน้ำตาลอ่อนเขียนตามร่องผม ใช้นิ้วรูดห้ามใช้คอตต้อนบัตกับกระดาษทิชชู่เช็ดไม่งั้นหายหมดครับ

ขั้นที่ห้า โบว์ผูกผมและผ้าคลุมผมเหมด

ใช้เรียลทัชสีเทา เขียน และใช้ตัวเบลนเกลี่ยให้อ่อนลง สร้างมิติให้ผ้าคลุมผมเหมด

ผลที่ได้ครับ ลงรูปยาวๆ

อัพเดทกันต่อคร้บ
กับการพ่นเครีย ถ้าเป็นการพ่นเครียตามปรกติคงไม่ต้องแนะนำกันแล้ว
แต่สำหรับการแต่งหน้ามันมีอีกนิดนึงครับ

ของที่ต้องเตรียม
ใช้รองพื้นและเครียด้าน กับยูฮูกาวดินน้ำมัน

ใช้ตัวรองพื้นสีใสพ่นบางๆทั่วใบหน้าเน้นบริเวณริมฝีกปาก
รอจนแห้งแล้วใช้กาวดินน้ำมันปั้นปิดตรงริมฝีปาก แล้วพ่นเครียด้านเป็นอันเรียบร้อยพอแห้งดีแล้วเอากาวดินน้ำมันออก

ผลที่ได้จะได้หน้าเนียนๆไม่มันและริมฝีปากอวบอิ่มครับ

ปล.ขอโทษด้วยครับที่ไม่ต่อเนื่อง ผมต้องรอวันหยุดแดดดีๆมาพ่น

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2015, 12:57:56 PM โดย ukrito »

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: แต่งหน้าให้สาว HGBF SUPER FUMINA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:44:00 AM »
ดูดีเลยครับ รักเลย :iconlike: ถามนิดนึงครับ ถ้าไม่ใช้ปากกาทำเบลอ หมึกเรียลทัชเวลาเช็ดออกมันจะเหลือมากกว่าปกติเหรอครับ

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

• *
Re: แต่งหน้าให้สาว HGBF SUPER FUMINA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:53:26 AM »
ดูดีเลยครับ รักเลย :iconlike: ถามนิดนึงครับ ถ้าไม่ใช้ปากกาทำเบลอ หมึกเรียลทัชเวลาเช็ดออกมันจะเหลือมากกว่าปกติเหรอครับ
เช็ดออกคุมได้ยากวงกว้างกว่า เส้นจะเข้ม ใช้ตัวเบลนช่วยให้ง่ายขึ้น เช่น จุดเล็กๆตามซอก เวลาไล่เกรี่ยสีครับ

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 12:10:01 PM »
เช็ดออกคุมได้ยากวงกว้างกว่า เส้นจะเข้ม ใช้ตัวเบลนช่วยให้ง่ายขึ้น เช่น จุดเล็กๆตามซอก เวลาไล่เกรี่ยสีครับ
ขอบคุณครับ  มีเรียลทัชแต่ยังใช้ไม่ค่อยเป็น  รู้สึกว่าประยุกต์ใช้ได้หลากหลายดีนะ  เรียลทัชเนี่ย

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 02:05:25 PM »
ขอบคุณครับ  มีเรียลทัชแต่ยังใช้ไม่ค่อยเป็น  รู้สึกว่าประยุกต์ใช้ได้หลากหลายดีนะ  เรียลทัชเนี่ย

จริงๆเรียลทัชใช้ได้หลากหลายมากครับ ตัดเส้น ทำเวทเทอริ่ง
หรือเอามาทาทับสีเดิมจะได้สีเฉดใหม่ เช่นเอาเรียลทัชสีส้มมาทา ตรงสีทองก็ได้สีเป็นเฉดสีใหม่เลย

อัพเดทครับ
ใกล้แล้วครับเหลือแบคแพค รอหวันหยุดแดดดีๆ เอาเครียด้านมาพ่นก็เสร็จจแล้ว

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 03:18:48 PM »
แต่งหน้าให้สาวน้อยนี้ยากจริงๆครับ

แต่ถ้าลุงจะเอาดีด้านนี้คงต้องปรับปรุงอีกเยอะเลย ดูแล้วหน้ายังไม่โมเอะ เท่าไร

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 07:00:41 PM »
แต่งหน้าให้สาวน้อยนี้ยากจริงๆครับ

แต่ถ้าลุงจะเอาดีด้านนี้คงต้องปรับปรุงอีกเยอะเลย ดูแล้วหน้ายังไม่โมเอะ เท่าไร

อาจจะมีออกมาหักหลังแบบ MG ก็ได้มั่งครับ Ver.1.5 > 2 > 3 ไม่สิ้นสุด :iconlol:

ปล.พึ่งรู้ว่าเคยมีทำมาแล้วนะเนี่ย ชื่อนี่ตรงๆ เลย "Armored Lady" เสื้อเกราะผู้หญิง :iconnasty:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 08:52:31 PM »

อาจจะมีออกมาหักหลังแบบ MG ก็ได้มั่งครับ Ver.1.5 > 2 > 3 ไม่สิ้นสุด :iconlol:

ปล.พึ่งรู้ว่าเคยมีทำมาแล้วนะเนี่ย ชื่อนี่ตรงๆ เลย "Armored Lady" เสื้อเกราะผู้หญิง :iconnasty:

น่าจะแบบที่ว่ามาเลยครับ
กระแสดีแบบนี้ลุงบันน่าจะเข็นออกมาหักหลังอีกเพียบ ย้อมสี มีชุดใหม่ แบคแพคเพิ่ม

ถ้าออกปีกนางฟ้า ปีกเดวิล มันแน่ๆ