ผู้เขียน หัวข้อ: MG Zeta Ver 2.0 - by avichi  (อ่าน 8880 ครั้ง)

ออฟไลน์ AsuJi

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
Re: MG Zeta Ver 2.0 - by avichi
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:12:15 AM »
สวยจัง ชอบโทนสีน้ำเงิน :iconlove:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: MG Zeta Ver 2.0 - by avichi
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:20:27 AM »
สวยเลยครับ แอบตามตั้งแต่ WIP เลย
เสร็จแล้วแจ่มสุดๆครับ

:iconwish: :iconwish: :iconwish:
ขอบคุณตุณ Off-Songwut ครับ
รอผลงาน SD โหดอยู่นะครับ

สวยจัง ชอบโทนสีน้ำเงิน :iconlove:
ขอบคุณมากครับ
atinatv

ออฟไลน์ rx78xx

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 04:23:08 PM »
รบกวนถามหน่อยนะครับ อยากทราบว่าตรงสีตา กับกล้องตรงหัวสีฟ้า ทำสียังไงครับ แล้วใช้สีอะไรยี่ห้อไหน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 09:45:43 AM »
รบกวนถามหน่อยนะครับ อยากทราบว่าตรงสีตา กับกล้องตรงหัวสีฟ้า ทำสียังไงครับ แล้วใช้สีอะไรยี่ห้อไหน ขอบคุณครับ
ครับ
ตรงสีตาใช้ F. Green พ่นไปก่อนแล้วใช้ ดำ Enamel พ่นทับไปแล้วเช็ดตรงตาออกด้วย Enamel ครับ
ตรงกล้องใช้สี metallic blue ของ  Gunze . โดยพ่นไปก่อนแล้วใช้ Sticker ที่ให้มาบังเอาครับ.
atinatv

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 05:47:36 PM »
สวยมากๆเลยงานสะอาด เสียดายน่าจะเดินลายตรงกระโปรงหน้าหน่อยโล่งมากจุดอ่อนตัวนี้เลย ระวังเคลียร์ด้านด้วยนะครับสวยแต่จะเหลืองเร็วกว่าชนิดอื่นๆเพราะผิวมันไม่เรียบแล้วดูดสีง่ายด้วย

กล้องถ้าอยากสวยๆชัดๆขาตั้งกล้องไปเลยครับใช้สายลั่นชัตเตอร์ด้วย isoต่ำๆเพื่อเลี่ยงnoise แสงก็ให้มีดวงนึงยิงไปฉากหลังของตัวหุ่นเพื่อไม่ให้หุ่นจมไปกับBG อีก2ดวงซ้ายขวาด้านหน้าดวงนึงไฟกลางๆอีกดวงเบาๆนุ่มๆ จะเพิ่มอีกดวงด้านบนก็ได้แล้วแต่set upว่าไฟกระจายพอปล่าว ให้ไฟผ่านผ้ากรองแสงหน่อยเด๋วแข็งไป BGให้เลี่ยงสีขาวจะดีที่สุด ใช้รีเฟล็คช่วยเอาดีกว่า ส่วนอยากชัดแบบไหนก็ปรับAFเอาแบบจุดก็ชัดหน้าที่เหลือเบลอ แบบกลุ่มหน่อยจะเหมาะกับโมเดลมากกว่าเพราะอยากให้ชัดเป็นบริเวณกว้างอย่าเปิดFต่ำหรือรูรับแสงกว้าง เพราะจะได้หน้าชัดที่เหลือละลายเป็นวุ้นหมด Fมากกว่า4จะเริ่มชัดลึกขึ้นทีละนิดต่ำกว่า4จะหน้าชัดหลังเบลอไปเรื่อยๆ