ผู้เขียน หัวข้อ: 100% Finish!!! WIP-RG GP01 FB ลองกับมันดูสักตั้ง  (อ่าน 5631 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
100% Finish!!! WIP-RG GP01 FB ลองกับมันดูสักตั้ง
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 09:16:14 PM »
งานเสร็จเรียบร้อยครับ คืนนี้ประกอบร่างเตรียมถ่ายภาพได้

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีครับ ไม่ได้ตั้งกระทู้ทำงานในห้องนี้เสียหลายปี แต่ก็ยังคิดถึงกันดั้มอยู่เสมอ ได้แต่ซื้อเก็บ ไม่ได้ทำเลย หลายปีติดต่อกัน (น่าจะประมาณ 4 ปี) ปีนี้โอกาสดี อยากจะทำ ก็จะลองด้วย Real Grade GP04 FB ตัวนี้ครับ

ลองประกอบดู ขัด ๆ แต่ง ๆ สั่ง Decal น้ำมารอไว้ รอทำสี พอจะเริ่มทำสี ฝนตกพอดี

RG ตัวนี้เป็นตัวแรกที่ผมลองประกอบดู ก็รู้สึกถึงความมหัศจรรย์มาก ละเอียดดีจริง ๆ แต่ก็ชิ้นส่วนบอบบางมาก น่าจะหักง่าย แต่ส่วนตัวผมคุ้นเคยกับโมเดลเรือรบที่มีขนาดชิ้นส่วนเล็กและชุดแต่งบอบบางอยู่แล้ว การทำงานกับงานเล็ก ๆ คงไม่ค่อยมีปัญหาอะไร

สิ่งที่ไม่ชอบอย่างหนึ่งของ RG ตัวนี้คือ ส่วนหน้าอกตรงค๊อกพิทขึ้นไปมันหลุดออกจากตัวง่ายมาก ๆ ครับ คิดว่าถ้าทำสีแล้วคงอยู่ท่าไหนท่านั้น ขยับบ่อยไม่น่าจะดีแน่ ๆ ผมเองเป็นคนจัดแอ๊คชั่นหุ่นไม่เก่ง และคงไม่กล้าจะทำแน่ ๆ  :iconcry:

แล้วจะมาอัพเดทต่อในโอกาสหน้านะครับ เตรียมชิ้นส่วนทำสีก่อน

สวัสดีครับ

ปล. อีกใจก็อยากจะลุยงานค้าง ๆ ให้เสร็จ สองกล่องนี้ก็นานนมแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2016, 03:37:13 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ pknut01

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: WIP-RG GP01 FB ลองกับมันดูสักตั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 07:38:21 PM »
รอชมครับผม

• *
Re: WIP-RG GP01 FB ลองกับมันดูสักตั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 07:37:36 PM »
รอชมครับผม

ขอบคุณครับ

วันนี้ทั้งวัน ได้แต่นั่งแกะแบบประดิษฐ์ประดอย กลัวหัก ชิ้นเล็ก ๆ สายตาก็แก่ชรา เสียบไม้ล่ะครับ เตรียมพ่นสี

ถ้าทำโมทั้งวัน ผมขนสีออกมากองไว้บนโต๊ะเลยครับ หยิบสะดวก ทุกทีเสียเวลาตรงไปหาสีทีละขวดในลิ้นชัก

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 10:26:52 PM »
วันนี้ทำสีเสร็จแล้วครับ พ่นเคลียร์มัน เตรียมวอช

วอชเสร็จก็จะลงเคลียร์มันอีกรอบ ติดดีคอล แล้วค่อยลงเคลียร์มัน และเคลียร์ด้านตามลำดับ

โอย อีกนาน อิอิ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 08:53:22 PM »
วันนี้เริ่มวอชครับ อยากให้เสร็จภายในคืนนี้ พรุ่งนี้จะได้ติดดีคอล สัปดาห์นี้จะได้จบงานซะที จะไปหาพี่บี้ล่ะครับ เห็นเพื่อนสมาชิกรีวิวอยู่ อยากทำบ้างล่ะ 555

วอชชิ้นส่วนหลัก ๆ เสร็จซะที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2016, 09:26:28 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ boonvox6252

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 07:05:02 AM »
ซาซาบีของพี่ต้องงามแน่ๆคับ รอติดตาม :iconvsign: :iconvsign:

ผมเองยังไม่เคยเล่น RG เลย ว่าจะหามายำสีซักตัว

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:26:03 PM »
ซาซาบีของพี่ต้องงามแน่ๆคับ รอติดตาม :iconvsign: :iconvsign:

ผมเองยังไม่เคยเล่น RG เลย ว่าจะหามายำสีซักตัว

ขอบคุณมากครับ

เลิกงานเข้าบ้านมาเมื่อเย็น นั่งเคลียร์งานมาเริ่มประกอบเอาตอนสามทุ่มได้คอร์บล๊อคกับส่วนหัวมาครับ

ในส่วนของคอร์บล๊อคนั้น ผมไม่ได้วอชและไม่ได้กันเทปทำสีกระจก เพราะผมไม่คิดจะถอดออกมาเล่น เป็นส่วนที่ซ่อนอยู่ภายใน อะไรที่ไม่เห็น ผมไม่ทำ นี่เป็นคอนเซ็ป อิอิ (ยกเว้นห้องนักบินของโมเดลเครื่องบินนะ)

ส่วนหัว ทำสีเหมือนแบบที่บันไดฉีดพลาสติกมา สีขาวใช้สีรองพื้นสีขาวของกันเซ่เบอร์ 1000 (White Surfacer 1000) ตามด้วยสีขาวเบอร์ 1 ธรรมดา ส่วนสีเทาก็ใช้ขาวเบอร์ 1 ผสม Natural Gray เบอร์ 13 นิดหน่อย ผสมไปผสมมามันดูออกจะเข้มไปสักนิด อิอิ หยวน ๆ เอา

หมดเวลาแล้วครับคืนนี้ นอนก่อนจ้า

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 08:11:27 PM »
ทำสีเสร็จประกอบร่างแล้ว พ่นเคลียร์มันทับอีกชั้นเพื่อเตรียมพื้นผิวสำหรับติด Decal ครับ

คืนนี้ติดดีคอลกันล่ะ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

100% แล้วครับ เดี๋ยวการทำ ไปอธิบายในกระทู้ show off นะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยถ่ายภาพ

งานเสร็จเรียบร้อยครับ คืนนี้ประกอบร่างเตรียมถ่ายภาพได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2016, 03:38:17 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
Re: 100% Finish!!! WIP-RG GP01 FB ลองกับมันดูสักตั้ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 05:20:01 PM »
 :icondisapp: รอชมผลงานครับ

อ่ะใช้คลิบหนีบกระดาษจับชิ้นส่วน  ทำไมผมนึกไม่ถึงน่ะ ขอนำเทคนิคไปใช้แล้วกันครับ อิอิ  :iconjoy:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• *
Re: 100% Finish!!! WIP-RG GP01 FB ลองกับมันดูสักตั้ง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 09:37:09 PM »
:icondisapp: รอชมผลงานครับ

อ่ะใช้คลิบหนีบกระดาษจับชิ้นส่วน  ทำไมผมนึกไม่ถึงน่ะ ขอนำเทคนิคไปใช้แล้วกันครับ อิอิ  :iconjoy:

ผมก็เห็นของชาวบ้านเขามาเหมือนกันครับ แหะ ๆ ลอกเขามาเลย มีตัวหนีบด้วยนะครับ ใช้ได้เลย บางทีชิ้นงานบางชิ้นพวกที่หนีบปากจรเข้ (ไม่รู้ศัพย์เรียกว่าอะไร) มันก็ไม่เหมาะครับ บางครั้งแรงมันเยอะชิ้นส่วนกระเด็นหายไปก็มีครับ