ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P4 (จบ) MSN-04 Sazabi Ver KA Painted build  (อ่าน 5191 ครั้ง)

ออฟไลน์ boonvox6252

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
W.I.P4 (จบ) MSN-04 Sazabi Ver KA Painted build
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 03:36:17 AM »
วันนี้ขอจบกระทู้ WIP แต่เพียงเท่านี้ครับ ผลงานจริง จะไปตั้งในห้อง show off ละครับ

สวัสดีครับ  ขอเจิมกระทู้ในหมวด WIP บ้างครับ

ตอนนี้กำลังทำตัว MG 1/100 Sazabi Ver KA อยู่ครับ เวอร์ชันนี้ เห็นมีการแบ่งชิ้นสีแดง ออกเป็น 3 เฉด แต่เนื่องจากผมหาสีที่ถูกใจลำบาก เลยวางแผนจะดีไซน์สีเองเลยครับ

Concept หลักๆก็กะจะใช้สีแดงกับชิ้นที่เป็น เฉดอ่อน กับเฉดกลาง  ส่วนชิ้นสีแดงเข้ม จะพ่นสีเทา หรือ สีดำเงา แทนครับ
            ส่วนโครงใน ใช้สีดำด้าน กับสีแนว metalic กับชิ้นสีเงิน แล้วก็พวกไอพ่นทั้งหลายครับ
            การทำสีโครงใน หลักๆจะเน้นส่วนที่โผล่พ้นเกราะออกมาให้ครบครับ  ส่วนที่ซ่อนอยู่ใต้เกราะแน่ๆ บางที่ก็เว้นครับ

สีที่ใช้ เป็นสีกระป๋อง TOA ตามนี้ครับ (ชื่อตามฉลากที่ติดหน้ากระป๋อง)
     - สีดำด้าน    FLAT BLACK
     - สีดำเงา     BLACK
     - สีแดง       RED
     - สีเทา       DARK GREY
     - สีเงิน       CROME
     - สีทอง      BRASS
     - สีทองแดง COPPER
เริ่มกันเลยครับ

ส่วนที่เริ่มประกอบ ก็ตามใจฉันครับ งานนี้เริ่มที่ลำตัว และแขนก่อน
ชิ้นส่วนที่ให้มาในกล่องเป็นสีเหลือง ผมพ่นสีทอง brass แทนครับ  แล้วก็ในส่วนข้อต่อแขน/ขา ผมจะใช้สีทอง บังพ่นเอาเฉพาะจุดหมุน

ชิ้นส่วนสีเงินจากแผงเดิม เอามาพ่นสีเงิน crome ทับ ดูเด่นขึ้นมาอีกครับ

ต่อมาก็มาเริ่มที่เท้า ไล่ขึ้นไปขาครับ  ชิ้นส่วนของโชค จะทำสีเบ้าโชคด้วยสีทอง แล้วก็ก้านโชคเป็นสีเงินครับ  ตรงนี้ต้องขัดพลาสติกออกก่อนทำสีหน่อยครับ กันเวลาพ่นสีแล้วชิ้นหนา ยัดเข้าไปในเบ้าโชคแล้วจะฝืดเอา  :iconjoy: :iconjoy:

ได้เป็นขาเรียบร้อย  เอามาประกอบเข้าตัวแล้ว ตัวใหญ่เบิ้มมากครับ

วันถัดมา ทำส่วนเอว แต่ลืมถ่ายตอนประกอบ  :iconshy2:

ต้องบอกว่า โมตัวนี้มีลูกเล่นในการกางเกราะออกได้ จะมีจุดหมุน จะเลื่อนเยอะแยะมากมาย  แต่ผมกะว่าจะประกอบมาโชว์แบบกางเกราะออกหมด  ในส่วนของกระโปรงด้านหลัง ก็เลยจับแหกไว้ก่อนเลยครับ

ส่วนหัวนี่ ชิ้นส่วนไม่เยอะ ประกอบแปบเดียวเสร็จ

ทีนี้ได้โครงในครบทั้งตัวแล้ว ก็จะมาเริ่มใส่เกราะให้ โดยกะว่าจะเริ่มจากล่างขึ้นบนครับ
นี่เป็นขาที่ทำสีตาม concept ที่วางไว้ ติดดีคอล พ่นเคลียเรียบร้อย (ลืมถ่ายขั้นตอนอีกแล้ว)

ติดขากลับเข้าที่ กางเกราะรอไว้ก่อนเลยครับ

ตอนนี้มาได้แค่นี้ครับ  อันที่จริง กว่าจะถึงตอนนี้ก็เริ่มทำมาเป็นเดือนอยู่ ลังเลอยู่ว่าจะลองโพสในหัวข้อนี้ดูบ้างครับ ค่อยๆทำไปตามเวลาว่างของวิถีพ่อบ้านครับ  ไว้มีความคืบหน้า จะมาอัพเดตใหมครับ

กลับมาอัพเดตถึงช่วงเอวครับ

ชิ้นส่วนเกราะนอกช่วงเอวมีน้อยมาก ถ้าเทียบกับขาคับ  ลงรองพื้น แล้วก็พ่นสีตาม concept แปบเดียว ที่เหลือก็ตัดเส้น ติดดีคอลครับ
เสดแล้วก็ ทำการเปิดเกราะ แล้วแยกไปพ่นเคลีย ทีละชุดครับ

ประกอบเอว+ขา เข้าด้วยกัน  สีดูนัวดีใช่เล่น  :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

รอบนี้จบแค่ส่วนเอวครับ  รอบหน้า น่าจะได้แขน 2 ข้างครับ  แล้วจะกลับมาอัพเดตใหม่

กลับมารายงานความคืบหน้ากันอีกทีครับ
รอบนี้ ได้ส่วนของตัวหุ่นที่เหลือมาครบแล้วครับ เหลือแต่อาวุธละ

ส่วนแขน กับหัวไหล่ หลังทำสีเสร็จครับ มีแอบหลุด concept ไปลงสีดำบ้างแก้เลี่ยนครับ

หลังจากติดดีคอล แล้วก็พ่นเคลียทับครับ

ส่วนลำตัว จะมีเกราะชิ้นนึงที่ใช้วิธี บังพ่นเอาครับ เพราะดูจากสี original แล้วในกล่องจะให้สติกเกอร์สีแดงเข้มมา เลยตัดสินใจบังพ่นสีเทาทับลงไป  ผลลัพธ์ก็ไม่เลวครับ

ในส่วนของ backpack และฟันเนล - backpack ใช้สีเดิมๆเลยครับ เป็น ดำ+เทา+เงิน  แต่ตรงไอพ่นเดิมให้เป็นสีดำมา ดันไปเปลี่ยนเป็นสีเงินซะ ส่วนตัวรู้สึกทำให้มันจืดไป แต่ก็ช่างมันแล้วครับ ไม่เลวร้าย, ฟันเนลก็ใช้สีแดงเลยครับสวยดี แต่เปลี่ยนตรงปากกระบอกปืนเป็นสีทองแทนครับ

ส่วนของถังเชื้อเพลิง เปลี่ยนเป็นโทนอ่อนแทน แก้เลี่ยนครับ

ปิดตอนที่ 3 ด้วยภาพเต็มตัวครับ โชว์ concept สีที่ design by me

ขอจบตอนที่ 3 ไว้แต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ คาดว่า ตอนหน้า คงเป็นตอนสุดท้าย ก่อนเข้าบอร์ด show off ครับ

ตอนสุดท้ายนี้ ผมประกอบอุปกรณ์ แค่ ด้ามดาบ ด้ามขวาน ปืนยาว แล้วก็โล่ครับ  ปืนช็อตกันคิดว่าไม่ได้จะเอามาตั้งโชว์เลยทิ้งไปดื้อๆเลยครับ

ตอนทำสีโล่ จะมีลูกเล่นบังพ่นหน่อยตรงส่วนหน้าโล่ครับ ไปได้ไอเดียมาจาก pinterest สวยดี ลอกซะ

ด้านในโล่ก็ทำสีเดียว แล้วตัดเส้นเอาครับ มีลูกเล่นตรงลูกระเบิด แต่รู้สึกคู่สีไม่จ๊าบแบบที่อยากได้ แต่ก็ไม่เป็นไร มองไม่ค่อยเห็น  :iconwink: :iconwink:

ส่วนปืน  ใช้โทนสีอ่อนเอาครับ ดูเถื่อนๆ นายพรานๆ ดี

หมดแล้วครับ สำหรับกระทู้ WIP แรก ขั้นตอนดูจะหยาบๆไปหน่อย ต้องขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณที่รับชม  :iconwish: :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2016, 03:27:36 PM โดย boonvox6252 »

ออฟไลน์ NhEuOi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 8
Re: W.I.P MSN-04 Sazabi Ver KA Painted build
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 12:33:16 AM »
ทำสีดีเทลสวยซะขนาดนี้ อย่าใส่เกราะเลยครับ 555

• *
Re: W.I.P MSN-04 Sazabi Ver KA Painted build
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 12:22:13 PM »
ทำสีดีเทลสวยซะขนาดนี้ อย่าใส่เกราะเลยครับ 555

5555 ไม่ได้คับ ไม่ได้  มีซ่อนจุดเละไว้มากมาย

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Re: W.I.P2 MSN-04 Sazabi Ver KA Painted build
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 12:44:39 AM »
สารภาพว่า ผมไม่กล้าแกะพี่บี้ Ver Ka ออกมาต่อเลย อิอิ ต้องเอาบ้างล่ะ อยากทำ ๆ

• *
Re: W.I.P2 MSN-04 Sazabi Ver KA Painted build
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 08:25:34 AM »
สารภาพว่า ผมไม่กล้าแกะพี่บี้ Ver Ka ออกมาต่อเลย อิอิ ต้องเอาบ้างล่ะ อยากทำ ๆ
ต่อเลยคับ  ต่อสนุก ไม่ยาก  รายละเอียดสวยงามคับ

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 06:21:22 PM »
ต่อเลยคับ  ต่อสนุก ไม่ยาก  รายละเอียดสวยงามคับ

ขอบคุณมากครับ ตื่นเต้น ๆ เดี๋ยวจัดการ RG GP01 FB ก่อนนะครับ อีกแป๊บนึง พ่นสีเสร็จล่ะ กำลังนั่งวอชอยู่เลย เล็กจริง ๆ  :iconvsign: