ผู้เขียน หัวข้อ: WIP MG F91 CUSTOM PAINTED BY NITRZ PART # 1  (อ่าน 2766 ครั้ง)

ออฟไลน์ superboovt

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
WIP MG F91 CUSTOM PAINTED BY NITRZ PART # 1
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 03:18:18 PM »
สวสัดี ครับ 

วันนี้ ขอ นำเสนอ กันดั้ม ตัวแรก และ ยังเป็น โมเดล ตัวแรกในรอบ 20 ปี หลังจากที่ต้องหยุดเล่นไป   

โดยตัวนี้ เป็น MG F91 ครับ  ชอบตัวนี้มาตั้งแต่เด็ก  และ ผมมองว่า มัน เหมาะที่จะเป็น ตัวเคาะสนิม   ส่วน theme นั้นสีเดิมโดยมีการแก้สีบางชิ้นบางส่วนตามความเห็นส่วนตัว 

ยังไงก็ ขอ ฝากตัวแล้วก็ ขอ รับคำแนะนำติชม ด้วยนะครับ  ส่วนใครมีข้อสงสัยอะไรก็ ถามมาได้เลยครับ

งั้นก็ เริ่มกันเลยครับ  โดยตอนนี้ทำมาได้ 3 อาทิตย์แล้ว  ทำๆหยุดๆ  อิอิ  เริ่มที่ ส่วนลำตัว

ผมรุ้สึกว่ามันยังไม่วาวพอ  น่าจะเป็นเพราะว่าขัดมาไม่ละเอียดพอ ซึ่งผมขี้เกียจแก้ เลยปล่อยไป  แล้วค่อยเพิ่มขั้นขัดในส่วนอื่น ต่อไป

innerframe เลือกใช้ สีเงิน เพื่อความ bling แต่ ส่วน joint นั้น ผมจะใช้สีดำเพื่อ ให้ มัน ตัดกัน

รอแห้งครับ  ทิ้งไว้สัก 2 วัน จะ ได้ มี เวลา เล่น เกมส์ อิอิ

ขึ้นรูป ส่วนลำตัวเสร็จแล้วออกมาเป็นแบบนี้ครับ ก็ ได้ ตามที่ตั้งใจไว้ แม้จะ ยังไม่เงางามอย่างที่ คิด แต่ ก็ พอใจ ในระดับนิง ร้างไป20ปี กลับมาทำใหม่ก็ยังพอได้อยู่ :iconsmile:

ส่วนด้านหลังนี้ผมมี ปัญหากับ ชิ้นสีส้มพอสมควรเพราะ สีที่ผสมออกมาไม่เงา เท่าที่ควร จึงต้องพ่น อยู่หลายชั้นพอสมควร แถมเมื่อประกอบแล้ว  ความด้านถูกความเงาของชิ้นสีน้ำเงินกลบพอสมควร  :icondizzy:

ด้านหน้าครับ ยังตัดเส้นได้ไม่สะอาดพอ  ซึ่งจะ นำไปปรับปรุงใน ส่วนต่อๆไป แต่ ตะแกรงอกสีเงิน นั้น สวยเด่นเข้ากับสีส่วนอื่นๆมากครับ เหมือน intercooler เบยยยย อิอิ :iconsoul:

เริ่มทำส่วนแขนและไหล่ ซึ่งผมมองว่าเป็น จุดเด่นของตัวนี้เลยทีเดียว ซึ่งคราวนี้ผมได้ เพิ่ม สีส้มเข้าไปที่ชิ้นไหล่และเปลี่ยน ชิ้น ปิดไหล่ด้านบนเป็นสี น้ำเงิน  ในส่วนนี้ ผมเพิ่มการขัดทรายก่อน ทำสี เป็น 4 ชั้น และขั้นด้วยcompund อีก ทีหลัง พ่นสี ซึ่งก็ ทำให้ ได้ ความเรียบและเงา  แบบ  รถยนต์ อย่างที่ตั้งใจไว้  ในรูปอาจจะไม่ชัดแต่  สะท้อน ไฟได้ ชัดและไม่แตก เหมือน ชิ้น อก  :iconwish:

สเตปล่าสุดครับ ชิ้นไหล่และแขน สมบูรณ์  ซึ่งผม  พอใจ มากทีเดียว  ความเรียบของชิ้นไหล่ คุ้มค่ากับเวลาที่ใช้ในการเตรียมชิ้นงาน   :iconcryjoy:
ชิ้นไหล่+ แขน ยังไม่ได้พ่นเคลีย เพราะผมขี้เกียจ 555  จะเห็นว่า  สีน้ำเงินที่ชิ้นไหล่นั้นจะ เรียบกว่าที่อก พอ สมควรครับ ที่ต่างกันคือ ชิ้นไหล่ ผม เพิ่มขัด กระดาษทราย เบอร์ 4000 เข้าไป

ส่วนต่อไปจะ ข้าม ขา แล้วไป ทำ เอว กับ  vesper ที่ไหล่ก่อน ครับ  ผม หวังว่า จะ เสร็จ ภายใน 4 วันนี้ 

แล้วจะมาอัพเดทใหม่ครับ  วันนี้ ฝากไว้เท่านี้ครับ  :iconshy2:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: WIP MG F91 CUSTOM PAINTED BY NITRZ PART # 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 06:53:17 PM »
รอเสพครับ
ชอบตัวนี้เหมือนกันครับผม
atinatv