ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อบ้านมหัศจรรย์ [TRANSFORMERS 5 Deluxe Class] : COGMAN  (อ่าน 4134 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
พ่อบ้านมหัศจรรย์ [TRANSFORMERS 5 Deluxe Class] : COGMAN
« เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 10:09:04 PM »
ห่างหายไปนานจากการรีวิว เพราะติดเรื่องเรียนด้วย ทำให้นานๆจะมีโอกาสมารีวิวกับเขาซะที

ตัวนี้คือ Cogman หุ่นยนต์ Headmaster จากใน Transformers 5 : The Last Knight

ซึ่งถ้าใครได้ดูในหนังแล้ว ก็จะรู้บทบาทของตัวละครตัวนี้ดี

Cogman ตัวนี้จะขายอยู่ใน Wave 4 ของไลน์ภาค 5 ซึ่งปีระกอบด้วย Cogman ,Bumblebee ,Crosshairs ,Barricade ,Berserker และ Strafe

ตัวนี้ผมไปได้มาจากห้างในต่างจังหวัด (ซึ่งก็ไม่อยากเชื่อว่าจะเจอมันขายในห้างด้วย) เลยถือโอกาสช่วง Sale 30% ซื้อมาซะเลย

ตัวนี้ผมไม่ได้ถ่ายหน้ากล่องมาเพราะลืม เลยขอตัดเข้ามาที่ตัวของเล่นเลยละกัน  :iconpale:

Robot Mode
ต้องขอยอมรับว่าสวยมาก เพราะทำดีเทลมาดี มีการออกแบบมาได้อย่างลงตัว ที่ชอบสุดคือการลงทุนทำดีเทลลวดลายมาตามตัว
ซึ่งทำออกมาได้สวยงามมาก การลงสีก็ถือว่าใช้ได้ เพราะไม่ได้แย่เกินไป และไม่ได้ดีเกินไป (พวกเวสเทอริ่งก็ทำออกมาได้โอเคเลย)
ตัวนี้ร่างรถได้ลิขสิทธิถูกต้อง ทำให้สามารถถอดแบบยานพาหนะและดีเทลของรถยนต์ออกมาได้พอดี

ด้านหน้า

ด้านข้าง

ด้านหลัง
หลังคาไม่ใหญ่ไปหรือเกะกะไป เห็นมีคนบ่นว่ามันเหมือนแบกเป้อยู่ แต่ผมว่าจริงๆแบบนี้มันสวยมากเลยนะ
ช่วงหลังคารถนี้ของจริงสวยงามมากเลยล่ะ

ดีเทล
ช่วงหน้าอกและท้อง ทำดีเทลมาได้สวยมาก ชอบทั้งการลงสีและการทำดีเทลเลย

ดีเทลที่ล้อรถ ลงสีเงินมาได้สวยดี

หน้าอกสามารถเปิดได้ เปิดแล้วจะเจอฟังเฟืองที่ซ่อนอยู่ด้านใน ซึ่งทำมาได้สวยไม่แพ้กัน

จุดขยับ
แขนงอศอกได้แค่นี้แหละ ส่วนมือขยับไม่ได้นะ พับได้อย่างเดียวเพื่อใช้แปลงร่าง (แปลกใจที่ไม่ลงสีมือมาให้นี้แหละ แต่ถ้าถอดมาลงเองก็พอได้)

แขนเป็นบอลจอยย์ ตัวแกนบอลจอยย์จะอยู่ด้านในหน้าอก ทำให้สามารถขยับยกแกนมันขึ้นสูงๆแบบในภาพได้
ข้อเสียคือแกนอยู่ห่างจากหน้าอกมากเกินไป ทำให้ถ้ามองจากด้านข้างแล้วจะดูแปลกๆหน่อย

ขา จุดขยับไม่มาก แต่ถ้าจัดท่าดีๆก็นั่งแบบนี้ได้นะ
ข้อเสียคือเท้า ที่ไม่สามารถหมุนหรือเอนไปด้านข้างได้ ทำไ้ดแค่พับขึ้น-ลง สำหรับแปลงร่างเท่านั้น
บางทีถ้าจัดท่าไม่ดีมันก็ล้มนะ แต่ส่วนใหญ่ถ้ายืนนิ่งๆและจัดให้ดีมันก็ไม่ล้มหรอก

หัวถอดได้แบบ Titans Return
ตามท้องเรื่องลุงเอ็ดมันด์ เบอร์ตันบอกว่า Cogman คือ Headmaster ก็คือแบบในภาพนี้แหละ :iconfreak:
ตัวที่ผมได้มาหัวหลุดง่ายมาก ไม่แน่ใจว่ามีวิธีแก้ไหม แต่ถ้าหันหน้าปุ๊บ หัวจะหลุดปั๊บเลย....

Headmaster Mode
ร่างที่เราเห็นในหนังนั้นแล ตัวของเล่นถอดลูกเล่นมาจาก Titans Return เลย สามารถนำไปนั่งในรถได้ด้วยนะ
ข้อเสียคือไม่ลงสีให้แค่นี้แหละ 5555+

ด้านหลัง ทำดีเทลหน้าของ Cogman มาสวยมาก

จุดขยับไม่มีอะไรมาก นั่งได้ ยกแขนได้ และหมุนหัวได้แบบ Titans Return เป๊ะเลย 

อาวุธ ดาบอัศวิน สีเทานั้นจริงๆมันทาทับด้ามจับสีดำมานะ
ข้อเสียอีกจุดคือตัวนี้นอกจากมือแล้ว ไม่มีตรงไหนสามารถติดอาวุธได้อีกเลย (แต่เอาจริงๆมันเป็นเรื่องดีมากกว่านะคิดว่า)

แต่มันก็ดั๊นนนนนน มีข้อเสียเหมือนกัน
นั้นคือตอนจับดาบเนี้ย เราจะต้องปิดเกราะที่ใต้แขนด้วยครับ แต่ถ้าปิดเกราแล้ว เกราะมันจะไปดันดาบให้ยื่นขึ้นมาแบบในภาพเลย
และพอดาบมันยื่นขึ้นก็จะหลุดจากมือง่ายด้วย....

วิธีที่ผมแก้คือ ให้มันจับแบบนี้แทน พอถ่ายรูปออกมาแล้วจะอารมณ์เหมือน Exia หน่อยๆ  :iconfreak:

Aston Martin Mode
ในหนัง Cogman จะเอารถคันนี้มาขับในตอนหนีจากคฤหาสน์ ก่อนจะเปลี่ยนไปใช้รถสีแดง
ร่างรถทำออกมาได้งดงามมาก ของจริงจะบอกว่าสวยกว่าในภาพอีกนะ
การแปลงร่างรวมๆถือว่าไม่ยากครับ น่าสนใจและสนุกมาด้วยซ้ำ เหมือนกลไกอะไรต่างๆที่ทำออกมาจะค่อนไปทางดีมากเลยแหละ

หลังคารถ ทำออกมาสวยมาก โดยเฉพาะสีดำที่ใช้ทาบนหลังคานี้สวยมากจริงๆ

สามารถนำ Cogman มานั่งขับได้ บนรถจะมีพวงมาลัยจิ๋วให้ด้วยนะ
วิธีติดก็แค่เปิดหลังคารถออก แล้วเอา Cogman เสียบเข้าไปที่หลังพวงมาลัย

ข้อเสียอีกจุดในการแปลงเป็นรถ คือเกราะที่หน้าอก เพราะมันจะให้เราเปิดเกราะออกเพื่อป้องกันไม่ให้มันไปโดนพื้น
แต่นั้นแหละ ข้อเสียคือมันแน่นมาก จริงๆตัว Cogman ที่ผมได้มานี้หลายจุด จุดขยับมันจะแน่นมากๆจนแกะยากเลยแหละ
1 ในนั้นก็คือตรงหน้าอกนี้ ที่แกะยากไป และทำให้หลุดง่ายมาก แต่ก็สามารถนำมันติดคืนได้นะ....

พล่ามมานานแล้ว Action กันยาวๆเลยละกันนนนนนนนนนนน

สามารถติดฐานฟิกม่าได้ เพราะที่ก้นมันจะมีรูมาให้ ติดได้พอดีเลย (เหมือนของเล่นของ TF5 หลายตัวจะมีรูติดฐานมาให้ด้วย แต่คิดว่าไม่น่าจะมีให้ทุกตัวนะ)

ทำเป็นดาบติดที่แขนแบบ Exia ก็ได้นะ

เทียบความสูงกับอื่นๆ

สรุปโดยภาพรวม

<ส่วนที่ประทับใจ>

---ดีเทลทำมาสวยมาก
---การออกแบบถือว่าดีเลย สำหรับร่างหุ่นที่เราไม่เห็นในหนัง
---ร่างรถจัดว่าดีงามเวอร์มาก ทั้งล้อรถ และหลังคานี้ชอบมากจริงๆนะ
---การแปลงร่างจัดว่าดี ไม่ยากหรือง่ายไป แต่นำมาแปลงสนุกได้บ่อยๆเลย (นี้แปลงซ้ำไปมา 5-6 รอบละ)

<ส่วนที่ไม่ประทับใจ>
---มือตอนจับดาบ ถ้าหากเราปิดเกราะใต้แขนมันจะดันดาบทันที ทำให้ดาบหลุดด้วย
---เกราะที่อกทำมาแน่นมาก แน่นจนหลุดเลยแหละ
---หัวตอนหมุนไปด้านข้างมันจะหลุดออกมาเลย เหมือน Titans Return ช่วงแรกๆก็เจอปัญหานี้นะ แต่มันไม่ได้ใหญ่มากเท่าไรหรอก

<แนะนำสำหรับผู้ที่สนใจ>
---ชอบบทเกรียนๆในหนังก็ซื้อเลย
---ชอบรถ Aston Martin ก็แนะนำอีกเหมือนกัน (แต่ผมไม่ได้ซื้อเพราะรถหรอกนะ...)
---ถือเป็น TF ที่ออกแบบมาได้ดีและน่าประทับใจตามเนื้องาม Hasbro ครับ สำหรับใครที่อยากได้ตัวดีๆมาสะสมก็แนะนำตัวนี้ด้วยเลย
---ชอบหุ่นที่มีดีเทลสวยๆและออกแบบมาได้พอดี แบบไม่เกินหรือล้นไปก็แนะนำตัวนี้อีกตัวเช่นกัน

สรุปแล้วรวมๆข้อดีจัดว่าเยอะกว่าข้อเสียฮะ เป็นของเล่นที่ทำมาได้บาลานซ์ดีในหลายๆอย่าง จัดเป็นอีกตัวที่แนะนำในไลน์ภาค 5 ครับ
ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าห้างใน กทม มีขายด้วยไหมนะ เพราะไม่ค่อยเห็นมีคนพูดถึงเท่าไรเลย (หรือเพราะกระแส TF5 เริ่มหายไปด้วยแล้วก็ไม่แน่ใจ....  :iconpale:)

*เนื่องจากตอนแรกฝากรูปไว้กับ Photobucket แต่เกิดปัญหาในการอัพโหลดภาพขึ้น
ทำให้ผมต้องอัพภาพใหม่โดยไปฝากภาพไว้กับแหล่งอื่นแทน หากตรงไหนผิดพลาดก็แจ้งได้นะ*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2018, 03:47:12 AM โดย DIEND »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: พ่อบ้านมหัศจรรย์ [TRANSFORMERS 5 Deluxe Class] : COGMAN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 06:28:43 AM »
ตอนนี้ทางPhotobucketเขาคิดค่าใช้จ่ายในการฝากรูปครับ ทำให้ต้องหาแหล่งอื่น
ไม่ทราบฝากไว้ที่ไหนครับ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นบ้าง

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมว่างานTFรายละเอียดดีขึ้นเรื่อยๆจริง เห็นด้วยเหมือนกันว่ามันเริ่มซาๆลงไม่หวือหวาเหมือนตอนภาคแรก

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: พ่อบ้านมหัศจรรย์ [TRANSFORMERS 5 Deluxe Class] : COGMAN
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 11:16:00 AM »
หน้าตามันเเปลกดีนะครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 01:34:49 PM »
ตอนนี้ทางPhotobucketเขาคิดค่าใช้จ่ายในการฝากรูปครับ ทำให้ต้องหาแหล่งอื่น
ไม่ทราบฝากไว้ที่ไหนครับ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นบ้าง

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมว่างานTFรายละเอียดดีขึ้นเรื่อยๆจริง เห็นด้วยเหมือนกันว่ามันเริ่มซาๆลงไม่หวือหวาเหมือนตอนภาคแรก

ผมฝากใน PicZ.in.th ครับ แต่ว่าจะหาเว็บอื่นๆฝากอยู่ แต่ไม่รู้ว่าเว็บไหนจะช่วยได้ในอนาคตนี้สิ (ไม่ค่อยได้แวะมารีวิวบ่อยๆด้วย  :iconcry:)

ออฟไลน์ ALPAPOW

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
    • ALPAPOW BLOG Re;Birth1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 03:13:24 PM »
ไปดูที่ไปประจำยังไม่มีเลย... :iconcry:
แต่ชุดหลังๆของTLKนี่ลงสีสวยจริงนะ แถมย้อมมาดีกว่าต้นฉบับอีก(ผมมีฮ็อทร็อด ลงสีมาดีมากๆ)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 11:08:56 PM »
ผมฝากใน PicZ.in.th ครับ แต่ว่าจะหาเว็บอื่นๆฝากอยู่ แต่ไม่รู้ว่าเว็บไหนจะช่วยได้ในอนาคตนี้สิ (ไม่ค่อยได้แวะมารีวิวบ่อยๆด้วย  :iconcry:)
ผมเห็นคุณ gonฝากไว้ใน
https://uppic.cc/

ลองอ่านดูจากเวบแนวอื่น เขาแนะนำเยอะเลย มี
https://imgbb.com
ก็น่าสนใจ

แต่ผมใช้ google drive แก้ขัดอยู่ตอนนี้ แต่ผมว่ามันวุ่นวายไปนิด
มีคนแนะนำ Onedrive อยู่ เดี๋ยวขอลองไปดู

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 02:07:57 AM »
ผมเห็นคุณ gonฝากไว้ใน
https://uppic.cc/

ลองอ่านดูจากเวบแนวอื่น เขาแนะนำเยอะเลย มี
https://imgbb.com
ก็น่าสนใจ

https://imgbb.com/ ใช้ง่ายกว่าครับคุณบอย โหลดเเล้วก้อปปี้เพสท์ยาวๆทีเดียวจบครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 12:54:15 PM »
เดี๋ยวนี้หาตามห้าง Tesco lotus ไม่ค่อยได้เลย มีแต่ก็อปจีนมาวางขายแทน

ซีรี Headmaster หายเกลี้ยงเหลือแต่พวกเวอร์ชั่นการ์ตูนจำชื่อภาคไม่ได้ที่ฉายช่อง 3 family แทน

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 03:26:44 PM »
ผมว่ามันเหมือนกันเลย เอ... หรือผมคิดไปเอง...