ผู้เขียน หัวข้อ: Transformers STUDIO SERIES < Optimus Prime >  (อ่าน 4122 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
Transformers STUDIO SERIES < Optimus Prime >
« เมื่อ: เมษายน 13, 2018, 06:42:04 PM »
ไลน์ของเล่น Transformers ชุดใหม่ประจำปี 2018 STUDIO SERIES
ไลน์นี้เป็นการผนึกกำลังกันระหว่าง HASBRO กับ TAKARA ในการผลิตของเล่น Transformers
โดยคอนเซ็ปหลักของ Studio คือการนำตัวละครจากภาพยนตร์ Paramount มาวางจำหน่าย
ซึ่งก็มีการนำตัวละครที่ไม่เคยถูกขายไม่ก่อน หรือของเล่นในสมัยก่อนทำมาไม่ดี มาออกแบบใหม่
และจัดจำหน่ายให้มันดีขึ้นกว่าเดิมมาก

ตัวที่นำมารีวิววันนี้คือพระเอกของเรา Optimus Prime
ประวัติคงไม่ต้องเล่าอะไรมาก Optimus ตัวนี้เป็น Optimus ใน Transformers 2 : Revenge of the Fallen
ซึ่งได้รับการออกแบบใหม่ทั้งหมด หรือว่าง่ายๆ มันคือโมลด์ใหม่นั้นเอง

การออกแบบโดยรวมถือว่าตัวนี้ทำมาได้ดีมาก แม้หน้าอกจะกว้างไปหน่อย แต่ออกแบบได้มีเอกลักษณ์
และทำสินค้าออกมาได้ดูดี ตอนเห็นในภาพหลุดแรกๆนี้ไม่ค่อยชอบเท่าไร แต่พอมีรีวิวออกมา เลยตัดสินใจ
ซื้อ Optimus ก่อนเป็นตัวแรกในไลน์นี้เลย  :iconfreak:

ด้านหน้า
ร่างกายนี้ดูแข็งแรงกำยำสมกับเป็น Optimus ดีนะ รายละเอียดตามตัวทำมาสวยมาก
เพราะใส่ใจในหลายๆรายละเอียดเลยล่ะ เหนือสิ่งอื่นใดคือแม้หน้าอกมันจะดูกว้างไปหน่อย
และไม่เหมือนในหนัง แต่รู้สึกว่าจุดอื่นๆทำมาแล้วมันดูสมส่วนและสมดุลดีมากเลยล่ะ

ด้านข้าง
หันข้างก็ยังดูสวยอยู่นะ

ด้านหลัง
เป้อันใหญ่ๆนั้นจริงๆไม่ค่อยเกะกะเท่าไรนะ ดีอย่างหนึ่งคือตรงเป้นี้สามารถนำดาบมาติดได้น่ะ
แต่ถ้าถามว่ามันแย่ไหม ส่วนตัวผมว่ามันไม่แย่นะ เพราะมันไม่ได้ทำมาน่าเกลียดเกินไปแบบสมัย TF4 น่ะ
แต่ถ้ามองในอีกมุมหนึ่ง ในหนังมันไม่ใช่แบบนี้หรอกนะ (เข้าใจว่าน่าจะออกแบบไปอีกแบบหนึ่ง เพื่อให้สะดวกต่อการแปลงร่าง)

ดีเทล
ช่วงอกทำดีเทลมาได้สวยมาก ชอบสุดคือดีเทลตรงหน้าท้องนี้แหละทำมาได้ดีเลย
แต่ตรงกระจกรถนั้นไม่เหมือนในหนังนะ เสียดายตรงนี้เหมือนกัน
ส่วนเรื่องสี ตัวนี้จะลงสีฟ้ากับแดงโทนสว่าง แต่จะมีบางจุดที่จะลงเป็นสีแคนดี้ไว้
ซึ่งหวั่นๆเรื่องสีถลอกเหมือนกันนะ แต่เรื่องสีนี้ยอมรับเลยว่าลงสีได้สวยมาก แถมหลายๆจุดแยกสีมาดีมากๆด้วย

หน้า ตัวนี้ปั้นหน้ามาดีอยู่นะ การลงสีแม้จะไม่ครบทุกจุดแต่ก็พอได้
เห็นภาพจาก Official ที่ถ่ายออกมาเมื่อเดือนก่อน จะมีตัวที่มีหน้าแบบเปิดปากด้วย
ไม่รู้ว่าตอนขายจริงแอบมีแบบเปิดปากออกมาปนด้วยไหม

แขน ก็ยังทำมาได้สวยอยู่นะตัวนี้
ชอบการทาสีแดงที่บริเวณแขนมาก ทามาได้สวยดี ไม่ดูน่าเกลียดเกินไป

ขา ดีเทลสวยดี ชอบเรื่องการแยกสีที่ต้นขาเพราะแยกมาดีมาก กับการออกแบบให้ขาดูสมส่วน
ไม่เหมือนสมัย DOTM ที่รอบนั้น Optimus ขายาวมาก.....

หลัง ไม่มีอะไรมาก ตัวแผ่นเป้สีฟ้า กับท่อสีเทาข้างๆสามารถขยับได้นะ เพราะใช้แปลงร่างด้วย
รูบนหลังนั้นสามารถติดดาบเอเนอจอนเข้าไปได้

พามาดูดีเทลเพิ่มอีกจุด ด้านบนนี้สังเกตดีๆ จะเห็นว่าชิ้นสีน้ำเงินข้างๆกับหัวนั้นเขาจะลงมาเป็นสีโทนคล้ายเมทัลลิคด้วย
ซึ่งจริงๆมันสวยมากนะ แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจว่ามันจะถลอกไหมนี้แหละ....

จุดขยับ
แขน กางได้สูงพอตัวนะ จริงๆต้องเรียกว่าสูงมากเลยด้วยซ้ำ

ศอกงอได้เท่านี้แหละ

เด็ดสุดๆ มือหมุนได้ด้วยนะเอ่อ

เอวก็หมุนได้ แถมหมุนได้เยอะมากด้วย =w=

หัวหมุนได้นะ แต่หมุนไปได้แค่ด้านข้างซ้ายขวาน่ะ และจะเงยหน้าขึ้นมากไม่ได้ด้วย (ทำได้สุดก็เท่าองศาในภาพ)

ขา จุดขยับดีมาก ขยับและงอได้เยอะดี

ยกขากางแบบสุดๆก็ยกได้นะ

ท่านั่งคุกเข่า นั่งได้สวยและบาลานซ์ดี

ตรงใต้ตัว จะมีรูสำหรับนำไปติดเล่นกับ Action Base หรือพวกฐาน Figma ต่างๆได้
รู้สึกตั้งแต่เข้า The Last Knight มานี้ ก็มีรูติดให้เกือบหมดเลยมั้งเนี้ย....

อาวุธ
ดาบเอเนอจอน มีมาให้ 2 เล่ม เหมือนในหนังภาค 2
ดีเทลของดาบ ทำมาสวยดี แถมเป็นชิ้นใสด้วยยิ่งสวยไปใหญ่ (สำคัญสุดคือแยกสีมาให้ด้วยนะเอ่อ)

ถ้ามองจากด้านข้างจะเป็นแบบนี้ ในหนังดาบจริงๆจะงอกออกมาจากเกราะใต้แขน
แต่ของเล่นพอทำแบบนี้แล้วนึกถึงดาบใน TF Prime แหะ (ซึ่งทำแบบนี้ก็ยังสวยและดูดีอยู่)

ที่หลังมีช่องติดอาวุธ เอาดาบมาเก็บได้นะ

แปลงร่าง
ไม่ขอถ่าย Step การแปลงร่างมากนะ เพราะยากมาก
ด้านการแปลงร่าง ต้องขอบอกเลยว่าตัวนี้ยากพอสมควร เพราะมีตั้ง 35 Step แหนะ แต่ข้อดีคือมันท้าทายดีและสนุก
แถมเราได้เห็นรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆเยอะกว่าตอน TF5 มาก
เอาจริงๆนี้ยังงงอยู่เลยว่ามันยาก หรือคู่มือมันทำให้เรางงมากเกินไป..... :iconfreak:

มาดูตรงที่เจอปัญหาในการแปลงของผมกัน
ตรงแขนที่จะพับมาทำเป็นชิ้นหน้ารถ ตรงนี้ต้องระวังและดูดีๆว่าเราหมุนแขนตรงไหม ไม่ใช่แค่แขนนะ ต้องรวมทั้งการหมุนมือด้วย
เพราะถ้าหมุนไม่ตรงล่ะก็ จะกดชิ้นเกราะมันเข้าไปไม่ได้เลย (หรือถ้าใครรู้สึกกดแล้วมันแน่นไป แนะนำให้เฉือนเดือยออกหน่อยๆก็พอ)
สำคัญ! : ย้ำเลยว่าตอนแปลงห้ามออกแรงเยอะเด็ดขาดนะ ไม่ใช่เพราะพลาสติกมันแย่ แต่มันซับซ้อนมาก
ฉะนั้นต้องใจเย็นๆ อย่าไปออกแรงเยอะเกินเด็ดขาด ไม่งั้นเรือหายแน่นอน
อ้อ อีกจุดคือเรื่องมือ ถ้าเป็นไปได้ตอนแปลงร่างถอดมือออกดีกว่านะ เพราะมันต้องหมุนมือให้ตรงองศาที่กำหนดไว้
ซึ่งผมว่าถ้าถอดมือออกเลยจะง่ายกว่า ไม่ต้องหมุนด้วย แถมกำจัดปัญหาเรื่องการประกบชิ้นส่วนไม่สนิทอีก

อีกจุดที่ชอบการแปลงร่างมากคือตรงนี้ ส่วงใต้เกราะหลัง (เป้) ของ Optimus ตรงนี้จะมีพวกชิ้นส่วนประตูรถต่างๆมากองกันที่นี้
ซึ่งวิธีแปลงเราก็แค่กางมันออกไปเท่านั้น แต่รวมๆแล้วผมชอบไอเดียนี้มากนะ
เก็บชิ้นส่วนได้ดีและเนียนแบบสมัยภาคก่อนๆ แน่นอนว่าทำให้ชิ้นเป้นั้นมีประโยชน์ขึ้นมาก
เพราะชิ้นเป้กับชิ้นกระบังหน้ารถ มันจะช่วยมาบังชิ้นพวกนี้ไว้ ไม่ให้เรามองเห็นในร่างหุ่นด้วย

Vehicle Mode
ตัวรถออกแบบมาสวยดี แต่ท่อที่ข้างตัวรถสั้นมากเกินไปนะ น่าจะทำให้ยาวกว่านี้หน่อย
อ้อ แล้วก็ Optimus ตัวนี้จะไม่มีการลงสีส้มมาให้บริเวณลายไฟหน้ารถนะ (ของ Leader ภาคก่อนๆจะลงให้)
เข้าใจว่าอาจจะคุมการไล่สีลำบากเลยไม่ทำมาก็ได้มั้ง

อีกด้าน

มุมอื่นๆ

รายละเอียดใกล้ๆ
ท่อนี้ เห็นสั้นๆแบบนี้ แต่ข้อดีของมันอย่างหนึ่งคือลงสีเงินมาให้นี้แหละ
พอทำสีเงินแล้ว และเพิ่มดีเทลเป็นรูๆตามท่อมาให้แบบนี้บอกเลยว่ามันสวยมากนะ
แต่ถึงกระนั้นท่อมันก็สั้นไปอยู่ดีแหละ (แต่ดูไปนานๆมันก็ชินนะ....)

ด้านหลัง
จะเห็นว่าที่หลังรถจะมีการนำชิ้นทีเทามาปิดช่องว่างไว้แบบในหนังด้วย

ใต้ท้องรถ ก็ตามประสา TF อ่ะนะ....

สำหรับใครที่ไม่ชอบให้ท้ายรถเห็นก้อนเท้าขนาดยักษ์ติดอยู่
คุณสามารถนำดาบเอเนอจอนมาติดที่ท้ายรถ เพื่อบังเท้าไว้ได้นะออเจ้า

กับอื่นๆ

อีกสิ่งหนึ่งที่แถมมาในกล่อง ฉากหลังของกล่องที่จะทำเป็นภาพเหตุการณ์ในหนังภาคต่างๆ
ซึ่งของเล่นแต่ละตัวจะได้ภาพต่างกันไป เช่นของ Stinger จะเป็นภาพในเมืองฮ่องกง ของ Starscream จะเป็นภาพถนนในเมืองภาคแรก เป็นต้น
ของ Optimus จะได้เป็นฉากป่าสน ใน TF2 ที่สู้กับ Megatron และได้เสียชีวิตในเหตุการณ์นี้

แต่เราสามารถนำสิ่งอื่นๆมาถ่ายแทนที่ TF ได้นะ :iconfreak:

Action กันเถิดออเจ้าาาาาาาา

ความสูง
สูงตามมตราฐาน Voyager ทั่วไปนะ เพิ่มเติมคือดีเทลนี้กลับมาสูสีกับสมัยปี 2009-2011 อีกครั้งละ
จากภาพจะเห็นว่าเอามาเทียบกับ Megatron ใน DOTM กับ The Last Knight แล้วดีเทลจะต่างกันมาก

อาจจะเพราะได้ Takara มาร่วมด้วยก็ได้ ทำให้ไลน์นี้แกะดีเทลออกมาได้สวยกว่า TF5 เยอะเลย
พวกตัวอื่นๆอย่าง Grimlock ,Blackout ,Starscream นี้ผมก็ว่าทำดีเทลมาสวยกว่า TF5 อีกนะ

สรุปโดยภาพรวม

<ส่วนที่ประทับใจ>
---เรื่องสี แยกมาได้ดีมาก แถมทาได้สวยด้วย จริงๆค่อนข้างชอบโทนสีมันมากเลยแหละตัวนี้
แต่เรื่องถลอกนี้ อันนี้แนะนำระวังๆหน่อยนะ ผมว่าโอกาสที่สีมันจะถลอกก็มีอยู่พอตัว...
---จุดขยับ บอกได้เลยว่าสุโก่ยมากๆ เล่นสนุกจนถ่ายเพลินเลยทีเดียว ไม่ค่อยมีจุดขยับตรงไหนที่ผมขัดใจเท่าไรนะ
เรื่องชิ้นหลวม ตัวที่ผมได้มาไม่มีตรงนี้เลย รวมทั้งคุณภาพพลาสติกห่วยด้วย แต่ของคนอื่นผมไม่รู้ว่าจะเป็นไงมั้งนะ
---การแปลงร่าง สนุก ท้าทาย และยุ่งยากดี แถมใส่ใจเรื่องรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก จนทำให้รู้ว่าถ้า Hasbro จะเอาจริง
เขาก็สามารถทำได้นะออเจ้า
---ดีเทล เรียกว่านี้เป็น 1 ใน Voyager Optimus Prime ที่ดีเทลสวยที่สุดตัวหนึ่งเลยก็ว่าได้ หลายจุดใส่ใจเรื่องดีเทลดีมาก
---ตัวนี้มีดาบมาให้ แถมเป็นดาบใสด้วย แยกสีที่ดาบมาดีด้วย นี้แหละแหล่มแมวมากๆเลย 

<ส่วนที่ไม่ประทับใจ>
---การแปลงร่างในร่างรถ ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่านะว่ามันแอบเสียวเรื่องหักอยู่พอตัว แนะนำให้ค่อยๆแปลง และเบาๆมือจะดีกว่านะ
---ท่อเสาในร่างรถสั้นมาก สั้นจนดูตลกไปเลย แต่ข้อดีคือลงสีเงินมาให้ แถมมีการทำดีเทลเล็กๆน้อยๆแถมมาด้วย
---ไม่มีอาวุธอื่นๆแถมให้ ถ้าอยากได้ก็ต้องเอาของเก่ามาใส่ ไม่ก็รอให้มันย้อมร่างอาวุธปืน ,ตะขอ และอื่นๆมาแทน

<แนะนำสำหรับผู้ที่สนใจ>
---เป็น Optimus ที่ดีเทลและการออกแบบจัดอยู่ในระดับ "ดี" มากตัวหนึ่ง เท่าที่เคยเห็นมา ต้องขอบคุณการออกแบบสมัยใหม่
ที่สามารถนำพาของเล่นไลน์นี้ไปในทางที่ดีขึ้นด้วย
---อยากได้ Optimus ที่เอามาแอ็คชั่นเท่ๆหลายๆท่าได้ ตัวนี้แนะนำเลย
---อยากได้ดาบเอเนอจอนแบบในหนัง ก็แนะนำตัวนี้อีกเช่นกัน
---ชอบการแปลงร่างที่ซับซ้อนและท้าทายเรา ตัวนี้ก็แนะนำอีกที
---แต่ถ้าไม่ชอบเรื่องสีที่อาจจะถลอกได้ หรืออยากได้อาวุธอื่นๆเพิ่มมาแทน ก็รอตัวย้อมดีกว่านะ (แต่ไม่รู้ไลน์นี้จะได้ทำต่ออีกไหม...)

สรุปแล้ว ตัวนี้จัดเป็น Optimus Prime ที่ผมค่อนข้างแนะนำนะ เพราะรู้สึกว่าทำมาดีมาก และข้อดีมีมากกว่าข้อเสียน่ะ
แม้จะเห็นในโปรโมทแรกๆแล้วเหวอมันก็ตาม แต่พอได้จับของจริงนี้ชอบมันมากๆเลยแหละ  :iconvsign:

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
Re: Transformers STUDIO SERIES < Optimus Prime >
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2018, 09:08:24 PM »
ไลน์ SS นี่ตอนแรกยอมรับว่าสนใจแต่พอออกมาจริงความสนใจก็ซาไป ไม่ใช่มันไม่ดีนะ แต่แค่ TF ไลน์หลักกับพลาโมก็มากันเยอะแล้ว เดือนสี่นี่ของออกเยอะมากเลยต้องเตรียมเงินไว้อีก

สุดท้ายตัวที่เล็งเลยเหลือแค่กริมกับแบล็คเอาท์ สุดท้ายจริงๆ ถ้าจะซื้อคงเหลือแค่กริมละมั้ง เพราะแบล็คเอาท์ก็ไม่ชอบเท้าแบนๆ อีก เรื่องเยอะจริงๆ ผม

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
Re: Transformers STUDIO SERIES < Optimus Prime >
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2018, 10:50:07 PM »
ไลน์ SS นี่ตอนแรกยอมรับว่าสนใจแต่พอออกมาจริงความสนใจก็ซาไป ไม่ใช่มันไม่ดีนะ แต่แค่ TF ไลน์หลักกับพลาโมก็มากันเยอะแล้ว เดือนสี่นี่ของออกเยอะมากเลยต้องเตรียมเงินไว้อีก

สุดท้ายตัวที่เล็งเลยเหลือแค่กริมกับแบล็คเอาท์ สุดท้ายจริงๆ ถ้าจะซื้อคงเหลือแค่กริมละมั้ง เพราะแบล็คเอาท์ก็ไม่ชอบเท้าแบนๆ อีก เรื่องเยอะจริงๆ ผม

นี้หลังๆก็เปย์ TF ไม่ไหวเหมือนกันครับ ขนาดตอนแรกว่าจะซื้อ Leader Optimus ของ POTP ยังไม่มีงบซื้อเลย  :iconcry:

จนสุดท้ายไปๆมาๆคงกลับไปเปย์กันพลาเหมือนเดิม ปีนี้ว่าจะซื้อด๋อยด้วยเลยเปย์ TF ไม่ไหวด้วย  :iconpale: