ผู้เขียน หัวข้อ: [ W.I.P “สีไม่น่าจะแห้ง” ] MS-09R DOM9(DABAN)  (อ่าน 10327 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [ W.I.P “สีไม่น่าจะแห้ง” ] MS-09R DOM9(DABAN)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 06:04:48 AM »
 :iconnasty: ผมไม่เคยทำโครงในโชว์เลย น่าสนๆ ไว้ลองทำดูบ้าง เเต่ช่วงนี้ก็ยังไม่ได้ทำกันดั้มกับบรรดาโมโนอายเลย  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [ W.I.P “สีไม่น่าจะแห้ง” ] MS-09R DOM9(DABAN)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 08:48:17 AM »
เห็นคุณgon ไปสนุกกังาน3Dอยู่ เพลินเลย

เรื่องโครงใน ผมเองก็เล็งๆอยู่บ้าฃแต่สมัยก่อนโครงมันไม่ค่อยเยอะมาก เมื่อเทียบกับ MG ใหม่ๆยิ่งพวก2.0โครงในแยกออกมาดีทำให้มีคนสนใยทำกันเยอะ ผมเลยได้ศึกษาจากงานคนอื่นๆเพื่อมาลองใช้กับงานที่เราสนใจบ้าง ประจวบกับเจ้า DoM ตัวนี้ชิ้นเกราะที่ขาให้มาไม่รรบ ผมเลยต้องโดนบังคับให้ทำแบบเปิดโชว์ไปกลายๆ ซึ่งพอมาลองทำดูมันก็สวยไปอีกแบบ ถือเป็นอีกมุมหนึางของความสนุกกับโมตัวเดิมครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 12:23:48 PM »
   :iconnasty: งานประจำยุ่งๆเเก้ๆอยู่หนะครับคุณBoy  :iconpanic:  เลยนั่งติดโต๊ะคอม เดี๋ยวเสร็จคงออกไปเล่นโมทำสีได้บ้าง  :icongift:

ออฟไลน์ Kanin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 01:01:57 PM »
ขอบคุณครัย

โครงในหลักๆผมใช้สีดำพ่นรองพื้นไปก่อนแล้วตามด้วยสีเหล็ก Mr.Color เบอร์ 28 แต่ผมว่ามันมืดไปหน่อย

ในส่วนของท่อไอพ่นผมใช้ Mr.Color Super Titanium2 ครับ พ่นเป็นสีเชื้อThinner แล้วใช้ สีTamiya สูตรEnamel ทาครับ ถ้าเลอะเช็ดออกได้ สีEnamel ไม่ทำอันตราย Thinner
โดย สีTamiya Enamel ก็จะมีสี
-German Grey
-Chrome Silver
-Gold

โดยเทตนิคนี้ผมได้ไอเดียมาจากช่อง Gunpla Lab ของโมเดลเลอร์ชาวเกาหลีครับ ที่เขาสอนเทคนิคการทำสีโครงใน InnerFrame ของ RG Nu Gundam
ขอบคุณครับคุณboy รอชมผลงานตอนเสร็จอยู่นะครับ :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 03:28:26 PM »
   :iconnasty: งานประจำยุ่งๆเเก้ๆอยู่หนะครับคุณBoy  :iconpanic:  เลยนั่งติดโต๊ะคอม เดี๋ยวเสร็จคงออกไปเล่นโมทำสีได้บ้าง  :icongift:

รอชมผลงานอยู่นะครับ

ขอบคุณครับคุณboy รอชมผลงานตอนเสร็จอยู่นะครับ :iconwish:

ขอบคุณเช่นกันครับ อย่างน้อยผมก็มีกำลังใจเพิ่มขึ้นอีกหนึ่ง

เพิ่งไปปรึกษาจากคนที่มีประสบการณ์ บอกว่าผมพ่นเคลียร์มากไปจนมันกัดสีTitanium สว่างๆจนเป็นโทนเข้มไป แต่เขาบอกว่ากลับกลายเป็นดีสำหรับเครื่องยนต์ครับ ถือเป็นอีกบทเรียน