ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่องดองต่อ] MG MSN-001 A1 “Delta Plus” by Boy  (อ่าน 7099 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[แกะกล่องดองต่อ] MG MSN-001 A1 “Delta Plus” by Boy
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 11:16:54 AM »

เก็บมานานตั้งแต่หนังฉายใหม่ๆ เพิ่งได้มีโอกาสประกอบ ชอบDesign ที่มาจาก Hyuku Shiki แต่ไม่ต้องกังวลเรื่องสีทอง แถมยังผสมผสานการแปลงร่างได้ลงตัวเช่น Zeta Gundam ได้feeling เทาๆจากZ Plusอีก ผมว่าตอบโจทย์ได้หมด จะมาติดก็ตรงนักบินคนขับนี่ละ เริ่มต้นได้สวย แต่ไม่สุด แถมหลุด จิตตกอีก

หน้ากล่องสวยสะดุดตา

ตัดๆๆๆๆ

เล็มๆๆแล้วก็ประกอบรวดเดียวเร็วดี แต่ต้องค่อยๆดู

มาเริ่มกับ เท้าและช่วงเข่า ตรงแผ่นข้อเท้าสีเทาอ่อน เกทหนามากๆต้องเล็มดีๆ คีมเอาไม่หมด

เรียบร้อย ค่อยๆทำเมื่อว่าง

ช่วงขา รายละเอียดดีมาก ประทับใจ กลไกดี

ตรงนี้ตอนประกอบครั้งแรก พับเข่าลงมา งง งง นิดนึง ต้องตามร่อง เข้าLock ตามรูปขวาครับ

โครงข้างนอก ประกอบลงตัวมาก

ช่วงล่าง

รูปบน ผมลืมถ่ายไปชิ้นนึงครับ เลยถ่ายแก้ให้ในรูปนี้ ทายซิ คือชิ้นไหน

เตรียมรวมร่าง สวยประทับใจจริงๆตัวนี้

ปีกหลังประกอบง่าย ลงตีว แต่ตัดออกจากgateยากนิดเพราะหนา

โล่ห์และอาวุธ ตัวโล่ห์ประกอบง่ายสบายๆ ส่วนดาบเลเซอร์ ต้องสังเกตจุดMark ให้ดีๆ ในส่วน ปืน Rifle ผมมองใบต่อไม่เข้าใจตรงศูนย์เล็งปืน

ศูนย์เล็งอยู่ตำแหน่งนี้ครับ Magazineสำรองต้องระวังในการประกอบต่มใบต่อเลยครับ

ประกับลำกล้องบนของปืนมีร่องอยู่ใส่ให้ถูกด้านครับ

ขึ้นรูปเป็นตัวเรียบร้อย ปัญหาที่เจอคือยืนไม่อยู่คอยจะล้มหน้า ล้มหลัง เพราะปลายเท้าขยับได้เวลาแปลงร่าง

ยืนเทียบกับ1/100 เมื่อเทียบกับGM ii จากภาค Z แล้วสูงกว่าเยอะครับ ขนาด MS-09s ตระกูลDom ที่ว่าใหญ่แล้วยังสูงกว่า ผมถึงชอบภาค0096 Unicorn Series เพราะหุ่นสูงดี

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [แกะกล่องดองต่อ] MG MSN-001 A1 “Delta Plus” by Boy
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 05:23:56 PM »
  :iconfreak: สูงจริงๆ โมเเปลงร่าง เจองอกเเงกบ่อยๆ ที่เห็นข้อเเน่นๆดีๆ ก็มี S gundam เเหละครับ เพราะมันมีน็อตด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [แกะกล่องดองต่อ] MG MSN-001 A1 “Delta Plus” by Boy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2020, 09:41:20 PM »
วันนี้ลองแปลงร่างดูครับ งง อยู่สักพัก รู้อยู่ว่าจ้องพับตรงนี้ เก็บแขนตรงนั้น แต่ว่ามีบางชิ้นส่วนต้องถอดออกมาก่อน(เอง) ถึงจะง่ายในการแปลงครับ แต่ว่า ก็งง อยู่ดี แต่แปลงได้แล้ว คงไม่แปลงกลับอีกแล้วละครับ เทคโนโลยีโมรุ่นใหม่ๆนี่ดีจริงๆ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 11:06:07 AM »
ไม่กล้าแปลงกลับไปร่างบินเหมือนกันครับ จับพับ/แปลงรอบเดียวเอาเข้าตู้เลย
รอรอบของ MG delta kai ต่อไป (P-Bandai อีกตามเคยแน่ๆ ห้ามคิดเรื่องดัดแปลงตัวที่มีเดิม/พวกรุ่นเก่าเดิมๆละต่อไปนี้  :iconnosebleed:)
 MG Z-plus ทั้งแดงและเทา จริงๆก็น่าเอา Ver.2.0 ของ Zeta มาย้อมใหม่นะผมว่า ทีเจ้าอ้วน MG FAZZ ver.Ka. ยังออกมาให้ช้ำได้เลย แต่ก็สวยจริงและปืนตรงตามลายเส้นร่างไม่แถๆแบบตัวเก่า
ส่วนรอบของ MG Full Armored ZZ นี่ไม่รู้ยังไงแต่คงแค่เปลี่ยนสี ส่วนเกราะแขนก็ค่อยสลับเอาตามแบบชิ้นส่วนเหลือๆของ FAZZ คงไม่สนใจเรื่องแปลงแหละเพราะไม่งั้นก็ใหญ่โตแบบตัวเดิม  :iconjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 11:47:28 AM »
ยินดีต้อนรับ กลับมาอีกครั้งนะครับ

ตัวนี้ผมว่าแข็งแรงดีมาก เมื่อหันไปเทียบกับ MG Z Gundam ver1.0 แล้ว ตัวนั้นง่อยมาก แต่ก็ถือว่าบุกเบิกยุคขอ
 MG แปลงร่างเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ runner

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 05:39:48 PM »
ตัวนี้ผมมีปัญหาเล็กๆตรงโล่แฮะ
คือพอกดประกอบแล้ว ตรงปลายแหลมๆมันจะอ้าเผยอนิดนึง

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 08:23:04 PM »
มันมีเนื้อพลาสติกที่เกิดจากรอยตัดขวางอยู่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ runner

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 02:20:57 PM »
มันมีเนื้อพลาสติกที่เกิดจากรอยตัดขวางอยู่หรือเปล่าครับ

ไม่นะครับ แต่มันก็นิดเดียวจริงๆแหละ
ทากาวบางๆก็ปิดสนิทเรียบร้อย