ผู้เขียน หัวข้อ: Bandai Red Squadron X-Wing Fighter  (อ่าน 6328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Win

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Bandai Red Squadron X-Wing Fighter
« เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 03:20:19 PM »
สวัสดีปีใหม่ไทยครับ :iconhihi:

หลังจากต่อเจ้าฟอลคอนเสร็จไปเมื่อเดือนที่แล้ว ยังรู้สึกถึงควันหลง ประกอบกับช่วงนี้อยู่บ้านเยอะเป็นพิเศษเลยได้สะสางพลาโมที่ต่อคิวรออยู่ 2 ตัวคือเจ้า MG Barbatos กับ RG Eva 01 ไปเป็นที่เรียบร้อย แต่ก็ยังไม่แล้วใจ คิดถึง Galaxy Far Far Away อยู่ดี เลยสั่งชุดคิท Red Squadron X-Wing Fighter ของ Bandai ที่ออกมาช่วงหนังเรื่อง Rouge One: The Star War Story เข้าฉายครับ

ชุดนี้จะให้ X-Wing มาต่อ 2 สเกลคือ 1/72 และ 1/144 จะว่าเป็น Re-Issue ของ Original X-Wing ที่เคยออกขายแยกไปแล้ว ตอน Bandai เริ่มจับลิขสิทธ์ Star Wars มาทำโมเดลอย่างมีกิจลักษณะตอน The Force Awakens เข้าฉาย ก็ไม่ผิดนัก  ..ผมได้ชุดนี้มาในราคาพันต้นๆ ยิ่งเห็นว่าเป็นชุด Bundle เลยยิ่งรู้สึกคุ้มโดยที่ยังไม่เช็คว่าจริงๆ แล้วถ้าซื้อแยกจะถูกหรือแพงกว่า …555 :iconpale:  แต่อย่างไรก็ตาม ส่วนตัวผมชอบฐานโชว์แบบเรียบๆ ที่ให้มาในชุดนี้มากกว่าฐานที่เป็นพื้นผิวของ Death Star ที่มากับชุดแรกครับ

หลังจาก ต่อ พ่นรองพื้น สีเบส ก็มาติดดีแคล ซึ่งมีให้เลือก 2 แบบ Sticker กับ Water Slide ผมเลือกแบบหลังครับ

เนื่องจากชุดนี้เป็นของเนื้อเรื่องก่อน Luke Skywalker ผมเลยแอบโมเล็กๆ โดยทาสีหัวดรอยด์ของลำ 1/72 เป็น R2-D2 ส่วนชุดนักบินมันก็ส้มๆ อยู่แล้ว..
ปีกของ 1/72 ผมติดบั้ง (ไม่รู้เรียกงี้รึเปล่า?) เพิ่มให้เป็น 5 บั้ง ตาม Call Sign “Red 5” ส่วนลำ 1/144 ผมต้องการให้เป็น “Red 2” ของ Wedge Antilles ครับ

การประกอบขนาด 1/144 จะเน้นไปที่การติดดีแคลซะส่วนใหญ่..

เทียบสเกล 1/72 vs 1/144

มาถึง การทำ Weathering ครั้งนี้ รอบแรกออกมาดูเทาเกือบทั้งลำ ด้วยความที่มือหนักและรีบร้อนเกินไป  รู้สึก Fail มาก! :icondisapp:

แต่หลังจากพักไปทำอย่างอื่นให้ใจเย็นๆ ลงหน่อยก็กลับมาแก้ไขด้วยการเอา Cotton Bud ชุบ Thinner ค่อยๆ ซับจุดที่มีน้ำหนักสีเกินออก  ..พอดูสว่างขึ้นหน่อยครับ  :iconsweat:

สุดท้ายก็เคลือบด้านและจับถ่ายรูปเช่นเดิม.. การต่อครั้งนี้ถึงแม้จะไม่ใช่โปรเจ็คใหญ่แบบฟอลคอน แต่ก็มีจุดให้สนุกและท้าทายช่วงหลังตอนแก้สี เสร็จจากเซ็ทนี้คงรู้สึกอิ่มไปอีกนานครับ :iconjoy:

ขอบคุณที่รับชม และเช่นเคย หากมีอะไรเชิญติชมได้เต็มที่นะครับ  :iconsmile:
วิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2020, 04:17:31 PM โดย Win »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: Bandai Red Squadron X-Wing Fighter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 04:04:14 PM »
เวท สวยกำลังดีเลยครับ ชอบๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Bandai Red Squadron X-Wing Fighter
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 07:59:17 PM »
โอ้โห เผลอแป๊บเดียว เสร็จมาอีกลำแล้วเหรอเนี่ย

ชอบอ่านเนื้อเรื่องนะครับ สนุกดี

ชอบมุมมอง2เสกล ที่มียานลำเล็กและใหญ่ ดูเหมือนจริงดี

รอชมRG EVA นะ Winny

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 10:32:56 AM »
เวท สวยกำลังดีเลยครับ ชอบๆ

ขอบคุณมากครับคุณ gun pumjorn 

โอ้โห เผลอแป๊บเดียว เสร็จมาอีกลำแล้วเหรอเนี่ย

ชอบอ่านเนื้อเรื่องนะครับ สนุกดี

ชอบมุมมอง2เสกล ที่มียานลำเล็กและใหญ่ ดูเหมือนจริงดี

รอชมRG EVA นะ Winny

ตอนนี้รู้สึก fulfill แล้วบอย คงทิ้งช่วงอีกยาวเลย ขอบใจที่ให้มาแชร์ประสบการณ์สนุกๆ กันนะ

ส่วน Eva ไม่ค่อยมีรูปเลย เพราะรู้สึกว่าต่อให้เสร็จแล้วก็ขึ้นหิ้งโชว์ มีแค่ภาพประกอบกับหมู่ X-Wing นี่แหละ! :iconlol:

ออฟไลน์ pfugo

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 09:46:51 PM »
กำลังรอ อยู่เลย ครับ นักบินยังมีเวทเทอริ่งด้วย ชอบอะ 555 คิดว่าน่าจะเล็กอยู่ =v[=v[

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 10:26:14 AM »
กำลังรอ อยู่เลย ครับ นักบินยังมีเวทเทอริ่งด้วย ชอบอะ 555 คิดว่าน่าจะเล็กอยู่ =v[=v[

ขอบคุณมากครับ คุณ pfugo  :iconlove:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 11:11:41 AM »
ใช้แว่นขยายช่วยPaint จะสนุกขึ้นนะWin

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 01:56:06 PM »
ใช้แว่นขยายช่วยPaint จะสนุกขึ้นนะWin

หลังจากที่คุยกันไปเมื่อกี้เกือบ 2 ช.ม. (มันส์มาก!) ก็น่าจะได้ถอยอุปกรณ์อีกหลายชิ้นหล่ะ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 04:05:11 PM »
เจอร้านที่ถูกใจยัง

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2020, 10:39:46 AM »
เจอร้านที่ถูกใจยัง
ร้านที่แนะนำ ไม่เห็นมี Mr. Color บนเวบแล้วนะ มีแต่ของไต้หวัน ไว้เดี๋ยวโทรไป

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 09:24:22 PM »
งานงามๆ มาอีกแล้ว ชอบครับ Starwar
ทำมาให้มอีกเรื่อยๆ นะครับ

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 10:43:35 AM »
งานงามๆ มาอีกแล้ว ชอบครับ Starwar
ทำมาให้มอีกเรื่อยๆ นะครับ

ไม่ได้เข้ามาสักพัก ขอบคุณมากครับ