ผู้เขียน หัวข้อ: ระมัดระวังไวรัสทั้งคนทั้งคอมกันด้  (อ่าน 2537 ครั้ง)

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ระมัดระวังไวรัสทั้งคนทั้งคอมกันด้
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 10:44:15 AM »
ตัวเองเพิ่งโดนไปเมื่อวาน ระมัดระวังไวรัส .QEWE มันเข้าในคอมกันด้วย
เพิ่งไล่ทำข้อมูล มันเป็นไวรัสเรียกค่าไถ่ครับ
แสบมาก ไฟล์ _Readme.txt มีแทบทุก Folder แล้วที่สำคัญมันไปเกาะไฟล์ภาพไฟล์ต่างๆ เปลี่ยนนามสกุลตามข้อความแถวแรกหนะครับ
เปิดไฟล์ไม่ได้ เปิกไฟล์txt แล้วมีแต่ข้อความเรียกร้องเงิน

อันนี้คือภาพที่ capture จากหน้าเวปที่ทำข้อมูลครับ ตรงกันเลย ด้านล่างมันจะมีโค๊ด (หลอก) ระบุเครื่องของเราแต่ไม่แสดงในรูปตัวอย่างครับ
พวกนี้นี่จับได้เจอตัว ไม่ปล่อยไม่ลดโทษแน่ๆสำหรับผม เพราะต้องยอมลบไฟล์ใน HDD ไปทั้งหมด 500GB. เลย :iconsweat:
ตามด้วย SCAN malware และเปิด antivirus เต็มรูปแบบเลย  :iconpunch:
 ส่วนนึงก็พลาดเพราะดันไปยอมปิดตัวกันไวรัสชั่วคราวแล้วลืมเปิดกลับ ไล่หาโหลด super mario maker กะ odyssey ให้ลูกแล้วดันพ่วงโปรแกรมรุ่นล่าสุดเพื่อใช้งานของตัวเองต่อ
น่าจะโดนช่วงตอนพวกเวปหน้าสองหน้าสาม หลังจากหน้าเวปโหลดหลักกดผ่าน/ส่งต่อไปยังขั้นตอนถัดมาที่มันเด้งแล้วต้องให้ปิด adblock แล้วยืนยัน
 เอะใจตั้งแต่ Browser มันเปิดซ้อนๆๆๆกันแล้ว Cancel ไม่ได้ มีขึ้นเป็นตัวปรับสีแม่สีสามสีขึ้นมาด้วย
จากนั้นเห็นโปรแกรมชื่อประหลาดๆที่เราไม่ได้ลงแฝงเข้ามา shutdowntimer, dreamtrip และอีกสองสามตัวจำไม่ได้  :icondisapp:
 ไว้คืบหน้าแก้ไขได้จะมาพิมบอกต่อไปครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ระมัดระวังไวรัสทั้งคนทั้งคอมกันด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2020, 10:48:44 AM »
 :iconsweat: ขอบคุณที่เเจ้งเตือนนะครับคุณ มาราไซ น่ากลัวทีเดียว  :iconpanic:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ระมัดระวังไวรัสทั้งคนทั้งคอมกันด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 01:13:28 PM »
ขอบคุณครับ จะได้ระวัง