MODEL ZONE > Work-in-Progress / สียังไม่แห้ง

[ W.I.P “สีไม่น่าจะแห้ง” ] MS-09R DOM9(DABAN)

(1/5) > >>

BOY:
เป็นความดื้อของผมเอง ที่อยากจะลองดูว่าเราทำได้ไหม กับการหางานทางเลือกตัวนี้มาลอง น่าจะได้มาจากคุณ Tojo เกือบ20ปีเห็นจะได้ เห็นเพื่อนๆบอกว่าตอนนี้มีงานใหม่ออกมาดูดีกว่ากล่องนี้มาก หลังจากหมดพลังและเวลาไปหลายหลอด ผมก็พบว่า “ไม่น่าเลย” แต่ก็ทั้งอุดทั้งขัด มากกว่าโมตัวไหนๆที่เคยทำมา หลังจากน้ำท่วมใหญ่ปี54 ชื้นส่วนสำคัญได้หลุดหายไปด้วยผมเลยจำเป็นต้องพับโครงการไป จนกระทั่งมีP-Bandai Dwadgeออกมา ด้วยความที่ออกแบบช่วงแขนใหม่และมีชิ้นส่วนเหลือเยอะ ผมจึงคิดจะฟื้นฟูโครงการนี้อีกครั้ง ต้องขอขอบคุณทุกความเห็นและน้ำใจจากเพื่อนสมาชิก ที่ช่วยแนะนำร้านทางเลือกในการหาชิ้นส่วน และช่วยแบ่งชิ้นPC ที่เหลือๆมาให้ครับ

“โอ้..ไม่นะ” โชคดีที่สั่ง P-Bandai Dwadge-Custum หลังจากประกอบDWเสร็จ ผมเลยเอาชิ้นส่วนที่เหลือทั้งหมดจากตัวน้ำตาลและแดง ก็มาลองหาชิ้นส่วนที่พอจะเอามาทดแทนได้

วางเทียบว่าชิ้นไหนแทนกันได้บ้าง

ดูกันใกล้ๆเป็นที่ระลึกตัวเองว่า เราก็บ้าขัดมันได้เหมือนกัน ถามว่าจะเอาอีกไหม คงไม่ละ

ชิ้นส่วนจากโมDaban รุ่นเก่าที่พยามขัดให้ดูดีเท่าที่ทำไหว

ช่วงแขนที่ออกแบบใหม่หมดเพราะว่าจะออก Dom ver.1.5 ทำให้ได้อานิสงเต็มๆ Partที่เหลือช่วงขากับเท้างานเก่าพอจะขัดเกลาเอามาใช้ได้อยู่ แต่ท่อไอพ่นนั้นแย่มากๆ

เอามาขัดให้สีรองพื้นกระป๋องบางลง และอยากให้คมขึ้น คืนก่อนนอนไม่หลับ เพราะหาวิธีแก้ปัญหาชิ้นไม่ครบโดยการเปิดโชว์inner frame ได้จากเวบญี่ปุ่น เป็นทางออกที่ดี

ขัดแล้วรองพื้นรอบที่2 ช่างเป็นการฝึกความอดทนจริงๆ

เทียบชิ้นส่วนหัว

ต้องใช้พลังเยอะอยู่

ลองประกอบดูเป็นรูปเป็นร่าง เพื่อดูจุดที่ต้องแก้ไข กับดูภาพรวมให้ชื่นใจ

เลือกดูว่าจะเอาแบบโชว์ Core Block ตรงกลางช่วงท้องดี หรือปิดไปเลยดี

เลือกเอาแบบไหนดี 4แบบ ตัดสินใจไม่ถูก

ปัญหาPC Joint แกนมันรูด โชคดีได้เพื่อนสมาชิกช่วยส่งPartมาให้

อยากพ่นแล้วเบื่อเหลือเกิน ขอสักหน่อยสี ตรงนี้เป็นสีแดง ผมขัดเสร็จพ่นรองพื้นสีขาว แล้วตามด้วยเหลือง

แดงMr.Color เบอร์3 เหลือก้นขวดพ่นสดสะใจ สีหมดพอดีขอวิ่งไปซื้อสีก่อน

bangbang04:
สู้ๆครับพี่บอย

BOY:

--- อ้างจาก: bangbang04 ที่ กุมภาพันธ์ 08, 2021, 12:52:37 PM ---สู้ๆครับพี่บอย

--- End quote ---

ตอนนี้ SKill “ช่างมัน” เริ่มมาละครับ Bank :iconlol:

gon pumjorn:
 :iconvsign:

อะงานเริ่มเดินต่อ รอชมครับ

BOY:

--- อ้างจาก: gon pumjorn ที่ กุมภาพันธ์ 08, 2021, 03:51:11 PM --- :iconvsign:

อะงานเริ่มเดินต่อ รอชมครับ

--- End quote ---

จะพยามครับ ปล่อยๆผ่านไปหลายจุดเลยครับ ตอนนี้ปัญหาที่เจอคือสีเริ่มหมด บางขวดพอหันมาสนใจจะเปิดใช้ อ้าว เหลือก้นขวด

ตอนนี้ต้องซื้อสีทาง Online กันใช่ไหมครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version