ผู้เขียน หัวข้อ: [ShowOff] AH-64A APACHE Academy 1/72  (อ่าน 4858 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[ShowOff] AH-64A APACHE Academy 1/72
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2021, 09:35:28 PM »
ทิ้งช่วงกันไปนานพอสมควร ระหว่างรอหา Decal สวยๆถูกใจมาใส่ Anavel Gato's Gelgoog ผมก็หมดไฟไปสักพัก จนกระทั่งได้เห็นเพื่อนท่านนึงที่ประกอบโมเดลเครื่องบินเสร็จรวดเร็วมาก โดยนำโมเดลที่ประกอบค้างๆไว้มาทำต่อให้เสร็จ และต่ออย่างมีความสุข ลดความจริงจังลงบ้าง ผมรู้สึกดีเลย หาแรงบันดาลใจ นั่นคือที่มาของโมในครั้งนี้

AH-64A หรือมีชื่อเรียกว่า "APACHE" เป็นหลักนิยมในการตั้งชื่อ ฮ.ของกองทัพอเมริกา ให้เป็นชื่อเป่าอินเดียนแดง เป็นฮงแบบโจมตีที่ถูกผลิตมานานพอสมควร โดยรุ่นที่ประกอบคือ A ปัจจุบันน่าจะไปถึง E แล้ว ลำนี้เป็นของกองทัพอากาศอิสราเอล โดยสีที่ทำมาตามแบบในกล่องนั้นเป็นเมื่อสมัยประจำการใหม่ๆ ปัจจุบันเป็นสีพรางทะเลทราย

ในส่วนของตัวโม Academy ที่ผมประกอบนั้นเป็นโมรุ่นเก่า ปัจจุบัน Academy ออกโมตัวนี้แต่เป็นรุ่นใหม่ หมายความว่าแกะBlock ใหม่ ให้สวย ต่อง่าย และรายละเอียดดีขึ้นเยอะ ที่ผมซื้อมาเพราะตั้งใจจะตัดมาใช้แค่ส่วนหัวของ ฮ. และบวกกับฐานของรถถัง เพื่อทำเป็น Guntank ในแบบ Realristic แต่เป็นต้องพับโครงการไป โชคดีที่ได้คุณ Tojo มาช่วยประกอบขึ้นรูปไว้ให้ อุดขัดตามลำตัว และใช้เทปกาวบังกระจกไว้เสร็จสรรพ เพราะตอนนั้นผมยังไม่ค่อยชอบกับโมเดล ฮ.เท่าไหร่นัก

ผ่านมาเนิ่นนาน อยู่ๆก้ไปสะดุดกับเจ้ากล่องนี้เข้า อ้าวเหลืออีกนิดเดียวนี่หว่า มา..มา..ผมแทบไม่ต้องทำอะไรมาก เพราะว่า Tojo ทำมาให้เยอะแล้ว แค่มาล้างฝุ่นเพิ่มโทนสีดำให้มีหลายเฉดในห้องนักบิน แต่พอปิดกระจกCanopy ไป กลับไม่เห็นซะงั้น แต่สบายใจที่ได้ทำละนะ ที่เหลือก็มาค้นคว้า ดูรูปจากของจริง ในส่วนของอาวุธ ปัจจุบันจะติด แค่ ท่อยิงจรวด กับ Hellfire Missile 4 นัด โดยเอา Hellfire มาติดข้างลำตัว น่าจะเกี่ยวกับเรื่องอากาศพลศาสตร์ แต่ในโมเราสามารถเลือกติดได้ ผมเลยสลับกันเอากระเปาะจรวดมาติดข้างลำตัวแทน และโมนี่เป็นรุ่นแรกที่ปลายปีกยังมี จรวดแบบStinger อีกข้างละ2นัด ซึ่งปัจจุบันไม่เห็นติดแล้ว ผมไม่มีตัวเลือกมาเลยติดแบบที่เห็นนี่ละ แปลกดี แต่มีรูปอ้างอิงนะ

จากซ้าย ไป ขวา เป็น Stinger 2 นัด และ Hellfire 4 ลูก ตาด้วยกระเปาะจรวด ผมพ่นสี OliveDrab ล้วนทั้งลำ เนื่องจากโมขนาดเล็ก และรายละเอียดไม่มาก ผมเลยใช้ สีดำแบบเงาพยามทาบริเวณส่วนหัวเพื่อเพิ้มความสมจริง

รุ่น LongBow นี่มีเอกลักษณ์คือเจ้านี่ละครับ ดูแปลกดี ในส่วนชิ้นเล็กชิ้นน้อย ผมติดด้วยกาวช้างเพื่อเพิ่มความแข็งแรง

ปืนกล ที่หันตามหมวกที่นักบินสวมใส่ เพิ่มความสมจริงโดยการใช้สีเงินสูตร Enamel ทาลงไป ถ้าเบอะก็ยังพอเช็ดออกได้ง่าย ได้เทคนิคนี้จากGunpla นี่ละ ไม่ลืมใส่ใจ ทาตามโช็คของแกนล้อหน้าและหลัง

เรียบร้อยไปอีกนึงงานครับ หลังจากที่ได้แรงบันดาลใจทั้งจากเพื่อนๆกลุ่มที่ต่อเครื่องบิน หรือแม้กระทั่งคุณ naioh2 ที่มีงานสวยๆออกมาเยอะมาก ทำให้รู้ว่าการทำในสิ่งที่รักแบบสบายๆมันสนุกจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2021, 08:56:25 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: +[ShowOff] AH-64A APACHE Academy 1/48
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 07:49:49 AM »
โอ้…สวย…เท่มากเลยครับ เก็บลายละเอียดดีมาก รูปสวยคมชัด มุมกล้องดีงาม ที่สำคัญทำตัวอิสราเอลซะด้วย
อาวุธจัดเต็มมากครับ แบบติด Stinger ที่ปลายปีกข้างตัวนี่ดูดุมาก  :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: +[ShowOff] AH-64A APACHE Academy 1/48
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 10:36:08 AM »
รู้สึกดีใจมากครับ เพราะทุกทีจะเป็นฝ่ายชื่นชมงานของ naioh2 แต่วันนี้กลับเป็นผู้ถูกชมบ้าง แถมยังพูดอธิบายอารมณ์อาวุธได้แม่นยำอีก บอกตามตรงไม่ค่อยถนัดเรื่อง Helicopterเท่าไหร่นักครับ ถ้ามีอะไรแนะนำหรือเรื่อเล่าความรู้ บอกได้เลยนะ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 10:41:24 AM »
งานสวยเนียนมากเลยครับพี่
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2021, 11:53:07 AM »
งานสวยเนียนมากเลยครับพี่

ขอบคุณครับ Bank

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2021, 11:40:18 PM »
ขนาดไม่ค่อยถนัดเรื่องเฮลิคอปเตอร์ ยังเก็บรายละเอียดดีมาก + ข้อมูลแน่น เลยนะครับ   :iconcryjoy:
- Apache นี่จะว่าไปก็ออกแบบมาเป็น ฮ.ที่อยากจะให้มีอะไรก็เอามาปะๆเพิ่มเอาจริงๆนะครับ เช่น radar longbow กล่องอิเล็กทรอนิกส์ อะไรงี้ แต่…พอออกมาแล้วมันดันดูเท่ลงตัวจริงๆ  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2021, 02:09:11 PM »
ขนาดไม่ค่อยถนัดเรื่องเฮลิคอปเตอร์ ยังเก็บรายละเอียดดีมาก + ข้อมูลแน่น เลยนะครับ   :iconcryjoy:
- Apache นี่จะว่าไปก็ออกแบบมาเป็น ฮ.ที่อยากจะให้มีอะไรก็เอามาปะๆเพิ่มเอาจริงๆนะครับ เช่น radar longbow กล่องอิเล็กทรอนิกส์ อะไรงี้ แต่…พอออกมาแล้วมันดันดูเท่ลงตัวจริงๆ  :iconlol:

ขอบคุณครับ พยามทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะพอทำได้ครับ ส่วนเรื่องข้อมูล เพราะเห็น naioh2 ทำบทความดีๆแล้วรู้สึกดีครับ เลยใส่ไปบ้างนิดหน่อย เพราะไม่สันทัดจริงๆเลยไม่กล้าเขียนมาก อาศัยอ่านๆ เก็บๆจากเวบไซท์เนียละครับ
 ยิ่งอ่าน ยิ่งลึกครับ แต่ก็สนุกจริงๆ  :iconsmile: