ผู้เขียน หัวข้อ: HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (finish)  (อ่าน 6191 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongpokoh

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (finish)
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2021, 11:31:11 PM »
ตัวต่อไปนี่ก็ดองมาเป็นสิบปี ทำไว้นานละเลยเอามาสานต่อให้เรียบร้อยตอนนี้เหลือแค่เติมรายละเอียด กับอุดขัด ทำสี น่าจะเสร็จเร็วๆนี้(คาดว่านะ)

==============================
Concept : Full Armed RX-78 NT-1 Alex Custom
ทำยังไงให้เกราะที่ใช้ปกปิดหุ่น เป็นเกราะที่ใช้ออกรบได้
==============================
ทำ Beam Cannon จาก SD : Shinunju เอาปีกมาใส่ท่อกลวงให้เป็นปืน
เอาโล่ SD : Alex มาติดที่ไหล่
ผ่านเกราะแขน เพื่อเปิดให้เอาปืนกลที่แขนเปิดยิงได้(แต่ต้องเพิ่มฐานให้สูงขึ้นไม่งั้นปืนติดเกราะ)
ผ่าเกราะขาให้ไอพ่นที่ขาใช้งานได้
เปลี่ยนไอพ่นที่หลังให้เป็น Beam Generator สำหรับ Beam Cannon

ปล.
ตุ่มตรง Antenna หายเลยเอาของ RX-78 ที่ก๊อบไว้ด้วย Epoxy มาใช้ก็จะดูขัดๆหน่อยไว้ติดกาวหลังทำสีเพราะมันไม่ลงล็อค
เกราะแขนอีกข้างทากาวไปแล้วลืมไปว่าจะเอามาใส่ไม่ผ่า เดียวหาวิธีแก้ไขก่อน
ฝีมือยังน้อย รอบประกอบรอยต่ออะไรยังไม่เนียน ก็เดะผสมทำเก่าไปกลบรอย 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2021, 07:23:27 PM โดย ongpokoh »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[WIP] Re: FA:RX-78 NT-1 Alex(Custom)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2021, 02:46:00 PM »
ผมแอบติดตามรอชมอยู่ครับ รู้เลยว่าการโมดิฟายด์ เพิ่มนู่นพอกนี่ มันสนุกดีครับมันเพิ่ม skill ให้เราไปเรื่อยๆ

• **
Re: HG:FA RX-78 NT-1 Alex(Custom)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2021, 04:04:24 PM »
มาอัพเดทความคืบหน้า ลองประกอบดูตัวงานก่อนทำสี
มีการเพิ่มรายละเอียด ขัดเก็บงาน พ่นรองพื้นเพื่อหารายที่ไม่เรียบร้อยและจำเป็นต้องแก้ รอยไหนเล็กน้อยจะปล่อยไว้ เพราะยังไงก็ทำความเสียหายและทำเก่าให้ดูผ่านศึกมาบ้างอยู่แล้ว
ปล. ตัวนี้งานเก่าเกือบสิบปี บางอย่างทำตอนนั้นอุปกรณ์ไม่พร้อมและทำนานเกินไปแล้ว ไฟก็เริ่มมอดอยากทำตัวอื่นต่อ เลยทำเท่าที่คิดว่ายังได้ หลายๆส่วนจึงดูขัดใจหรือยังทำได้ดีกว่านี้แต่ไม่อยากให้เวลามันเลยกว่านี้เดียวจะไม่เสร็จอีก งานโมเดลก็คือศิลปะถ้าหมดไฟมันก็จะไม่เสร็จ 555

รายละเอียดที่ทำเพิ่ม
1. เกราะไหล่
2. ต้นขา
3. เกราะขา
4. เปลี่ยนแผนจากโล่เล็กมาใช้โล่ใหญ่แทน
5. เกราะสะโพกจะทากาวติดไปกับเกราะเดิม เพื่อให้มันแยกขยับอิสระได้

สิ่งที่จะแก้ไข
1. รอยประกบต้นขาข้างนึง
2. รอยประกบส่วนหัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2021, 02:06:49 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: HG:FA RX-78 NT-1 Alex(Custom)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2021, 03:42:29 AM »
ไอเดียยังพรั่งพรู อย่าเพิางให้ไฟหมดก่อนนะ ผมเป็นกำลังใจให้

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2021, 03:00:15 PM »
อัพเดทเพิ่ม ตัวพร้อมละเหลือทำสีเกราะมาใส่ ตัวไม่ได้ทำสีไรมาก เพราะเดียวจะอยู่ใต้เกราะ ก็ทำไม่ให้มันโล่งๆพอ
ใช้พู่กันทาเสียส่วนใหญ่ มีตรงเกราะสีน้ำเงินที่ทาไงก็ไม่เรียบเลยพ่นสีเคลียร์น้ำเงินทับไปพอกล้อมแล้ม แต่ตรงอกกับหลังแขนไม่ได้พ่น จะเห็นว่าสีไม่สม่ำเสมอ
ได้ลองใช้สี vallejo ทาส่วนมือ โครง ปืน แท่งะลังงานไป ประทับใจสุดขนาดพลาสติกไม่ได้ขัดยังทาได้เรียบทาสองทีเต็ม สีสวยด้วย แพงกว่าทามิย่าแต่เม็ดสีแน่นมาก ใช้น้อยทาได้เยอะ รวมๆคือประหยัดกว่านั่นเอง บอกเลยเป็นสาวกยี่ห้อนี้แล้ว ถ้าสีหลักทามิย่าหมดก็ไปลง vallejo นี่แหละ แต่ต้องรอดูว่าสีลอกร่อนง่ายไหม คิดว่าไม่ไม่งั้น ตปท.น่าจะบ่นกันเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2021, 02:19:45 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 09:04:23 PM »
ทาดีๆก็สวยได้ไม่ต่างกันเลยครับ แล้วสี Vallejo นี่หายากไหม

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2021, 11:30:33 PM »
ทาดีๆก็สวยได้ไม่ต่างกันเลยครับ แล้วสี Vallejo นี่หายากไหม

อาจจะยากกว่าสีเจ้าตลาดแต่ตอนนี้มีคนนำมาขายพอสมควรเลย ผมซื้อจากร้าน yinyang cartoon ในโชปี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 07:22:04 PM »
ปิดจ๊อบละคร้าบเสร็จแล้ว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (finish)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 02:05:46 AM »
ดูจากการนำเสนอแต่ละวันแล้วผมว่าคุณสนุกกับงานดีครับ ผมชอบการทำสีแบบนี้ด้วยเหมือนกัน มีถลอกเล็กน้อย จัดว่าใส่ไอเดียแล้วยังมันส์กับการทำสีได้อีก ปรบมือครับ

• **
Re: HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (finish)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 02:43:28 AM »
ดูจากการนำเสนอแต่ละวันแล้วผมว่าคุณสนุกกับงานดีครับ ผมชอบการทำสีแบบนี้ด้วยเหมือนกัน มีถลอกเล็กน้อย จัดว่าใส่ไอเดียแล้วยังมันส์กับการทำสีได้อีก ปรบมือครับ

ขอบคุณครับ เพราะคุณ Boy บอกอย่าพึ่งไฟมอดเลยรีบจัด บางจุดก็ดูขัดๆครับ แต่พอกลบเกลือ่นไปได้ อย่างรอยถลอดตรงปืนกลที่แขน มันดูแปลกๆแต่ไม่อยากแก้แล้วครับ มันยาก 555

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 10:19:45 AM »
เพราะผมเองก็เป็นเช่นนั้นละครับ เวลาใส่พลังตั้งใจไปมากๆ สักพักเหนื่อยเอง หมดไฟ ขาดกำลังใจบ้าง เลิกซะงั้น แต่เป็นนิสัยที่ไม่ดีนะครับ เหมือนดองงานไว้ หนีปัญหา ก็เลยพยามปรับปรุงค่อยๆกลับมาทำใหม่จนเสร็จ

เรื่องรอยตำหนิบนชิ้นงาน มีแต่เราเท่านั้นที่รู้ คนเดียวครับ เพราะถ้าไม่บอก ผมก็ไม่เห็น มัวแต่ช่่นชมภาพรวม เชื่อไหม บางทีนั่งจ้องตั้งนาน ยังไม่รู้เลยถ้าไม่บอก เป็นกำลังใจให้ซึ่งกันและกันครับ :iconsmile: