ผู้เขียน หัวข้อ: Missile Phalanx ป้อมจรวดเคลื่อนที่  (อ่าน 3582 ครั้ง)

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Missile Phalanx ป้อมจรวดเคลื่อนที่
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 01:34:50 PM »
1:100 Missile Phalanx
เก็บงานดองมาทำอย่างต่อเนื่องครับ งาน Reproduct ซื้อไว้ 10 กว่าปีได้แล้วครับ
ช่วงเข้ามารู้จัก Thaigundam แรกๆ เลยรู้จัก HLJ กับ 1999.co.jp ซึ่งตอนนั้นในบ้านเรายังไม่ค่อยเห็นใครขาย Macross เลยลองสั่งเข้ามาดู แล้วก็ดองยาวเลย รอบนี้เลยต้องเคลียร์ของเก่า ก่อนที่ Decal จะเสื่อมสภาพ

Missile Phalanx หุ่นสนับสนุนภาคพื้นดิน ถ้าในการ์ตูนก็จะเห็นเป็นตัวประกอบที่เป็น Background เหมือนป้อม Missile เคลื่อนที่
เปิดกล่องออกมามี 3 แผง ชิ้นส่วนไม่เยอะ พลาสติดล้วนๆ และผ่ากลางตามสไตล์งานเก่าเหมือนเช่นเคยครับ การทำสี บังพ่น +  Marker แต้มสี ถือเป็นการลองสีและลองปากกาแต้มสีไปในตัวครับ Decal อยู่ในซองพลาสติกใส ซองเดียวกับแผง สภาพภายนอกดูดีเลยครับ แต่พอแช่น้ำใช่เวลาพอสมควร แบบมีให้ลุ้นครับ

ลอง Marker สีโครเมียม ด้วยวิธีการใช้งานต้องกดหัว Marker ให้สีออกมา ผลคือหัว Marker จะบาน ผลลัพท์ที่ออกมาถือว่าโอเค สำหรับพื้นที่ผิวงานที่ไม่ใหญ่มาก และขี้เกียจบังพ่น รวมถึงการลดขั้นตอนการทำสีโครม
1066f05a828de708c42ca480230c6f96.jpg" border="0

ส่วน Missile นั่งคิดวิธีอยู่นานถ้าบังพ่นดูแล้วน่าจะเหนื่อย จบที่ Marker สีแดงเมทัลลิคครับ
rrcWCf.jpg" border="0

5a6964244f5f8c8694297f7913866ba0.md.jpg" border="0
e286e07923698646dde0fd70a1a4f353.md.jpg" border="0
8fd39916d34112067afd6d9cd30d0329.md.jpg" border="0
157dcbfe86da3307077c6959f25c450a.md.jpg" border="0
f76e967b8cf60945848e98a46d13be0f.jpg" border="0

แอร์บรัชล้างไม่สะอาด ตอนพ่นเคลียร์จบงานมีละอองสีดำออกมาด้วย :iconcryjoy: เสร็จตัวนี้คงต้องล้างแอร์บรัชอย่างจริงจังล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2022, 09:22:59 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Missile Phalanx ป้อมจรวดเคลื่อนที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 10:47:56 PM »
งานเก่านี่สวยดีนะครับ มีเสน่ห์ในตัว ตัวนี้นี่เป็นหุ่น Support จริงๆ ยิงเสร็จ จบ ทำอะไร/มีได้แล้วจะเดินกลับไปโหลดอาวุธใหม่อีกรอบนี่คงนานเลย สู้พวกTomahawk กับ Destroyer มือโตสายลุยไม่ได้

เรื่องอุดขัดนี่เนียนเลยนะครับผมนี่แอบหมดแรงไปหลายครั้งละดองงานไว้เพราะขัดไม่เรียบร้อยเสียที

Decalตัวนี้สรุปว่าดีกว่าตัวที่แล้วใช่ไหมครับ แม้จะแช่นานแต่ก็ออก ไม่ขาด

ตัวต่อไปเป็นตัวอะไรครับ

Re: Missile Phalanx ป้อมจรวดเคลื่อนที่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 11:53:31 PM »
ในการตูนโดน เซนทราดี้ระเบิดเป็นว่าเล่นเลยครับ
ขัดกันมือหงิกอยู่ครับ จบงานดองคงพอกับโมผ่ากลางไปยาวๆ ครับ
ดีคอลยังใช้งานได้ครับ
ตัวต่อไป Destroid Tomahawk 1:100 ครับ ขึ้นงานบางส่วนแล้ว
เหลืออุดขัด และที่ปวดหัวกว่าตัวนี้คือการวางแผนทำสีครับ :icondizzy:

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 05:20:19 PM »
สีสวย งานดีมากเลยครับ โมเก่าแบบนี้อุดขัดบังพ่นเหนื่อยแน่ๆ
ผมว่าในหุ่นภาคพื้นของมาครอสตัวนี้หน้าตาประหลาดสุดแล้วครับ ดูมันเหมือนแมลงยังไงไม่รู้ ถ้าในเรื่องใครต้องมาขับตัวนี้นี่ผมว่าเตรียมตัวตายได้เลย มีอาวุธแค่อย่างเดียว ถ้าจรวดหมดตายแน่ น่าจะมีปืนติดมาให้หน่อยนึง :iconnasty:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2022, 08:55:02 PM »
ในการตูนโดน เซนทราดี้ระเบิดเป็นว่าเล่นเลยครับ
ขัดกันมือหงิกอยู่ครับ จบงานดองคงพอกับโมผ่ากลางไปยาวๆ ครับ
ดีคอลยังใช้งานได้ครับ
ตัวต่อไป Destroid Tomahawk 1:100 ครับ ขึ้นงานบางส่วนแล้ว
เหลืออุดขัด และที่ปวดหัวกว่าตัวนี้คือการวางแผนทำสีครับ :icondizzy:

นึกถึง Phalanx ก็เจอ Clip นึงพอดี มี Phalanx ในตอนจบภาคหนัง TV ทำสีน้ำเงิน แถมมีรูปสาวๆ หรือเขียนตัวหนังาือเป็นสัญลักษณ์ตามลำตัวด้วย สวยดีครับ

https://youtu.be/t0p6qjCDNVg

Destroid Toamhawk เสร็จแล้วจับมายืนเรียงกัน เป็นทีมสวยน่าดูเลยครับ เพิ่งเห็น Scale ว่าเป็น 1/100 ก็ไม่ใหญ่มากใช่ไหมครับ ถ้าเป็น Gunpla น่าจะเท่ากับ 1/144

สีสวย งานดีมากเลยครับ โมเก่าแบบนี้อุดขัดบังพ่นเหนื่อยแน่ๆ
ผมว่าในหุ่นภาคพื้นของมาครอสตัวนี้หน้าตาประหลาดสุดแล้วครับ ดูมันเหมือนแมลงยังไงไม่รู้ ถ้าในเรื่องใครต้องมาขับตัวนี้นี่ผมว่าเตรียมตัวตายได้เลย มีอาวุธแค่อย่างเดียว ถ้าจรวดหมดตายแน่ น่าจะมีปืนติดมาให้หน่อยนึง :iconnasty:

คงต้องไปกันเป็นพวก มีทีมคุ้มกันอยู่ด้วย :iconlol:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 06:48:48 AM »

ขอบคุณครับ  :iconwish:
ผมว่าหน้าตาประหลาดทุกตัวครับ :iconlol: ที่เข้าท่าสุดน่าจะเป็น Tomahawk

นึกถึง Phalanx ก็เจอ Clip นึงพอดี มี Phalanx ในตอนจบภาคหนัง TV ทำสีน้ำเงิน แถมมีรูปสาวๆ หรือเขียนตัวหนังาือเป็นสัญลักษณ์ตามลำตัวด้วย สวยดีครับ

Destroid Toamhawk เสร็จแล้วจับมายืนเรียงกัน เป็นทีมสวยน่าดูเลยครับ เพิ่งเห็น Scale ว่าเป็น 1/100 ก็ไม่ใหญ่มากใช่ไหมครับ ถ้าเป็น Gunpla น่าจะเท่ากับ 1/144

Phalanx สีน้ำเงิน นึกถึงทัพเรือเลยครับ ต้องยืนกันเยอะๆ แบบในClip สินะครับ ถึงจะพอรอด ถ้ายืนเดี่ยวนี้พลีชีพชัดๆ
ขนาดเทียบได้กับ Gunpla 1/144 ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 07:07:14 AM »
เออ..ใช่ สีน้ำเงิน นี่ทัพเรือชัดๆ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 07:36:31 AM »
เจ้าตัวนี้ หัว(ส่วนหน้า) มันเป็นสปอร์ทไลท์ สี่เหลี่ยม 3 ดวงครับ
คนออกแบบเรื่องนี้เขาบอกว่า พยายามออกแบบให้ทุกส่วนได้ใช้จริง ๆ
อย่างหัวของ Valkyrie ยังเป็นป้อมปืน ไม่ใช่สักแต่ว่ามี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2022, 07:34:21 PM »
เจ้าตัวนี้ หัว(ส่วนหน้า) มันเป็นสปอร์ทไลท์ สี่เหลี่ยม 3 ดวงครับ
คนออกแบบเรื่องนี้เขาบอกว่า พยายามออกแบบให้ทุกส่วนได้ใช้จริง ๆ
อย่างหัวของ Valkyrie ยังเป็นป้อมปืน ไม่ใช่สักแต่ว่ามี

เห็นด้วยฮะ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: +Missile Phalanx ป้อมจรวดเคลื่อนที่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 01:44:34 PM »
1/100 Missile Phalanx นี่แทบเข้าได้กับตัวสำเร็จเลยที่มีเลยครับ โมยุคเก่านี่ต้องปรับแต่งกะมันเยอะเลย :iconsleep:
และถ้าขยับไป 1/72 ของค่าย Wave ทำเอาจับไม่ลงเลย
ตัวนี้กะ tomahawk ผมยังรอมันทำ Hi Metal -R อยู่เลยครับ มีข่าวออกมาตั้งแต่ก่อน COVID จนทุกวันนี้ก็ยังไม่ทำออกมาซักที
เจ้า VF-1สีน้ำเงินใส่เกราะก็ด้วย ข่าวมาไล่ๆกันก็ยังไม่มา แต่นั่นก้ไปทางตัวสำเร้จแหละครับ
ล่าสุดก็มีพ่วง 1/144 nousjadeul ger พ่วงมากะของอย่างอื่นๆเพราะเสียดายค่าส่ง แต่พอเปิดดูละหมดไฟทำเลย เก่ามาก/ต้องหา Joints มาไว้ตัดแต่งแหละครับ :icondizzy:

Re: +Missile Phalanx ป้อมจรวดเคลื่อนที่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 10:15:56 PM »
ผมทำได้แค่ อุดขัด และทำสีครับ โมมากกว่านั้น ฝีมือไม่ถึง
ค่าย Wave เคยเกือบมือลั่นกดสั่งซื้อ แต่ราคาไม่กล้าสู้จริงๆ  จนตอนนี้กลายเป็น Rare Item ไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2022, 05:54:08 AM โดย raya »