ผู้เขียน หัวข้อ: 1/48 VF-1A - Valkyrie - Low Visibility  (อ่าน 3136 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
1/48 VF-1A - Valkyrie - Low Visibility
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 11:33:41 AM »
VF-1 - Valkyrie เป็นยานรบหลักในเรื่อง Macross หรือที่ทางอเมริกา/ยุโรปเรียก Robotech โดยคำว่า VF หมายถึง Variable Fighter คือยานรบที่แปลงร่างได้โดยสามารถแปลงได้ 3 แบบคือ Fighter Mode , Gerwalk Mode , Battroid Mode ในการออกแบบ VF-1 นี้ได้รับแรงบันดาลใจมาจากเครื่องบินที่สามารถปรับองศาปีกได้อย่าง F-14A - Tomcats ซึ่งถึงแม้ในเรื่อง Macross จะมีออกมาอีกหลายภาคและมียานรบออกมาอีกหลายรุ่น VF-1 ก็ยังคงได้รับความนิยมและเป็นเหมือนสัญลักษณ์ของเรื่อง

: ลำที่ทำนี้ เป็นรุ่น VF-1A ขนาด 1/48 ของ Hasegawa ในร่าง fighter mode ประจำการบนเรือบรรทุกเครื่องบิน CVS-101 Prometheus (แขนซ้ายของ Macross) การประกอบสัดส่วนสวยงามลงตัวตามสไตล์และความถนัดในด้านโมเครื่องบินของ Haswgawa เขาละ ผมทำเป็นตัวสี Low Visibility คือจะเป็นสีโทนเทา ที่หางจะไม่ติดสัญลักษณ์ฝูงสีฉูดฉาด แต่รู้สึกสีจะกลืนไปหน่อยทำให้มองเห็นสัญลักษณ์รูปหัวกระโหลก กับคำว่า Prometheus ที่หางยากไปนิด ในแบบประกอบจะใช้คำว่า UN Air Force แทนคำว่า UN Spacy แบบปรกติ

: ผมได้ลองทำฐานตั้งจากแผ่นอะคริลิคสีดำตัดเป็นแผ่นแล้วประกอบเป็นกล่องพร้อมแกนฐานสำหรับติดในท่าบิน การประกอบอาจจะยังไม่ดีนัก รบกวนติชมด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2022, 12:11:21 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: 1/48 VF-1A - Valkyrie - Low Visibility
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 01:35:02 PM »
1/48 เต็มไม้เต็มมือดีแหละครับ  :iconlike:
สีแบบ Low Vis. นี่ก็งามไปอีกแบบเลยครับ  :iconwish: ให้อารมณ์เครื่องบินบนเรือบรรทุกเครื่องบินของ US. บางหน่วยฯที่เคยต่อเลยครับ
ชอบสองรูปสุดท้ายที่มาคู่กัน  :iconlove: ฝา canopy ค่อนข้างยากเลยมันเหมือนมีรอยห่างประกบไม่ลงแต่ก็ไม่ได้เด่นชัดแหละ
เรื่อง Kit ตัวยานแม่ Macross รุ่นปกติทั้งรูปแแบยานและหุ่นยักษ์นี่ ผู้ผลิตไม่ค่อย Re.ออกมาอีกเลย ที่เจอในหน้าเวปส่วนใหญ่ขายแต่ Movie Ver. แขนสองข้างจะเหมือนๆกัน
วันนี้พอดีมี mail มาจาก HLJ มีลดราคา (แต่ไม่ได้มากเท่าที่ควร)
https://www.hlj.com/1-72-scale-vf-1s-a-strike-super-gerwalk-valkyrie-hsg26 ก็สวยน่าต่ออยู่แหละครับ
ตระกูล VF รุ่นภาคแรกๆและพวกแปลงร่างทั้งหลายนี่ ค่อนข้างหาแบบมีเสถียรภาพได้ยากมาก ยืนไม่ค่อยนมั่นคง เป็นตัวๆไปไม่ต้องแปลงร่างก็ดีไปอย่างแหละครับ
แต่ดีสุด/สวยสุดก็ร่างเครื่องบินแหละครับ :iconhihi:
นี่ยังว่าจะลองหาที่บังพ่น Effect ลายเกลือกัดกร่อนจาก HLJ มาอยู่ ไม่รู้จะใช้ได้ดีแค่ไหนเลยครับ มันเหมาะกับพวกเครื่องบินแบบนี้เลย

ปล. ได้เก็บ/ทำครบสีรึยังครับ ไม่แน่ใจว่าสีส้มสองที่นั่งจะมี 1/48 ไหมหนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/48 VF-1A - Valkyrie - Low Visibility
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 09:02:40 PM »
ผมนี่ตื่นเต้นทุกครั้เวลามีผลงานของเพื่อนสมาชิกมาลง โดยเฉพาะพวกโมเดลจากเครื่องบิน รวมถึงMacross ด้วย เห็นกระทู้แล้วแต่ไม่ยอมเปิดในมือถือ รอกลับมาบ้านเปิดผ่านจอคอมพิวเตอร์จะได้เห็นชัดๆ ตัวนี้สวยดีเหมือนกันนะ ปกติผมแทบจะมอข้ามร่าง Fighter Mode ไปเน้นที่ Gerwalk เสียมากกว่า เพราะเห็นร่างเครื่งอบินเวลาหุ่บปีแล้วไม่สวย แต่พอมาเห็นลำนี้เข้า บอกตรง ว่าเริ่มเปลี่ยนใจ เวลากางปีกสวยดีเหมือนกัน แถมมีกลื่นอายของเครื่องบินมากยิ่งขึ้น ดูเทียบกับลำSu[er Valkyrie แล้ว ในCockpit ต่างกันเยอะ ชอบหน้าจอแบบนี้มากกว่า โดยเฉพาะหมวกนักบิน และชุดบินดูติดตามากกว่าตอนดูภาค TV

พูดถึงฐานAcrylic ที่ทำเองนี่คือ ยากไหมครับ แล้วเราทำตัวยึดยังไง ดูแล้วงานมีเรื่องราวขึ้นกว่าวางในตู้เฉยๆเลยครับ

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2022, 10:13:42 PM »
ได้อารมณ์ของความสมจริงมาก
 คุณ Naioh2 ทำ ออกมาได้แบบว่า WOW  :iconlove: :iconlove: มากครับ
ดูแล้วมีความรู้สึกใกล้เคียงกับ realistic มาก ด้วยที่ VF-1 มีต้นแบบมาจาก F-14 แล้วพอทำสี Low Visible แล้วรู้สึกสมจริงมาก โดยที่ไม่ทิ้งความเป็น Macross
เห็นแล้วอยากให้ Macross ทำเป็น Live Action จริงๆ
ปล ผมนับถือ Modeler หลายๆคนจริงๆ ครับ ทุกคนกล้าที่จะ โมMacross ออกมา
ด้วยที่ยุคนึงเป็นโมที่หายาก และค่อนข้างมีราคา แต่กล้าที่จะโม
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมครับ สวยจริงๆ ครับ :iconlove:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2022, 06:07:46 AM โดย raya »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: +1/48 VF-1A - Valkyrie - Low Visibility
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 11:29:52 AM »
ขอบคุณทุกคนมากเลยครับผม  :iconlol:
ตัวนี้พอทำเป็นสีแบบ Low Vis นี่รู้สึกเหมือนทำ F-14 เลยครับ ผมเลยพยายามทำรอยคราบต่างๆเช่นพวกรอยเก็บปีกแบบเครื่องที่ใช้งานมาแล้วก็สนุกดีครับ ขนาด 1/48 มีตัวนักบินมาให้ด้วยเลยลองทำท่าบินซะเลย

พอทำเป็นท่าบินแล้วตอนแรกจะหาฐานไม้เสียบแกนโลหะแต่พอไปดูคลิปยูทูปสอนทำกล่องอะคริลิคดูแล้วไม่ยากเลยลองดูครับ ตอนตัดใช้คัดเตอร์ตัดอะคริลิคหรือถ้าไม่มีใชคัดเตอร์ใหญ่ตัดก็ได้กรีด 2 ด้านให้เกือบขาดแล้วจับพับก็ขาดเรียบแล้วครับไม่แตก ขัดขอบให้ไม่คมแล้วใช้นำ้ยาประสานอะคริลิคทาเอาเหมือนทากาว ผมซื้อตามร้านเครื่องเขียนไม่แพงครับขวดเล็ก 35-45 บาท ส่วนแกนแนวตั้งก็ตัดแผ่นอะคริลิกมาหุ้มตะไบเหล็กอันเก่าที่ไม่ใช้แล้ว เอาไปทากาวช้างเสียบกับตัวเครื่องบินครับ

ขนาด 1/48 นี่คงเก็บแต่ VF-1 นี่แหละครับ อยากให้มีตัว 2 ที่นั่งออกมาเหมือนกันครับไม่รู้จะมีไหม เห็นมี VF-19 ด้วยแต่ดูแล้วไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: +1/48 VF-1A - Valkyrie - Low Visibility
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 01:34:15 PM »
พอจะเข้าใจไอเดียการทำฐานละ แล้วตอนยึดเข้ากับตัวเครื่องละครับ

เห็นลายบริเวณรอบห้องนักบิน เหมือน F-14 จริงๆเลยครับ สวยงามจริงๆ มองแว๊บๆเหมือนจะมีรอยคราบของปีกที่พับเข้าออกเครื่องด้วย

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 08:04:10 PM »
อยากถามเหมือนกันครับ ว่ายึดกับเคื่องยังไง
1/48 น่าเก็บสะสมมากครับ และที่สำคัญ ต้องมีพื้นที่วาง
VF-1D เครื่อง 2 ที่นั่ง ผมแปลกใจที่ Bandai และ Hasegawa ไม่ค่อยทำรุ่นนี้ออกมาขาย
1/72 ร่าง Battriod ก็ไม่เคยเห็น

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 08:15:13 PM »
….
1/48 น่าเก็บสะสมมากครับ และที่สำคัญ ต้องมีพื้นที่วาง
VF-1D เครื่อง 2 ที่นั่ง ผมแปลกใจที่ Bandai และ Hasegawa ไม่ค่อยทำรุ่นนี้ออกมาขาย
1/72 ร่าง Battriod ก็ไม่เคยเห็น

นั่นสิครับ อาจจะเป็นว่ายุคสมัยกระมังสมัยก่อนเครื่อง2ที่นั่งไม่ค่อยนิยม และก็เป็นเครื่องฝึกด้วยเลยดูไม่ค่อยบู๊ ไม่เท่ห์ แต่ปัจจุบัน เราจะเห็นว่าเครื่อง2ที่ันั่งมีบทบาทสูงกว่า เช่น F-15E หรือ แม้กระทั่ง F/A-18F ก็2ที่นั่ง คงกลัวว่าออกมาแล้วยอดขายไม่คุ้มกัน พูดถึงผมเองก็ชอบนะ VF-1D สีส้มเล่นFadeสีพ่นออกมาได้สวยกว่า อยากได้ทั่ง2ร่างลอยGerWalk และ Battroid

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 11:07:01 PM »
ตรงปลายของฐานผมจะมีแกนเหล็ก(ทำมาจากตะไบเก่าๆฝังเอาไว้)ยื่นออกมาครับ เอามาทากาวช้างแล้วเสียบเข้าไปที่ตัวเครื่องบริเวณช่องว่างของส่วนที่เป็นแขนที่พับอยู่ใต้ลำตัว(แต่ต้องตะไบให้ช่องว่างกว้างขึ้นอีกนิด) จะเข้าช่องได้พอดีเลยครับ :iconvsign:
พวกเครื่อง 2 ที่นั่งของ macross นี่ผมว่าออกแบบสวยดีนะครับยิ่งตัวที่เป็น EWAC มีจานด้านบนนี่เท่มาก แต่เสียดายไม่เคยเห็นทำเป็น Gerwalk ออกมามั่งเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 11:27:07 PM »
ว่าจะถามอยู่ว่าเบอร์สีที่พ่น ตัว LoViS นี่ตามใบต่อ หรือว่าทำตาม F-14ครับ

แล้วตัวต่อไปที่จะได้ชมกันคือตัวไหนครับบอกใบ้ได้ไหม :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 11:42:45 PM »
ตามใบต่อเลยครับ แต่เอาจริงๆเบอร์หลักๆก็เหมือนของ F-14 , F-15 เลยครับ สีลำตัวใช้ 307 , 308 รอบกระจกใช้ 337
ตัวต่อไปนี่ยังดูอยู่เลยครับว่าจะทำ MIG-29 หรือ ทำพวก Ma.K. ดี ^_^

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 12:57:41 PM »
ดีเลยนะครับ เป็นคู่สีที่เรามีอยู่แล้ว

รอชม MIG-29  นะครับ ไม่ทราบของยี่ห้ออะไร Academy?

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 08:36:27 AM »
ใช่เลยครับของ Academy ครับ ตัว MIG-29AS สีลายพรางด้จิตอลของ Slovak Air Force ครับผม งั้นทำตัวนี้ก่อน Ma.K. เลยครับ  :iconwinks:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 10:11:08 AM »
ขอบคุณมากครับ  :iconlike: ที่เลือกตามคำขอของแฟนเพลง ผมเองก็รอปิดงานเครื่องบินอยู่ลำนึง เสร็จแล้วขอเอามาอวดบ้างนะ :iconnasty:เห็นงานสวยๆหลายท่านแล้วอยากทำของเราให้เสร็จบ้าง :icondizzy: