ผู้เขียน หัวข้อ: Destroid Tomahawk  (อ่าน 13567 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: +Destroid Tomahawk
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 01:23:59 AM »
โอ้..ว้าว นี่มีแนวร่วมเล่นโมเดลแบบคล้ายๆกันเลยนะครับเนี่ย ได้มีภาพถ่ายเก็บไว้เป็นที่ระลึกไหมครับงานครั้งนั้น ถือว่าเป็นความทรงจำดีๆในชีวิตเลย

เรื่องโม F-14 1/72 ตอนนี้ต้องยกให้ Academy เลยครับ แต่ต้องเป็น NewTool บล๊อคใหม่นะครับ หน้ากล่องดูยากอยู่ ของ FineMold ออกมาคั่นกลางหลังจากที่ Hasegawa ครองตลาดมานาน แต่ราคาโดดไปหน่อย

ส่วน 1/48 ตอนนี้ต้องยกให้Tamiya เลย ประมาณว่าเทน้ำร้อน3นาที กินได้เลย แบบว่าต่อง่ายลงตัวสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2022, 08:40:52 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 09:38:29 AM »
ขอบคุณข้อมูลครับ คุณBoy คุณ Marasai
รู้ว่า Scale Model เค้าทำในรายละเอียดให้เหมือนจริงที่สุด แต่ไม่คิดว่าจะละเอียดมากขนาดนี้
แต่ละยี่ห้อก็มีรายละเอียดต่างกัน คงต้องศึกษาให้ดีก่อนสั่งซื้อ :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 01:23:48 PM »
แต่ถ้าคิดว่าจะให้ละเอียดมากไปมันจะไม่ค่อยเสร็จนะครับ ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น คิดจะทำให้ดีที่สุด เลยไม่ค่อยจะเสร็จ หลังๆเลยต้ิงปล่อยผ่านบ้าง ต่อตามโมที่ให้มาไม่ใส่เพิ่ม ไม่งั้นจะหมดไฟก่อน

https://youtu.be/JNM9agBb-To

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 03:15:04 PM »
ตอนนั้นดันกลัวคนเยอะๆหนะครับ เสียดายมากๆ ขนาดเค้าเรียกขึ้นไปรับ ดันไม่กล้าขึ้น เลยอดมีภาพบันทึกความทรงจำที่ดีมากๆครั้งนึงในชีวิตไปเลย :iconcry:
ยุคนั้นจัดที่ central ลาดพร้าวครับ จำไม่ได้ละว่าตอนยกไปนี่ขึ้น taxi รึนั่งรถเมลล์ไปเพราะนานมากๆละ  :iconshy2:
เมื่อกี๊ก็ไปเปิดดูห้องเก็บของ ว่าจะหา ฐานฯของ Verlinden ละ อยุ่ได้แป๊ปเดียวน้ำมูกมาเลยต้องล้มเลิกต้องไว้รื้อล้างบ้านขนานใหญ่ก่อนแหละครับ

https://www.youtube.com/watch?v=zq7FjHmbW80
อีกหนึ่งที่เพิ่งรู้ว่ามี Decal นูนๆแบบนี้/ทำออกมาได้ละเอียดมากเลย แต่ก็ยุคนี้ละ :iconlove:
ไว้จะลองทำข้อมูลโมฯของ Academy บ้างละครับ หลากหลายทางเลือกขึ้นเยอะเลยสมัยนี้

พอดีดู clip แล้วมีคำถามนอกเหนือเกี่ยวกับ Model เครื่อง F-111 ผมยังไม่เคยต่อซักลำ นี่มีแอบสงสัยเรื่องถ้าปีกมันขยับพับ pylon อาวุธตรงปีกของ Model มันเอื้อให้ขยับปรับองศาได้ด้วยไหมครับ เพราะขนาด VF-1 รุ่นต่างๆ (ของ hasegawa) เลยไม่ให้อาวุธมา ยกเว้นของ bandai ที่แปลงร่างได้ แต่ก็จะใช้ชิ้นส่วนที่ต้องถอดเปลี่ยนเพื่อสำหรับติดจรวดและกระเปาะที่ปีกหนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 03:40:08 PM »
งานประกวดที่ Central นี่ถือว่านานมากเลยนะเนี่ย :iconlol:

อ้างถึง
เพิ่งรู้ว่ามี Decal นูนๆแบบนี้/ทำออกมาได้ละเอียดมากเลย แต่ก็ยุคนี้ละ

เดี๋ยวนี้ สะดวกขึ้นเยอะครับ แต่ผมว่าทาสีเอง สนุกกว่าครับ ติดแบบสำเร็จรูปมันก็สวยดีนะครับ แต่...(แล้วแต่ชอบ)

อ้างถึง
ไว้จะลองทำข้อมูลโมฯของ Academy บ้างละครับ หลากหลายทางเลือกขึ้นเยอะเลยสมัยนี้

โมเดล Academy ผมไม่แนะนำให้เล่นเลยครับ เหนื่อยเสียเวลา

F-111 กลไก Pylon น่าจะขยับตามมุมพับปีกนะ ขนาดเครื่อง Russia ยังปรับตามเลย

https://youtu.be/lSBzKfXK9Mg

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 04:34:56 PM »
งานประกวดที่ Central น่าจะ 30 ปี ได้แล้วมั้ยครับ
จำได้ว่าเลิกเรียน จะเดินผ่าน Central ไปขึ้นรถเมล์กลับบ้าน
เห็นงานประกวดโมตั้งโชว์อยู่ เลยแวะไปดูจนเพลิน กลับบ้านเกือบมืดเลย 555

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 04:55:03 PM »
ใช่ครับ ช่วงเวลาประมาณๆนั้น  :iconhihi:
ตอนนั้นผมยังใช้บริการและเป็นสมาชิกห้างธนันต์ตรงคลองตันอยู่เลยครับ เพราะเค้าจะมีพวก Scale model ของแต่งที่ Central ไม่มีบางอย่างเช่นพวกชุดแต่ง resin ด้วย
แต่ถนนตรงนั้นปัจจุบันเปลี่ยนไปจนผมจำอะไรแทบไม่ได้เลย  :icondizzy:
มีงานประกวดในช่วงนั้นประปรายแต่ก็ไม่เข้ารอบเลย มีได้แค่ครั้งนั้นครั้งเดียว
เป็นเครื่อง F-18 ของ hasegawa กลังจะบินขึ้นจากดาดฟ้าเรือฯ ติด GBU สี่ลูกใหญ่ๆจำรุ่นแยกย่อยมันไม่ได้ละ เพราะในกล่องจะไม่ได้ให้มาเลยต้องซื้อพวกอาวุธจากที่ร้านฯ แล้วก็จะเพิ่มตัด flap ให้มันพับลงตามที่หาข้อมูลได้ ณ ช่วงเวลานั้นหนะครับ
ผมเอาบัตรประชาชนของตัวเองไปวางไว้ที่ร้านเพื่อขอยืมหนังสือข้อมูลเกี่ยวกับเรือบรรทุกเครื่องบินเลย  :icongift: เลยทำให้ได้ข้อมูลมาทำ diorama หนะครับ
เรื่อง pylon ติดอาวุธของ F-111 นั่นผมหมายถึงของใน Model ทั้ง 1/72 และ1/48 แหละครับ ก็ว่ามันไม่น่าจะหมุนได้ ต้อง fixed แบบใดแบบนึง (ยังไม่ได้ทำข้อมูลในเนทดูเลย :iconshy2:)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 05:06:31 PM »
งานประกวดที่ Central น่าจะ 30 ปี ได้แล้วมั้ยครับ
จำได้ว่าเลิกเรียน จะเดินผ่าน Central ไปขึ้นรถเมล์กลับบ้าน
เห็นงานประกวดโมตั้งโชว์อยู่ เลยแวะไปดูจนเพลิน กลับบ้านเกือบมืดเลย 555

จำได้งานCentral ที่ติดตางานสวยๆของคนอื่น คือ (น่าจะ)MSZ-06Z ตัว Prototype Psychomu Zaku กับ MS-06R เป็น MSV-1/144 ออกสีโทนดำๆวสงบนฉากสีดำอวกาศ ติดตาจนถึงทุกวันนี้

กับงานที่ Penninsula ถนน ราชดำริ เป็น F-14 GhostRider 1/72 กับ C-123 มั๊ง ของพี่ๆสีเงินๆ เป็นงานลงหนังสือสงคราม จำได้ นั่งรถเมล์ไปดูมีความสุขมาก

ใช่ครับ ช่วงเวลาประมาณๆนั้น  :iconhihi:
ตอนนั้นผมยังใช้บริการและเป็นสมาชิกห้างธนันต์ตรงคลองตันอยู่เลยครับ เพราะเค้าจะมีพวก Scale model ของแต่งที่ Central ไม่มีบางอย่างเช่นพวกชุดแต่ง resin ด้วย
แต่ถนนตรงนั้นปัจจุบันเปลี่ยนไปจนผมจำอะไรแทบไม่ได้เลย  :icondizzy:
มีงานประกวดในช่วงนั้นประปรายแต่ก็ไม่เข้ารอบเลย มีได้แค่ครั้งนั้นครั้งเดียว
เป็นเครื่อง F-18 ของ hasegawa กลังจะบินขึ้นจากดาดฟ้าเรือฯ ติด GBU สี่ลูกใหญ่ๆจำรุ่นแยกย่อยมันไม่ได้ละ เพราะในกล่องจะไม่ได้ให้มาเลยต้องซื้อพวกอาวุธจากที่ร้านฯ แล้วก็จะเพิ่มตัด flap ให้มันพับลงตามที่หาข้อมูลได้ ณ ช่วงเวลานั้นหนะครับ
ผมเอาบัตรประชาชนของตัวเองไปวางไว้ที่ร้านเพื่อขอยืมหนังสือข้อมูลเกี่ยวกับเรือบรรทุกเครื่องบินเลย  :icongift: เลยทำให้ได้ข้อมูลมาทำ diorama หนะครับ
เรื่อง pylon ติดอาวุธของ F-111 นั่นผมหมายถึงของใน Model ทั้ง 1/72 และ1/48 แหละครับ ก็ว่ามันไม่น่าจะหมุนได้ ต้อง fixed แบบใดแบบนึง (ยังไม่ได้ทำข้อมูลในเนทดูเลย :iconshy2:)

ร้านธนันต์นี่ไปเดินไม่บ่อย ได้แต่ยืนเกาะกระจกร้านแสงลักษณ์ สบามมากกว่าเพราะใกล้บ้าน

ส่วนโมเดล F-111 ก็ต้องเลือกครับ ว่าจะกาง หรือหุบปีก ส่วน Pylon ผมว่าน่าจะปรับได้ไม่ต้องติดกาว(มั๊ง) ชอบF-111 ตรง ที่ดีดตัว ออกมาทั้งคู่เป็น CockPit เลย

https://youtu.be/F7O5lL8gPw0

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 08:33:55 PM »

อ่านแล้วนึกถึงความพยายามในการทำโมเดลสมัยก่อนเลยนะครับ กว่าจะทำออกมาได้สมจริงต้องหาข้อมูลหาอุปกรณ์กันน่าดู ไม่ง่ายเหมือนสมัยนี้ที่กดดูในเน็ตได้ โมสมัยก่อนก็ไม่ละเอียดทำแยกส่วนมาแบบสมัยนี้ แถมพยายามจนได้รับรางวัลด้วยอ่านแล้วอินมากเลยครับ :iconcryjoy:

เดี๋ยวนี้เริ่มเห็นคนใช้ดีคอล 3D ค็อกพิท กันแล้วพึ่งรู้จักเร็วๆนี้เหมือนกันครับ ผมว่าดูสมจริงกว่าใช้พวก PE อีกเคยลองกดไปดูราคาแรงมากเหมือนกันนะครับ

ตอนแรกก็ว่าเฉยๆ ตอนนี้ดันอยากได้ F-14 ซะงั้น
ท่องโกออรไลน์สนุกสนานเวยครับ

คุณ raya ต่อ VF-1 Hasegawa มาหลายลำแล้วผมว่าทำพวกเครื่องบินรบสบายแล้วครับ ส่วนตัวผมจริงๆมองพวก VF-1 เป็นพวกสเกลโมเดลเครื่องบินแบบนึงเลยครับตอนต่อก็รู้สึกเหมือนต่อเครื่องบินรบลำหนึ่งเลย ต่อไปแบบ out of box ยังไม่ต้องไปหาชุดแต่งก็ได้ครับ ไม่ต้องคิดถึงความสมจริงมากก็สนุกแล้วครับ
อย่างที่คุณ BOY ว่าครับผมว่า F-14 1/72 ของ Academy ดูดี แถมอาวุธเพียบ แต่อาจจะต่อเหนื่อยหน่อย ถ้าของ Hasegawa ผมว่างานดีได้มาตรฐานเลยครับ มีออกมาเยอะให้เลือกทำได้หลายฝูงมาก ลายสวยน่าเก็บทั้งนั้น เสียแต่ว่าไม่มีอาวุธแถมมาเลย ไม่รู้จะชอบกั๊กอาวุธไปไหนเจ้านี้ ถ้าจะเริ่มต่อโมเครื่องบินในหลายๆรุ่นผมว่ามอง Hasegawa ไว้ไม่ค่อยผิดหวังครับ
ตัว F-111 เวลาพับ_กาง ปีกน่าจะทำให้ปรับองศาตัวไพล่อนได้นะครับ เหมือนตัว Tornado ของ Revell อันนั้นก็ปรับองศาได้ แถมละเอียดน่าจัดมากๆ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2022, 08:40:36 PM โดย naioh2 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 08:44:17 PM »
...
อย่างที่คุณ BOY ว่าครับผมว่า F-14 1/72 ของ Academy ดูดี แถมอาวุธเพียบ แต่อาจจะต่อเหนื่อยหน่อย ถ้าของ Hasegawa ผมว่างานดีได้มาตรฐานเลยครับ มีออกมาเยอะให้เลือกทำได้หลายฝูงมาก ลายสวยน่าเก็บทั้งนั้น เสียแต่ว่าไม่มีอาวุธแถมมาเลย ไม่รู้จะชอบกั๊กอาวุธไปไหนเจ้านี้ ถ้าจะเริ่มต่อโมเครื่องบินในหลายๆรุ่นผมว่ามอง Hasegawa ไว้ไม่ค่อยผิดหวังครับ
ตัว F-111 เวลาพับ_กาง ปีกน่าจะทำให้ปรับองศาตัวไพล่อนได้นะครับ เหมือนตัว Tornado ของ Revell อันนั้นก็ปรับองศาได้ แถมละเอียดน่าจัดมากๆ :iconlol:

อยากให้ลองเล่น 1/48 กันครับ เห็นต่อ ลำใหญ่ๆกันแล้ว ผมกำลังหาคนต่อเป็นเพื่อนอยู่ สนใจไหมครับ :iconfreak: คุณ naioh2 สักลำไหมครับ หรือว่ามีโปรเจคลับซ่อนอยู่ตอนนี้

https://youtu.be/NKBaij72sas

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 09:26:32 PM »
ตอนนี้กำลังปั้น MIG-29 1/48 อยู่เลยครับ เห็นช่วงนี้เรื่อง รัสเซีย ยูเครน กำลังดังเลยขอจัดเครื่องบินของทางค่ายฝั่งนี้ซะหน่อยครับ F-14 คงต้องรอคิวไปก่อน :iconnasty:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 09:55:03 PM »
เครื่องรัสเซียเนี่ยสวยมีเสน่ห์ในแบบของเขาเลยนะครับ แต่พวกสีสมัยก่อนต้องผสมกันวุ่น ปัจจุบันมีตัวเลือกสีทั้งใน Cockpit กับพวกลายพรางมาแบบตรงเบอร์ ไม่ต้องมาผสมให้วุ่น ไม่ทราบมีอะไรแนะนำบ้างไหมครับ อยากต่อเหมือนกันนะครับ แต่หลงไหล พวก SUKHOI มากกว่า MIKKOYAN อีกอันที่น่าสนก็พวก ฮ.นี่ละครับ พวก MI-24 นี่อย่างชอบเลย แต่หาโมต่อง่ายๆลงตัวไม่ค่อยมร เห็นเขาว่าต้องออกแรงเยอะ

ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้วหรือยังครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 11:00:30 PM »
วันนี้ท่องเที่ยวร้านค้าออนไลน์ ไปสะดุด 1/72 F-14A Tamiya แต่ก็มีโลโก้ Italeri ด้วย ราคา 800 กว่าบาท
เลยเกิดไอเดีย คอนเซปต์ skull leader 555 :iconlol: ขำตัวเอง ทำไปทำมา ไม่พ้น Macross

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 11:20:20 PM »
วันนี้ท่องเที่ยวร้านค้าออนไลน์ ไปสะดุด 1/72 F-14A Tamiya แต่ก็มีโลโก้ Italeri ด้วย ราคา 800 กว่าบาท
เลยเกิดไอเดีย คอนเซปต์ skull leader 555 :iconlol: ขำตัวเอง ทำไปทำมา ไม่พ้น Macross

ยี่ห้อทามิน่าแต่เป็นโมอิตาเลียรี่ ปี 1987 มาใส่ครับ อย่าเลย แนะนำว่า Academy New Tool ปี 2019ดีกว่า

https://www.scalemates.com/kits/academy-12563-usn-f-14a--1121829

เป็นโปรเจคที่น่าติดตามชมครับ หรือจะทำแบบ macross Zero ก็น่าสน

https://youtu.be/3iD94oyGv88

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 28, 2022, 12:24:21 AM »
เครื่องรัสเซียเนี่ยสวยมีเสน่ห์ในแบบของเขาเลยนะครับ แต่พวกสีสมัยก่อนต้องผสมกันวุ่น ปัจจุบันมีตัวเลือกสีทั้งใน Cockpit กับพวกลายพรางมาแบบตรงเบอร์ ไม่ต้องมาผสมให้วุ่น ไม่ทราบมีอะไรแนะนำบ้างไหมครับ อยากต่อเหมือนกันนะครับ แต่หลงไหล พวก SUKHOI มากกว่า MIKKOYAN อีกอันที่น่าสนก็พวก ฮ.นี่ละครับ พวก MI-24 นี่อย่างชอบเลย แต่หาโมต่อง่ายๆลงตัวไม่ค่อยมร เห็นเขาว่าต้องออกแรงเยอะ

ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้วหรือยังครับ

ตอนนี้ยังพึ่งทำ cockpit อยู่เลยครับผม คงอีกซักพักกว่าจะเสร็จครับ ผมทำ MIG-29 สี cockpit ใช้ 308 , 33 เลยมีอยู่แล้วครับ แต่ถ้าเป็น SU-27 สีมันจะออกฟ้าอมเขียวอันนี้คงต้องหาซื้อใหม่ 555
ตอนนี้เท่าที่ดูโมเครื่องบินถ้าจะมาแรงนี่น่าจะเป็น Pit-Road/G.W.H. นะครับทำออกมาคมชัดสวยงามละเอียดดีมาก แต่ราคาแรงอยู่เหมือนกัน ผมก็ยังไม่เคยลอง แต่ดู 1/48 SU-27 , SU-35 , MIG-29 , F-15 น่าจัดมาก ตัว SU-27 ของ Trumpeter ก็ดีแต่ยังแพ้ G.W.H. ตัวที่ผมต่อเป็น Academy ขอบอกว่าไม่น่าคบครับ ถูกแต่ไม่ดี ที่จัดมาเพราะอยากได้ดีคอลลายนี้อย่างเดียวเลยครับ
ถ้าเป็น MI-24 คงต้อง Eduard มั้งครับแต่หายากมาก :iconvsign:

ผมไปเจอรูปนี้มา ถ้าเอามาทำลายแบบ Valkyrie นี่สวยเข้ากันดีเลยนะครับ รอชมเลยครับ :iconlol:

https://acecombat.fandom.com/wiki/F-14D_%22VF-1J_%26_VF-1S_Valkyrie%22?file=F-14D_Valkyrie_Macross_DLC.jpg

ถ้าจะจัด F-14 1/72 ผมว่า Academ , Hasegawa ก็ได้ครับ แต่ G.W.H. น่าสนมากครับละเอียด อาวุธจัดเต็ม

https://www.1999.co.jp/eng/image/10768755

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 28, 2022, 10:54:59 AM »
สวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ  :iconwish:
ต้องแอบซื้อแล้วหาที่ซ่อนก่อนครับ  :iconfreak:
รอบครึ่งปี เพิ่งแอบซื้อกีต้าร์มา เอาไปซุกๆ ไว้ ไม่รู้ว่าไม่เห็น หรือเห็นแล้วยังไม่ถึงเวลาชำระความรึเปล่าหนอ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 28, 2022, 04:47:31 PM »
เครื่อง MIG /ฝ่ายรัสเซียนี่ไม่เคยแตะเลย แต่ก็มีให้ลูกเค้ลองเล่น DSC แล้วมันมี FrogFoot เป็นเครื่องฟรีให้ขับในเกมส์ ผมเลยหาดูปรากฏก็มี 1/72 ของ Art Model ราคานี่ได้ MG ตัวนึงเลยนิ่งๆดีกว่า https://www.hlj.com/1-72-scale-sukhoi-su-25-frogfoot-aod7215

ถ้าให้เรียงยี่ห้อนี่
 Revell ผมจะเลี่ยงเลย ยกเว้นกะบางรุ่นที่ยี่ห้ออื่นๆไม่ผลิตจริงๆ ลำล่าสุดคือ Concorde มีร่องให้อุดขัดอ่วมเลย สุดท้ายเครื่องมือ/สีและอุปกรณืไม่ครบเลยกลายเป็นเวอร์รอคาอยู่ :iconsleep:

Italeri ไม่แน่ใจแต่เหมือนแทบไม่ได้จับของยี่ห้อนี้เลย

Hasegawa/Tamiya นี่ครองตลาดยาวนาน ราคาไม่ค่อยแพงในบางรุ่น แต่รายละเอียดอาจไม่ครบในบางรุ่น ล่าสุดโดน Macross ใหม่ๆสองกล่องกะ M1-Abram ไว้ว่าจะลงถามเรื่องล้อซ้าย/ขวาของมันที่เบี่ยงกันอยู่เลยครับ

Fujimi มีต่อไปหลายกล่องเหมือนๆของสองเจ้าข้างบน เหมือนตอนก่อนๆเห็นมี F-14 ที่ถอดเครื่องโชว์ได้ด้วย ถ้าจำไม่ผิด เตรียมจัดซื้อ F-35 อยู่

HobbyBoss เพิ่งโดน
8hWDQD.md.jpg" border="0
HH-60J ไปประกอบหลวมๆรอสีเลยคาไว้ในกล่อง  :iconshy2:

Trumpeter โดนกะเจ้า RA-5C ที่ทำออกมาได้ละเอียดและเผลอๆจะสวยกว่าลำของ Hase.ที่เคยต่อสมัยเด็กแหละครับ ปลายปีกหลังเลือกต่อแบบพับจอดได้ด้วย ลำนี้ผมสั่งมาพร้อมกับ HH-60J มาจาก HK ผ่านทาง Lazada เพราะหายากและอยากย้อนเก็บลำที่หายไป

Special Hobby เกือบโดน AH-1Q/S เพราะลายกระทิงของคุณ Naioh2 แหละ แต่สุดท้ายผมตัดสินใจไปสั่ง
8hWY3z.md.jpg" border="0
1/72 hovercraft ในเรื่อง Dougram ที่มี Figure และพ่วง 1/72 US. Ground Crew ที่มี รถตู้กะบันไดและที่ดับเพลิงมาทดแทนอันที่หายไป/ตัดบัตรไปเรียบร้อยละ รอเค้าส่ง ยอดเกินนิดๆไม่รู้จะโดนฯไหมเลยรอบนี้
8hWo4y.md.jpg" border="0

ปล. แอบแซวนอกกระทู้นะครับ guitar ยี่ห้ออะไร/รุ่นไหนครับคุณ raya  :iconlol: อย่าไปบอกต่ำกว่าราคานะ เดี่ยวโดนแอบลงขายตลาด Online แพงกว่าที่บอกแค่หลักร้อย ละเสียใจแย่เลย ถ้าชอบแบบมียี่ห้อดีๆรุ่นดังๆน้องมือ guitar ในวงผมเค้ารับสั่งจากนอกมานะครับ ขึ้นเรือมาอาจ 2-5เดือนแล้วแต่ครับ ผมก็ได้ Fretless Bass ของ Ibanez รุ่น GWB35 สีดำด้าน ที่ตอนนั้นยังไม่มีในไทยมาลองเหมือนกัน ของผมรอยาวเลย ครึ่งปีได้มั๊ง ไม่โดนภาษี/เสียดายที่ไม่ได้สั่ง Hardcase มาพร้อมกันไปเลยด้วย
8hWzO8.md.jpg" border="0
ตัวนี้แพงมหาโหดสุดละ เค้าส่งถึงมือลูกค้าเรียบร้อยละ ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกันนี้ไหม... :iconnasty:
8kh7NI.jpg" border="0
เฉลยครับ ของคู่กาย Yngwie J. malmsteen ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2022, 09:46:58 PM โดย marasai »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 28, 2022, 07:13:49 PM »
Fender Custom Shop ใช่มั้ยครับนั่น อย่างงาม และราคาโหดจริงครับ แต่มีคุณค่าทางจิตใจ เก็บไว้มีแต่ราคาขึ้น (รุ่นน้องที่เล่น Custom Shop กล่าวไว้อย่างนั้นครับ) ช่วงนี้ผมไปเล่น PRS ครับ รุ่น Santana Abraxas ครับ ตอนของเข้าดันจองได้ราคาพอจับต้องไหวครับ เห็นหลายรายแล้วครับ ที่ที่บ้านเจอแล้วบอกราคาตำ่กว่าจริง โชคดีก็โดนโพสถามราคาในกลุ่ม โชคร้ายโดนเอาไปลงขายในราคาต่ำกว่าจริง  :iconfreak: อาเมน
 เข้าเรื่อง F-14 หาข้อมูลทุกวัน ผมได้สอยแน่ๆ ครับ  :iconnasty: วันนี้ติด Decal VF-1J สภาพDecal มีลุ้น มีเหลือง บางอันติดแล้วแตก เลยไปค้นๆ เศษ Decal เก่าๆ มาติดทดแทนบางส่วน และว่าจะเก็บบางส่วนไปใช้กับ F-14 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2022, 07:19:05 PM โดย raya »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 09:37:17 PM »
อ่านแต่ละคำตอบแต่ละท่าน สนุกจริงๆได้เห็นอารมณ์หลากหลายของเหล่าโมเดลเลอร์ ว่ามีแนวทางการเล่นหลากหลาย

ตอนนี้ผมพยามจะทำโมที่ค้างๆไว้ให้เสร็จ โดยพยามจะเลือกโมที่ดีๆในคลังอย่าง Tamiya กำลังลังเลใจว่าจะเลือก Tamiya F-14A 1/48 หรือ Tamiya Mig-15 1/48 มาต่อก่อนดี เพราะมีคนเตือนว่าเดี๋ยว Decal จะเสื่อม เพราะไม่ใช่ Catograf แต่ในอีกใจก็มี Academy F-4C 1/48 ต่อค้างไว้อยู่ แต่เหนื่อยแก้งานอยู่เพราะประกบแล้วไม่ค่อยลงตัว แถมผมต่อผิดเองอีกด้วย ต้องแก้กันไป

https://youtu.be/m1_AQpFOAPE

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 29, 2022, 11:52:51 PM »
รอชม F-14 เลยครับหรือจะมาค่ายรัสเซียด้วยกัน แต่ F-4 Academy นี่ถ้าจะทำต่อนี่ผมว่าคงเหนื่อยน่าดูนะครับ 555
โมค่ายนี้นี่เหนื่อยจริงครับ MIG-29 นี่รอยประกบไม่ค่อยลงตัวเลย ขนาดชิ้นส่วนไม่เยอะมากนี่ผมขัดจนปวดมือแล้ว นึกถึงตอนที่ผมต่อ F-15 Academy เปิดกล่องมาเห็นตรงเรโดมที่เค้าหล่อเบี้ยวมา นำ้ตาไหลพราก กว่าจะขัดแก้ได้ :iconcry:

รอชม Dougram อยู่เลยครับมาเป็นชุดใหญ่ครบทีมแบบนี้เห็นแล้วนึกถึงอดีตอยากหามาดูอีกจัง เรื่องคลาสสิคอื่นๆที่ชอบมากอย่างพวก Votom ยังพอเห็นโมออกมาเรื่อยๆ แต่ Dunbai นี่ไม่ค่อยมีใครทำออกมาขายมั่งเลยเสียดายจริงๆ :iconvsign: