ผู้เขียน หัวข้อ: Destroid Tomahawk  (อ่าน 13597 ครั้ง)

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: +Destroid Tomahawk
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 12:49:40 AM »
เรื่องโมดอง นอกจาก Decal ที่เสื่อมสภาพแล้ว วันนี้เจออีกเรื่อง คือ Decal มีคราบเหลือง แต่ยังสามารถใช้งานได้ แม้ว่าจะใช้เวลาในการแช่น้ำนานกว่า Decal สดใหม่ แต่แปะไปแล้วนี่รับได้กับคราบเหลืองหรือไม่ อันนี้แล้วแต่บุคคลเลยครับ โดยเฉพาะ Decal ที่เป็นข้อความ หรือตัวอักษร  ตอนแรกกะจะทำโมสะอาดๆ ซักกงาน สงสัยรอบนี้ต้อง Weatering หนักๆ หรืออาจจะขี้เกียจ แล้วปล่อยมันไป  :iconfreak:

เพิ่งขัด Decal VF-1J ที่ติดไปแล้วเบี้ยว เพิ่งเสร็จครับ  :iconcry: พรุ่งนี้มีเวล่ซ่อมสี แล้วติดใหม่ โชคดีที่ไปค้นกล่องเก่า มี Decal ที่เอามาใช้กันได้ ต้องเตือนใจตัวเองเลยครับ ถ้าลูกยังไม่หลับ อย่าริทำโมเดล  :icondizzy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 08:22:25 AM »
รอชม F-14 เลยครับหรือจะมาค่ายรัสเซียด้วยกัน แต่ F-4 Academy นี่ถ้าจะทำต่อนี่ผมว่าคงเหนื่อยน่าดูนะครับ 555
โมค่ายนี้นี่เหนื่อยจริงครับ MIG-29 นี่รอยประกบไม่ค่อยลงตัวเลย ขนาดชิ้นส่วนไม่เยอะมากนี่ผมขัดจนปวดมือแล้ว นึกถึงตอนที่ผมต่อ F-15 Academy เปิดกล่องมาเห็นตรงเรโดมที่เค้าหล่อเบี้ยวมา นำ้ตาไหลพราก กว่าจะขัดแก้ได้ :iconcry:

F-14ใจจริงอยากต่อมากครับ เพราะชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แต่พอดีที่ซื้อเพราะอยากดฟุงานว่าTamiya จะพลิกโฉมตีจ้าวอื่นได้ไหม ปรากฎว่ากินขาด แต่ใจไปผูกกับรุ่นยอดนิยมอย่าง A+ (ทำตัว TopGunได้)หรือ B ซึ่งกล่องที่ผมมีมันเป็น Early A รุ่นแรก ลายเลยมีให้เลือกน้อย  ส่วน MIG-15 ลำเล็กดูแล้วต่อง่ายน่าจะจบงานไว หาที่โชว์ง่ายในตู้ แต่กำลังวางแผนอยู่ว่าเรื่องสีเอาไงดี เพราะไม่มีสีค่ายรัสเซียเลย ..

ตัดมา F-4 เหนื่อยจริงครับ แต่ผมมาไกลเกินหันหลังกลับแล้วนะสิ หมดไปกับมันเยอะมาก จำไว้ว่าจะไม่ซื้อโมออกใหม่แบบแค่ดูหน้ากล่อง และจะไม่เชื่อเกาหลีอีกละ  :iconcry:

อ้าว.. F-15 เรโดมเบี้ยวเหรอเนี่ย เห็นไหม ผมไม่ได้เช็คดูชิ้นส่วนเลย อารมณ์แบบต่อ Gunpla คือเชื่อใจ คิดว่าถ้าไม่ตัดออกจากแผง น่าจะครบ และดี คือถ้าหลุดคงหล่นอยู่ในซอง เลยยังไม่ถึงขั้นตอนการประกอบเรโดม ขอชมงานที่ต่อไว้อีกทีได้ไหมครับ F-15 นี่ผมมีตั้ง2กล่องลอยเครื่อง E (Operation Iraq Freedom) กับ New C (MSIP II) ลายพรางใหม่นั่นเอง จบกัน

ว่าแต่ถ้าใครมีและจะต่อลองศึกษาอันนี้ดูก่อน ช่วยให้ต่อง่ายขึ้นในส่วนช่องรับอากาศด้านนอกนะครับ นาที 6:50เป็นต้นไป

https://youtu.be/XB7v8kis6GE

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 08:26:15 AM »
เรื่องโมดอง นอกจาก Decal ที่เสื่อมสภาพแล้ว วันนี้เจออีกเรื่อง คือ Decal มีคราบเหลือง แต่ยังสามารถใช้งานได้ แม้ว่าจะใช้เวลาในการแช่น้ำนานกว่า Decal สดใหม่ แต่แปะไปแล้วนี่รับได้กับคราบเหลืองหรือไม่ อันนี้แล้วแต่บุคคลเลยครับ โดยเฉพาะ Decal ที่เป็นข้อความ หรือตัวอักษร  ตอนแรกกะจะทำโมสะอาดๆ ซักกงาน สงสัยรอบนี้ต้อง Weatering หนักๆ หรืออาจจะขี้เกียจ แล้วปล่อยมันไป  :iconfreak:

เพิ่งขัด Decal VF-1J ที่ติดไปแล้วเบี้ยว เพิ่งเสร็จครับ  :iconcry: พรุ่งนี้มีเวล่ซ่อมสี แล้วติดใหม่ โชคดีที่ไปค้นกล่องเก่า มี Decal ที่เอามาใช้กันได้ ต้องเตือนใจตัวเองเลยครับ ถ้าลูกยังไม่หลับ อย่าริทำโมเดล  :icondizzy:

Decal เหลืองนี่บางคนแนะนำให้ตากแดดก่อนครับ น่าจะพอช่วยได้บ้าง และถ้าเก่ามาก พ่นเคลียร์เคลือบอีกสักรอบป้องกันการแตกได้ แต่บอกตามตรง ผมเหลืองทีไร พอเอามาใช้แตกกระจายทุกที ดังนั้นรีบต่อโมเก่าเก็บกัน

VF-1J ข้อผิดพลาดจะทำให้เราแกร่งขึ้นครับ แต่ขอเวลาทำใจเลย ผมเจอทีนี่แทบหยุดงานไว้เป็นปี แบบว่าติด Decal เสร็จเอามาตากแดดให้แห้ง ลมพัดตกลงมา เรโดมหัก ถอดใจเก็บใส่กล่องมาจะปีนึงแล้วนะเนี่ย  :iconcry:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 10:19:26 AM »
ผมเดาว่า F-4 ที่คุณ BOY ทำอยุ่คงเหมือนๆกะเจ้า Revell 1/72 Concorde ของผมที่คาไว้ยังไม่เสร้จแน่ๆเลย  :icondizzy:
ตอนนั้นสะดุดเป็นระยะๆเลย ทั้งเวลา ทั้งเครื่องไม้เครื่องมือ พวกของใหญ่ลำใหญ่ที่ ต่อแล้วเจอปัญหาแน่ๆนี่ ทำเอาท้อไปจนอาจไม่เสร็จเอาเลยแหละครับ
ต้องวางแผนการทำและเตรียมอุปกรณ์ต่างๆให้ครบถ้วนก่อนจะดีที่สุด ผมเริ่มเหล่ spray booth จาก shopee บ้างละ ตัวนึงสี่พันกว่าเลย :iconmeow:
ไม่เหมือนพวก Anime model ก็ตรงนี้แหละ ต่อดิบไม่ได้ ยังไม่ค่อยเป็นระบบ Snap Fit มีเกยๆกันตลอด
ส่วน F-14 ผมยังมีแบบยังไม่ประกอบไว้อยู่เหมือนกันครับ เป็นของ Hasegawa 1/72 เหมือนเคย แต่ยังไม่มีคิวเข้าสายการผลิตในตอนนี้เลย
เรื่อง Decal น่ามีวางขายปกติแบบ MG มั่งเนอะ เห็นแต่เจ้าอื่นๆทำออกมาเสริมแต่ก็ดูแพงๆ ถ้าทำกันได้เองง่ายๆนี่คงทุ่นไปเยอะเลย เผลอๆต่อยอดได้เลย
ไว้รับออร่าจากท่านอื่นๆเผื่อเกิดไฟ กลับมาทำ F-14 บ้างครับ  :iconwish:
ตัว Dunbine นี่ มีต่อ 1/72 ที่เป็น HG ไว้อยู่สองตัว แล้วก็ขุดตัวเก่าๆสองสามตัวมาต่อดิบแล้วเก็บเข้าตู้ไปก่อน เพราะระบบข้อต่อก็เก่าตามยุคจริงๆ ต้องปรับแต่ง
เลยหันไปเก็บตัวสำเร็จ Robot Spirit แต่ก็เก็บไม่ครบ/ไม่ทัน เพราะบางตัวแพงเลยตัดสินใจช้า จะสอยปุ๊บก็ราคาดีดตัวสูงเหลือเกิน  :iconpanic:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 30, 2022, 12:42:02 PM »
ผมเดาว่า F-4 ที่คุณ BOY ทำอยุ่คงเหมือนๆกะเจ้า Revell 1/72 Concorde ของผม..  :icondizzy:
 …ต่อแล้วเจอปัญหาแน่ๆนี่ ทำเอา…
ต้องวางแผนการทำและเตรียมอุปกรณ์ต่างๆให้ครบถ้วนก่อนจะดีที่สุด ผมเริ่มเหล่ spray booth จาก shopee บ้างละ ตัวนึงสี่พันกว่าเลย :iconmeow:
ไม่เหมือน Anime model.. ต่อดิบไม่ได้ ยังไม่ค่อยเป็นระบบ Snap Fit มีเกยๆกันตลอด

ส่วน F-14 ผมยังมีแบบยังไม่ประกอบไว้อยู่เหมือนกันครับ เป็นของ Hasegawa 1/72..

เรื่อง Decal น่ามีวางขายปกติแบบ MG มั่งเนอะ เห็นแต่เจ้าอื่นๆทำออกมาเสริมแต่ก็ดูแพงๆ ..
ไว้รับออร่าจากท่านอื่นๆเผื่อเกิดไฟ กลับมาทำ F-14 บ้างครับ  :iconwish:
ตัว Dunbine นี่ มีต่อ 1/72 ที่เป็น HG ไว้อยู่สองตัว แล้วก็ขุดตัวเก่าๆสองสามตัวมาต่อดิบแล้วเก็บเข้าตู้ไปก่อน ..

ค่อยๆทำไปครับ เสร็จจากงานA-10 คราวก่อนทำให้รู้สึกดี เวลาเราตั้งใจปิดงานเป็น JoB JoB ไป ทั้งที่ใจเผลอไผลทำตัวอื่นก่อนทุกที

พูดถึง SprayBooth เห็นแล้วตัว4พัน ดูดีใช้ได้ มีไฟLED ด้วย แต่ตัวเก่ายังใช้ได้อยู่รอให้ใช้ไม่ได้ก่อนจะเปลี่ยนละ

เสกลโมเดลอาจจะต่อดิบไม่ได้เท่าอนิเมโมเดล แต่ถ้าได้โมรุ่นใหม่ๆก็พอได้นะครับ รุ่นเก่าเผยอ มีร่องเยอะเลย ใหม่ๆดีขึ้น

F-14 Hasegawa 1/72 ถ้าอยากได้ Decal ผมมีของ Academy ให้นะครับ เผื่อสนใจ

https://youtu.be/ciVrqEl8igo

พูดถึง Dunbine นี่ชอบเหมือนกันแม้จะไม่เคยดูก็ตามที เสียดายไม่มีออกมาให้เล่นเท่าไหร่

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 01, 2022, 11:17:13 PM »
ไปส่องหา F-14 ดันไปเจอ VF-1A ARMORED VALKYRIE BULLSEYE
https://www.hlj.com/1-72-scale-vf-1a-armored-valkyrie-bullseye-operation-part1-tentative-name-hsg65877
สงสัยจะโดน 2 กล่อง  :iconfreak:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2022, 11:20:14 PM โดย raya »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 01:32:12 AM »
กดสั่งอย่างไม่รออะไรละครับ  :iconhihi:
กว่าจะมาอีกหลายเดือน ดองไว้ได้แหละครับ น่าจะสองกล่องไว้ทำสองสังกัดมั่งจังเพราะหน้าอกมี Decal ให้ 2 แบบ SVF-37 กะ SVF-59 :iconlol:
8ZcJNV.md.jpg" border="0
8ZcvvN.md.jpg" border="0
ตัวหัวสีน้ำเงินเป็นตัวที่โดนทุบหัวใช่ไหมครับ.. :iconnosebleed:
มีแววลุ้นให้ Hasegawa ออกตัวที่ค่ายอื่นไม่ออกมาแข่งกันมั่งหละครับ เช่น
8KFFK1.jpg" border="0
1/72 tactical pod glaug (หม้อแกง)  :iconnasty:
กะทหารใส่เกราะของเซนทราดี้ทั้งหลายและ regult แบบ Variations อื่นๆด้วย  :iconwish:

คุณ raya มีตัว spartan 1/100 รึยังครับ ค่อนข้างหายาก แต่ก็มีมาให้สอยเรื่อยๆถ้าจังหวะดีๆครับ
Spartan นี่เป็นอีกตัวที่โดนผมผ่าไปเรียบร้อยละเหมือนกัน แต่เป็น scale 1/72 ก็ทำให้ขยับดีขึ้น แต่มาติดตรงกระเปาะ missile ที่เดิมเปิดไม่ได้นี่หละ แต่อาจจะ copy เอาของ Armored Valkyrie มาใช้ได้แหละครับ แต่ถ้า hasegawa เค้าทำออกมาก็จะสอยเหมือนเดิมแหละครับ
https://www.amiami.com/eng/detail?gcode=TOY-SCL3-41610
ลำนี้ก็ สี/decal น่าจะสวยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2022, 05:12:59 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 12:27:22 PM »

สงสัยจะโดน 2 กล่อง  :iconfreak:

2 กล่อง ที่โดนนี่คือ VF-1A ARMORED VALKYRIE 2กล่องเลย เพราะมันทำได้2ฝูงหรือว่า TOMCAT กล่อง แล้วVF-1A AV.อีกกล่องครับ :iconlol:

กดสั่งอย่างไม่รออะไรละครับ  :iconhihi:
กว่าจะมาอีกหลายเดือน ดองไว้ได้แหละครับ  :iconlol:

ไม่ต้องห่วง เพราะว่าถึงแม้จะมาถึงแล้ว(หลังจากรออีกหลายเดือน) เราก็จะดองต่ออีกหลายเดือนเช่นกัน :iconnasty:

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 08:39:48 PM »
กดสั่งอย่างไม่รออะไรละครับ

คุณ raya มีตัว spartan 1/100 รึยังครับ ค่อนข้างหายาก แต่ก็มีมาให้สอยเรื่อยๆถ้าจังหวะดีๆครับ
Spartan นี่เป็นอีกตัวที่โดนผมผ่าไปเรียบร้อยละเหมือนกัน แต่เป็น scale 1/72 ก็ทำให้ขยับดีขึ้น แต่มาติดตรงกระเปาะ missile ที่เดิมเปิดไม่ได้นี่หละ แต่อาจจะ copy เอาของ Armored Valkyrie มาใช้ได้แหละครับ แต่ถ้า hasegawa เค้าทำออกมาก็จะสอยเหมือนเดิมแหละครับ
https://www.amiami.com/eng/detail?gcode=TOY-SCL3-41610
ลำนี้ก็ สี/decal น่าจะสวยครับ

ไวมากครับ ผมยังจดๆ จ้องๆ อยู่เลย
Spatan มีแต่ 1/72 ครับ

2 กล่อง ที่โดนนี่คือ VF-1A ARMORED VALKYRIE 2กล่องเลย เพราะมันทำได้2ฝูงหรือว่า TOMCAT กล่อง แล้วVF-1A AV.อีกกล่องครับ

ถ้างั้นน่าจะ 3 ครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 09:42:53 PM »
จัดมารวดเดียว 3 นี่จบเลยครับ ได้มาแต่ตัวเทพๆ น่าต่อทั้งนั้น ถ่ายรูปมาเป็น Armored Valkyrie 2 ฝูง คู่กับ F-14 ทำสีแบบ Valkyrie นี่น่าจะสวยมาก ผมนี่ปูเสื่อรอชมเลยครับ
ว่าแต่ สีแบบ SVF-59 เท่มากมายครับ เห็นแล้วหลงรักเลย  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 02, 2022, 10:10:31 PM »
SPartan ก็เป็นอีกตัวที่ชอบเหมือนกันครับ หวังว่าคงมีโอกาสได้ต่อมั่งสักวัน ตอนนี้ยังไม่มีโมในครอบครอง :iconnasty:

VF-1A ใส่เกราะนี่ผมไม่เคยเห็นในการ์ตูนเลย หรืออาจจะมีแต่ไม่ทันสังเกต เคยเห็นแต่เป็นโมเดล ถ้าทำสีตามที่design ออกมา 2ฝูงนี่ถือว่าสวยเลยครับ ลงตัวมากๆ Macross นี่ยิ่งนานวันรสชาดช่างกลมกล่อมหอมหวานลงตัวจริงๆ
ในส่วนของ VF-1A นี่สีน้ำตาลลูกกระจ๊อกผมก็ว่าสวยละ แบบชอบสายเบ๊ เพราะถลอกสกปรกได้ไม่ตะขิดตะขวง ไม่ต้องหล่อเทพสะอาดเหมือน2พ่อนั่น แต่ถ้สเครื่อง A เขาเกียวโทนสีน้ำเงินของ   ภาค TV นี่ผมก็แอบชอบเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 03, 2022, 09:57:37 AM »
คนทำ Macross ขาย คงดี๊ด๊ากันละครับ เพราะว่าเคลียร์เรื่องลิขสิทธิ์กันไปแล้ว
https://www.youtube.com/watch?v=zXxtpUJMbsM
** ทีมงานหนังสือนี้ยังอยู่แฮะ ไม่ได้อ่านกี่ปีแล้วหว่า

ในทีวี VF-1 ที่ใส่เกราะมีแต่รุ่น J ครับ ออกมาตัวเดียว ภารกิจเดียว แล้วก็หายไปเลย
หลังจากนั้นไปใส่ super pack แทน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 03, 2022, 11:15:28 AM »

ในทีวี VF-1 ที่ใส่เกราะมีแต่รุ่น J ครับ ออกมาตัวเดียว ภารกิจเดียว แล้วก็หายไปเลย
หลังจากนั้นไปใส่ super pack แทน

นั่นสิครับ ผมว่าคุ้นๆเห็นมีแค่รุ่น J ตัวเดียว หรืออาจจะมีอยู่ไกลๆในฉากรบ ออกมา ถ้าชอบยังไงก็หามาต่ออยู่ดีครับ :iconlove:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 07:41:22 AM »
ตอนนี้เงินเยนอ่อนตัวหนัก 100 เยน ราว ๆ 27 บาท
ถ้าคิดที่ศุลกากรไม่ต้องเสียภาษี 1500 บาท ก็ซื้อได้  5500 เยน
สงสัยได้กลับมาเริ่มสั่งของ ในรอบหลายปีละ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 09:24:27 PM »
เพ้นท์ลายเบญจรง ลง Zaku ข้าน้อยขอคาราวะ
https://www.matichon.co.th/social/news_3277199
8b0ZLE.jpg" border="0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2022, 09:26:51 PM โดย raya »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 09:42:53 PM »
เฮ้ย.. อันนี้เจ๋งจริง ไม่ค่อยได้เห็นงานไทยสวยๆอย่างนี้มานานตั้งแต่งงานคุณตั้ม Tojo ที่เป็น Zaku สีแดงลายไทย ว่าแล้วก็นานโขอยู่นะเนี่ย :iconlol:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 10:21:26 PM »
โห เป็นถ้วยชามสังคโลกเลย :iconsmile:
ก่อนๆเห็นแบบที่ทำเป็นลายไม้ก็ว่าสวยละ อันนี้ก็สวยไปอีกแบบครับ
ถ้าได้พวกโค้งๆเยอะแบบ Qubeley นี่เยี่ยมเลย  :iconlike:

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 07:35:56 PM »
เรียบร้อยโรงเรียน HLJ
โดนไป 2 กล่อง Hasegawa 1/72 F-14 กับ 1/48 VF-1 Sonic Bird
ลุ้นว่าจะโดนภาษีมั้ยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 07:41:54 PM »
เอาใจช่วยให้รอดครับ คุณ raya

ไม่ทราบว่าเป็น F-14A/B/D? ครับ ลายฝูงอะไร เรื่องการประกอบลองดูในช่องYouTube จะช่วยให้ต่อง่ายขึ้นครับ โดยเฉพาะช่วงหัวกับลำตัว อาจจะต้องประกอบหัวก่อน แต่ตรงที่จะประกอบเข้าลำตัว บริเวณหลังCockpit อย่าเพิ่งติดกาว แล้วค่อยประกอบเข้าลำตัว :iconsmile:

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 10, 2022, 09:53:49 PM »
ขอบคุณครับคุณ Boy
สั่ง F-14A มาครับ ดูทรงแล้วเป็นไลน์ผลิตเก่าครับ ราคามิตรภาพมาก 3 ร้อยกว่าบาท เอามาลองชิมลางก่อน
ส่วนลายฝูง อันนี้คิดคอนเซปต์ไว้ว่าจะทำ Skull Leader ครับ เลยไม่เน้นเรื่อง Decal ครับ